Em phải hạch toán thế nào với những hợp đồng kinh kế

• Thread starter Sono
  • Ngày gửi
S

Sono

Guest
30/7/05
35
0
6
42
Hung Yen
Công ty em đang xây dựng và ký hợp đồng với một số công ty, có một số hợp đồng như sau:
1.Hợp đồng với công ty xây dựng, đã thanh toán lần 1 sau khi ký HĐ và lần 2 sau khi bàn giao công trình được 1 phần.
2.Hợp đồng kinh tế:- Mua phần mềm kế toán (đang trong giai đoạn triển khai).
- Mua máy móc TB may mặc đã bàn giao HH
- Mua máy móc thiết bị lắp đặt cho công trình xây dựng (hệ thống thông gió, lò hơi...) đã thanh toán lần 1 sau khi ký hợp đồng nhưng chưa bàn giao MMTB.
-Mua thép (phục vụ cho công trình xây dựng), thanh toán lần 1 sau khi ký hợp đồng và lần 2 khi nhận đủ hàng-đã nhận đủ hàng.
Vậy sau mối lần thanh toán, bàn giao em sẽ phải hạch toán thế nào? Khi nào thì em theo dõi công nợ trên TK 3311? Các HĐ mua hàng phục vụ cho xây dựng em hạch toán vào TK 241.2 có đúng ko? Anh chị ơi giúp em với, em hạch toán trên phần mềm kế toán. làm thế nào để phân biệt được khoản tiền trả trước cho người bán và phải trả người bán?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,034
410
83
46
Ninh Thuận
Nguyên tắc ghi nhận hợp đồng chung như sau:
Bạn thanh toán ngay khi ký hợp đồng khi chưa thực hiện thì bạn hạch toán vào trả trước cho người bán. Khi nhận hàng bạn hạch toán phải trả cho người bán, thanh toán tiền nốt lần tiếp theo.
Công ty bạn đang trong giai đoạn xây dựng vậy tất cả các công trình xây dựng và máy móc thiết bị (tùy từng loại) sau khi hoàn thành nó sẽ là tài sản cố định hữu hình (trừ phần mềm kế toán) bạn được phân bổ theo thời gian của hợp đồng.
Thân

N

ngockt05

Guest
MINA nói:
Nguyên tắc ghi nhận hợp đồng chung như sau:
Bạn thanh toán ngay khi ký hợp đồng khi chưa thực hiện thì bạn hạch toán vào trả trước cho người bán. Khi nhận hàng bạn hạch toán phải trả cho người bán, thanh toán tiền nốt lần tiếp theo.
Công ty bạn đang trong giai đoạn xây dựng vậy tất cả các công trình xây dựng và máy móc thiết bị (tùy từng loại) sau khi hoàn thành nó sẽ là tài sản cố định hữu hình (trừ phần mềm kế toán) bạn được phân bổ theo thời gian của hợp đồng.
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA