Giúp Tạo Công Thức

• Thread starter Xuân Khánh
  • Ngày gửi
X

Xuân Khánh

Guest
26/10/05
3
0
1
Hồ Chí Minh
Xin các bạn giúp tôi tạo công thức trong TH này, tôi có dữ liệu tại các cột và hàng như sau:
A4 = Ngày
B4 = Tên hàng
C4 = Số lượng
D4 = Đơn giá
E4 = Thành tiền (=C4*D4)
F4 = month(A4)
G4 = day(A4)
Tôi nhờ mọi người giúp lập công thức tính tổng số lượng và thành tiền từng mặt hàng cho từng tháng (không dùng Data/Sort hay Autofilter để lọc dữ liệu theo tháng.
Tôi không Attack File được nên bạn nào giúp được tôi có thể gửi qua mail File kèm theo.
Chân thành cảm ơn rất nhiều
Mail: acc_abvn@yahoo.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
hieu1563

hieu1563

Guest
Xuân Khánh nói:
Xin các bạn giúp tôi tạo công thức trong TH này, tôi có dữ liệu tại các cột và hàng như sau:
A4 = Ngày
B4 = Tên hàng
C4 = Số lượng
D4 = Đơn giá
E4 = Thành tiền (=C4*D4)
F4 = month(A4)
G4 = day(A4)
Tôi nhờ mọi người giúp lập công thức tính tổng số lượng và thành tiền từng mặt hàng cho từng tháng (không dùng Data/Sort hay Autofilter để lọc dữ liệu theo tháng.
Tôi không Attack File được nên bạn nào giúp được tôi có thể gửi qua mail File kèm theo.

Vậy thì bạn dùng công cụ Subtotal ... hoặc là hàm Sumproduct kết hợp với cách đặt name để chạy nhanh hơn. Cả hai đều được hết. Nếu không bạn có thể gửi file cho mình theo địa chỉ : hieu1563@gmail.com. Mình sẽ upload lên cho bạn.
File của bạn đây :
http://www.4shared.com/file/6575161/bd944aab/Ho_tro_lap_cong_thuc.html
File bài giải :
http://www.4shared.com/file/6575160/ca937a3d/Bai_giai_Ho_tro_lap_cong_thuc.html

Sửa lần cuối:
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Hàm SUMIF chỉ tổng hợp được cho 1 điều kiện.
Nếu muốn SUMIF TH hơn 1 điều kiện, bạn phải dùng thêm cột phụ. Ví dụ tạo thêm 1 cột đặt công thức =and(MaHH = "ABC", Thang = 11), bạn dùng SUMIF trên cột phụ này.
Bạn cần nghiên cứu SUMPRODUCT hoặc hàm mảng tổng hợp được nhiều điều kiện hơn, nó giúp ích cho bạn sau này nhiều.
Ngoài ra nghiên cứu thêm về Pivod Table (Data -Pivod Table). Nó tổng hợp theo yêu cầu của bạn mất chừng 1 phút thôi.

A

AKEN

Sơ cấp
21/8/06
4
0
1
47
TP HCM
Mình cũng có vấn đề nhờ các bạn cao thủ giúp với nha !
Dữ liệu của mình như sau :
A1= STT
B1= số tiền
C1= loại tiền
D1= tổng số tiền
E1= chi phí phần 1 (=20%*B1)
F1= chi phí phần 2 ( =80%*B1 với điều kiện là số tiền ở cột D1 dưới 10000USD hoặc 160.000.000VND )
G1=chi phí phần 3 ( =phần tiền còn lại để đưa vào với điều kiện số tiền thuộc khoảng (160tr - 2tỷ ) hoặc (10000USD - 150000USD)
Giúp mình với nhá các bạn ơi ! Cám ơn nhiều !

hieu1563

hieu1563

Guest
AKEN nói:
Mình cũng có vấn đề nhờ các bạn cao thủ giúp với nha !
Dữ liệu của mình như sau :
A1= STT
B1= số tiền
C1= loại tiền
D1= tổng số tiền
E1= chi phí phần 1 (=20%*B1)
F1= chi phí phần 2 ( =80%*B1 với điều kiện là số tiền ở cột D1 dưới 10000USD hoặc 160.000.000VND )
G1=chi phí phần 3 ( =phần tiền còn lại để đưa vào với điều kiện số tiền thuộc khoảng (160tr - 2tỷ ) hoặc (10000USD - 150000USD)
Giúp mình với nhá các bạn ơi ! Cám ơn nhiều !
Bạn xem qua tham khảo nhé.
http://www.4shared.com/file/6982107/6ae8270b/CongthucChon.html
Mình nghĩ bạn chỉ cần nắm vũng các công thức cơ bản của excel như : if; and; or; ... là có thể giải quyết các vấn đề còn phức tạp hơn nhiều.
Chúc thành công

I

iLike

Guest
6/12/06
11
0
1
53
Saigon
Xuân Khánh nói:
A4 = Ngày
B4 = Tên hàng
C4 = Số lượng
D4 = Đơn giá
E4 = Thành tiền (=C4*D4)
F4 = month(A4)
G4 = day(A4)

Chuyện nhỏ như con thỏ, bạn dùng công cụ Pivot (Data/Pivot table) có thể giải quyết vài chục biến như chơi
Thử đi, easy thôi, đọc help sẽ biết cách làm ngay thôi mà
Còn nếu bạn bận rộn quá, mình có thể giúp (nếu bạn là female thì mình đảm bảo giúp không công, or male thì cafe thôi :D)
email của mình nguyen.tranhuy@the-ascott.com

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Chào bác Ilike sẽ rất thú vị nếu chúng ta làm bài của bác AKEN bằng Pivot/table, em chưa thử, kô biết có được không nữa, nhưng có vẻ được, Bác thấy sao ạh.

I

iLike

Guest
6/12/06
11
0
1
53
Saigon
Chào bác Bình, rất vui được làm quen, mình cũng rất thích Excel, chưa kịp vào trang giaiphapexcel của bác nhưng thế nào cũng vào :D
Rất tiếc, loại bài toán như của Aken thì Pivot không giúp được (Pivot mạnh về thống kê). Cần dùng hàm xử lý dạng If thôi (chim sẻ mà, để dao mổ bò sang một bên đã :D)

anktdn

anktdn

Trung cấp
11/7/05
170
2
18
41
HCM
Cũng có thể dùng Consolidate : Với nhãn tổng hợp phải tuyệt giống với nhãn của nguồn.

hieu1563

hieu1563

Guest
Sao các bác lại cứ muốn dùng dao mổ trâu làm thịt chim sẻ thế nhỉ ?? Bác Bill Gate cười cho đó.
Có rất nhiều cách để giải quyết nhưng đơn giản nhất là dùng if thôi. Còn muốn biết cụ thể ra sao thì Xuân Khánh phải up file lên chứ.
Lúc đó dùng cái gì cũng được mà.

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
hieu1563 nói:
Sao các bác lại cứ muốn dùng dao mổ trâu làm thịt chim sẻ thế nhỉ ?? Bác Bill Gate cười cho đó.
Có rất nhiều cách để giải quyết nhưng đơn giản nhất là dùng if thôi. Còn muốn biết cụ thể ra sao thì Xuân Khánh phải up file lên chứ.
Lúc đó dùng cái gì cũng được mà.
tất nhiên là không phải em muốn giải quyết tình huống trên bằng cách đó nhưng chỉ nêu ra như một thách đố thôi bác ạh.

hieu1563

hieu1563

Guest
OK, nếu muốn theo pivotable thì cũng được thôi. Chúng ta cùng thử nhé. (chắc mai mới post lên được)

I

iLike

Guest
6/12/06
11
0
1
53
Saigon
@ Mr. Hieu1563: Pivot không giúp được trường hợp bài toán của AKEN đâu bác ạ, cũng giống như không thể dùng Excel thay cho một đoàn tàu hỏa chở pà con về quê ăn Tết Nguyên Đán đó mà, (mặc dù Excel chạy rất nhanh:cheesebur )

hieu1563

hieu1563

Guest
iLike nói:
Chuyện nhỏ như con thỏ, bạn dùng công cụ Pivot (Data/Pivot table) có thể giải quyết vài chục biến như chơi
Thử đi, easy thôi, đọc help sẽ biết cách làm ngay thôi mà
Còn nếu bạn bận rộn quá, mình có thể giúp (nếu bạn là female thì mình đảm bảo giúp không công, or male thì cafe thôi :D)
email của mình nguyen.tranhuy@the-ascott.com

Thì chính bác nói là làm được thì em mới định làm, nay bác bảo là không được thì em cũng thôi vậy. Thanks bác. hì hì hì

I

iLike

Guest
6/12/06
11
0
1
53
Saigon
Một sự lầm lẫn nào đó chăng? Mình đưa ra câu trả lới cho bài toán nhỏ của XuanKhanh mà bác!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA