Địa điểm kinh doanh và Trụ sở kinh doanh

• Thread starter thuhuyen05
  • Ngày gửi
T

thuhuyen05

Guest
11/6/05
29
0
1
47
Hanoi
Xin chào tất cả các bạn thành viên, cho mình hỏi một vấn đề liên quan đến thuê địa điểm kinh doanh, bạn nào biết xin chỉ giúp, mình xin cám ơn!
Công ty mình có trụ sở một nơi và địa điểm kinh doanh một nơi, Bên Chi cục thuế quản lý yêu cầu Công ty chuyển trụ sở. Nhưng các bạn biết đấy, địa điểm kinh doanh thì hay thay đổi, mà chuyển trụ sở cũng khá phức tạp. Mình cũng thấy nhiều Công ty cũng đăng ký một nơi, và hoạt động một nơi.
Xin hỏi bạn nào có biết văn bản nào quy định rõ về vấn đề này không? Và làm thế nào để Cơ quan thuế chấp nhận địa điểm kinh doanh của Công ty mình bây giờ??
Xin cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
thuhuyen05 nói:
Xin chào tất cả các bạn thành viên, cho mình hỏi một vấn đề liên quan đến thuê địa điểm kinh doanh, bạn nào biết xin chỉ giúp, mình xin cám ơn!
Công ty mình có trụ sở một nơi và địa điểm kinh doanh một nơi, Bên Chi cục thuế quản lý yêu cầu Công ty chuyển trụ sở. Nhưng các bạn biết đấy, địa điểm kinh doanh thì hay thay đổi, mà chuyển trụ sở cũng khá phức tạp. Mình cũng thấy nhiều Công ty cũng đăng ký một nơi, và hoạt động một nơi.
Xin hỏi bạn nào có biết văn bản nào quy định rõ về vấn đề này không? Và làm thế nào để Cơ quan thuế chấp nhận địa điểm kinh doanh của Công ty mình bây giờ??
Xin cám ơn!

Xin giấy phép họat đông cho địa điểm kinh doanh.
Hàng năm nộp thêm thuế môn bài 1tr

S

Song Huong

Cao cấp
thuhuyen05 nói:
Xin cám ơn!
Theo luật doanh nghiệp số 60/2005/QH11 ngày 29 tháng 11 năm 2005 thì địa điểm kinh doanh có thể ở ngoài địa chỉ đăng ký trụ sở chính

Điều 35. Trụ sở chính của doanh nghiệp
1. Trụ sở chính của doanh nghiệp là địa điểm liên lạc, giao dịch của doanh nghiệp; phải ở trên lãnh thổ Việt Nam, có địa chỉ được xác định gồm số nhà, tên phố (ngõ phố) hoặc tên xã, phường, thị trấn, huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương; số điện thoại, số fax và thư điện tử (nếu có).
2. Doanh nghiệp phải thông báo thời gian mở cửa tại trụ sở chính với cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh
doanh.

Điều 37. Văn phòng đại diện, chi nhánh và địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp
1. Văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ đại diện theo uỷ quyền cho lợi ích của doanh nghiệp và bảo vệ các lợi ích đó. Tổ chức và hoạt động của văn phòng đại diện theo quy định của pháp luật.
2. Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp kể cả chức năng đại diện theo uỷ quyền. Ngành, nghề kinh doanh của chi nhánh phải phù hợp với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp.
3. Địa điểm kinh doanh là nơi hoạt động kinh doanh cụ thể của doanh nghiệp được tổ chức thực hiện. Địa điểm kinh doanh có thể ở ngoài địa chỉ đăng ký trụ sở chính.
4. Chi nhánh, văn phòng đại diện và địa điểm kinh doanh phải mang tên của doanh nghiệp, kèm theo phần bổ sung tương ứng xác định chi nhánh, văn phòng đại diện và địa điểm kinh doanh đó.
5. Doanh nghiệp có quyền lập chi nhánh, văn phòng đại diện ở trong nước và nước ngoài. Doanh nghiệp có thể đặt một hoặc nhiều văn phòng đại diện, chi nhánh tại một địa phương theo địa giới hành chính. Trình tự và thủ tục lập chi nhánh, văn phòng đại diện do Chính phủ quy định.

T

thuhuyen05

Guest
11/6/05
29
0
1
47
Hanoi
Trụ sở kinh doanh và địa điểm kinh doanh

Thank các bạn rất nhiều,
Nhưng cho mình hỏi làm thế nào để xin giấy phép chi địa điểm kinh doanh?

M

muaxuantrongxanh

Sơ cấp
30/11/05
26
0
6
Ha Noi
Công ty mình cũng trụ sở một nơi, văn phòng một nơi nên nhiều lúc có thư hay hàng hóa gửi về trụ sở chính nên văn phòng công ty ko biết. Đến lúc biết rồi thì đã quá trễ, hàng đã bị gửi trả lại. Hỏi nhân viên bên chuyển phát hàng thì họ lại không biết công ty nào gửi đến. Nhiều lúc như thế rồi. Chán lắm

H

hungktbb

Guest
4/8/06
114
1
0
Ha Noi
thuhuyen05 nói:
Thank các bạn rất nhiều,
Nhưng cho mình hỏi làm thế nào để xin giấy phép chi địa điểm kinh doanh?
Bạn làm công văn xin mở VPĐD/chi nhánh kèm 01 bản ĐKKD công chứng của công ty gửi Sở KHĐT nơi đặt văn phòng. Ngoài ra còn cần hợp đồng thuê nhà, ...
Tốt nhất bạn nên đến Sở KH ĐT mua các mẫu cần thiết.
Chúc bạn thành công.

T

thuhuyen05

Guest
11/6/05
29
0
1
47
Hanoi
Trụ sở kinh doanh và địa điểm kinh doanh

Cám ơn các bạn đã tư vấn,
Nhưng như thế thì lằng nhằng quá, Công ty mình có thể hoạt động mà ko thay đổi trụ sở và địa điểm kinh doanh,làm thế nào để hợp pháp đươch hai nơi vì theo mình biết địa điểm kinh doanh có thể ngoài trụ sở kinh doanh mà,
Bạn nào biết thì chỉ giùm với!!!
Cám ơn nhiều nghe!

H

hungktbb

Guest
4/8/06
114
1
0
Ha Noi
thuhuyen05 nói:
Nhưng như thế thì lằng nhằng quá, Công ty mình có thể hoạt động mà ko thay đổi trụ sở và địa điểm kinh doanh,làm thế nào để hợp pháp đươch hai nơi vì theo mình biết địa điểm kinh doanh có thể ngoài trụ sở kinh doanh mà,
Bạn nào biết thì chỉ giùm với!!!
Cám ơn nhiều nghe!
Bạn đăng ký địa điểm KD và nộp 1trđ thuế môn bài.
Địa điểm kinh doanh này hạch toán phụ thuộc với công ty theo kiểu "một chốn đôi nơi".
Như vậy thì trụ sở kinh doanh của bạn vẫn giữ nguyên có gì lằng nhằng đâu nhỉ???

T

thuhuyen05

Guest
11/6/05
29
0
1
47
Hanoi

Vấn đề mà Công ty đang gặp phải là các bác thuế ko chịu chấp nhận địa điểm kinh doanh của Công ty mình, yêu cầu Công ty mình phải chuyển đổi, mình chưa biết cách thuyết phục mấy bác thuế này, vì thực tế trụ sở kinh doanh chỉ là địa điểm để lấy giấy phép còn không có hoạt động ở đó.

Thank các bạn rất nhiều!

N

nhorung

Trung cấp
10/10/06
180
0
0
Ha Noi
ThuHuyen05 Thân mến!
Bạn cần làm công văn gửi lên chi cục thuế nơi có trụ sở chính, 01 CV gửi lên cục thuế HN. 01 CV gửi đến nơi mà công ty bạn mở văn phòng giao dịch (Nếu khác quận)
Chỉ cần vậy là ổn rồi, Nhưng hàng năm bạn phải nộp thuế môn bài cho địa điểm KD ấy nữa đây. Cty mình cũng làm vậy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA