chi phí DN

• Thread starter ruanshijuan
  • Ngày gửi
R

ruanshijuan

Guest
:beernow:FootballChào các bạn mình gửi mấy câu hỏi nhưng đều ko biết gửi lànnày ko biết các bạn có nhận được câu hỏi của mình hay ko? Các bạn giúp mìnn xem chi phí đi HQ nhập hàng hóa và chi phí liên quan đến thủ tục hải quan,chi phí về tiền thực phẩm cho công nhân viên cho vào chi phí nào thì hợp lý nhất.
Thực ra thì mình học kế toán nhưng ra trường mình làm về bên nhân sự, ko có kinh nghiệm về kế toán, bây giờ mình đang làm thêm về phần kế toán nên hơi khó khăn. THANHKS

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nghiepkt

Guest
12/11/06
66
0
0
hanoi
Bạn k nói rõ CTY bạn kinh doanh mặt hàng gì cụ thể nên k nói chi tiết cho bạn đc, nếu những chi phí bạn kể trên là để đi nhập hàng về kinh doanh thì đương nhiên đó là chi phí mua hàng rồi, chúc bạn thành công với tay trái này nhé

H

Hiển-nđ8

Trung cấp
nghiepkt nói:
Bạn k nói rõ CTY bạn kinh doanh mặt hàng gì cụ thể nên k nói chi tiết cho bạn đc, nếu những chi phí bạn kể trên là để đi nhập hàng về kinh doanh thì đương nhiên đó là chi phí mua hàng rồi, chúc bạn thành công với tay trái này nhé
bạn nghiepkt nói đúng rùi ,mình bổ xung la bạn hoạch toán vào Nợ Tk 1562 /Có Tk 111 ,112 .Tới cuối kì X Đ KQ kd thì bạn phân bổ chi phí mua hàng cho số hàng hóa đã bán
Nợ Tk 632
Có Tk 1562 :tổng CP mua hàng*Giá vốn hàng đã bán/Giá vốn tổng số hàng hóa trong kì

Sửa lần cuối:
nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
mrnguyendhien nói:
bạn nghiepkt nói đúng rùi ,mình bổ xung la bạn hoạch toán vào Nợ Tk 1562 /Có Tk 111 ,112 .Tới cuối kì X Đ KQ kd thì bạn phân bổ chi phí mua hàng cho số hàng hóa đã bán
Nợ Tk 632
Có Tk 1562 :tổng CP mua hàng*Giá vốn hàng đã bán/Giá vốn tổng số hàng hóa trong kì
Nếu chi phí giao nhận cho 1 LÔ HÀNG KHI xuất bán mình PHÂN BỔ CHO TỪNG MẶT HÀNG và tính vào giá xuất kho thì được khôg, mình vẫn phân bổ chi phí mua hảng như vậy

H

Hiển-nđ8

Trung cấp
Bạn đang nhầm lẫn giữa hàng hóa với NVL
khi mua NVL thì cp vận chuyển bốc dỡ và các cp thu mua hoạch toán vào cho NVL ,nghĩa là khi xuất dùng NVL thì GT của nó bao gồm cả cp thu mua ( TSCD và CCDC hoạch toán cũng tương tự)
Riêng đối với hàng hóa thì khác:
Khi bạn mua 1 lô hàng thì toàn bộ cp mua hàng bạn cho vào Tk 1562 ,còn khi xuất kho thì bạn chỉ tính giá vốn xuất kho là giá trị thực mua vào .Cách phân bổ thì mình đã nói như trên .
Bạn yên tâm rùi chứ!

R

ruanshijuan

Guest
ruanshijuan nói:
:beernow:FootballChào các bạn mình gửi mấy câu hỏi nhưng đều ko biết gửi lànnày ko biết các bạn có nhận được câu hỏi của mình hay ko? Các bạn giúp mìnn xem chi phí đi HQ nhập hàng hóa và chi phí liên quan đến thủ tục hải quan,chi phí về tiền thực phẩm cho công nhân viên cho vào chi phí nào thì hợp lý nhất.
Thực ra thì mình học kế toán nhưng ra trường mình làm về bên nhân sự, ko có kinh nghiệm về kế toán, bây giờ mình đang làm thêm về phần kế toán nên hơi khó khăn. THANHKS
MÌnh cảm ơn mọi người nhưng công ty mình là công ty sản xuất, mà NVL và hàng hóa đều phải làm thủ tục mở tờ khai, lại thêm liên quan đến các chi phí phục vụ cho HQ nên rất khó cho vào giá NVL và thành phẩm của cty.
Còn tiền ăn của cnv nữa rất nhiều ko biết cho vào chi phí nào hợp lý(công ty mình 750 cnv)
THANHKS

T

thanhtuyet76

Guest
1/11/06
24
0
0
Hanoi
Còn tiền ăn của cnv nữa rất nhiều ko biết cho vào chi phí nào hợp lý(công ty mình 750 cnv)
Theo TT128 tiền ăn giữa ca của CNV ko vượt quá mức lương tối thiểu

D

duc193

Trung cấp
24/8/05
82
0
6
41
Ho Chi Minh City
ruanshijuan nói:
Nếu Chi phí hai quan của Xuất khẩu hàng thì nên đưa vào 641, còn nwus nhập hàng về thì 627, mình thấy như thế là hợp lý nhất

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA