Chi nhánh phụ thuộc

• Thread starter 123tram
  • Ngày gửi
1

123tram

Guest
13/11/06
54
0
0
TP. HCM
Em mới ra trường lại làm tại Cty có chi nhánh phụ thuộc, em rất rối về vần đề này các bác giúp em với. Số là Cty em ở TP. HCM còn chi nhánh thì ở tại Ninh Thuận, em chỉ biết được rằng bên chi nhánh hàng tháng đều lập báo cáo thuế và ghi chép sổ sách đầy đủ nhưng là do người quản lý ở chi nhánh thực hiện luôn chứ không có kế toán. Sắp đến cuối năm rổi mà em vẫn chưa có nhận được gì liên quan đến chi nhánh cả, em cũng không biết phải thực hiện như thế nào khi lập quyết toán thuế và BCTC. Mong các bác hướng dẫn giúp em về trình tự thực hiện như thế nào và cần chi nhánh giao cho em những gì, em mong chờ ở các bác.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
123tram nói:
Em mới ra trường lại làm tại Cty có chi nhánh phụ thuộc, em rất rối về vần đề này các bác giúp em với. Số là Cty em ở TP. HCM còn chi nhánh thì ở tại Ninh Thuận, em chỉ biết được rằng bên chi nhánh hàng tháng đều lập báo cáo thuế và ghi chép sổ sách đầy đủ nhưng là do người quản lý ở chi nhánh thực hiện luôn chứ không có kế toán. Sắp đến cuối năm rổi mà em vẫn chưa có nhận được gì liên quan đến chi nhánh cả, em cũng không biết phải thực hiện như thế nào khi lập quyết toán thuế và BCTC. Mong các bác hướng dẫn giúp em về trình tự thực hiện như thế nào và cần chi nhánh giao cho em những gì, em mong chờ ở các bác.
Câu hỏi của bạn rất rộng, mà trong những topíc trước đã có, vì vậy bạn chịu khó đọc lại những bài trước nói về chi nhánh và công ty.

Bạn xem sách " chế độ kế toán doanh nghiệp" quyển 1, ở tài khoản 136 và 336 bạn sẽ biết cách hạch toán và xử lý chứgn từ giữa chi nhánh và công ty.

Sau đó bạn có thể hỏi về cụ thể 1 vấn đề nào đó.
Ví dụ: làm quyết toán thuế TNDN cho cả công ty và chi nhánh?

Chúc bạn thành công

1

123tram

Guest
13/11/06
54
0
0
TP. HCM
Nhưng anh AC3K oi, theo em biết thì chi nhánh kd không liên quan gì đến cty cả, trên danh nghĩa là chi nhánh nhưng thực tế thì chi nhánh thuộc về quyền sở hữu của em sếp còn công ty chính thì thuộc quyền của sếp, đối với hàng hóa thì không phải cty em xuất xuống cho chi nhánh mà chi nhánh tự đi lấy hàng bên ngoải. Em thấy mọi thứ điều riêng biệt cả nhưng đối với thuế thì khi cuối năm em phải làm cho cả chi nhánh, điều này mới làm em đau đầu vỉ kinh nghiệm không có mà lại gặp rắc rối.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
123tram nói:
Nhưng anh AC3K oi, theo em biết thì chi nhánh kd không liên quan gì đến cty cả, trên danh nghĩa là chi nhánh nhưng thực tế thì chi nhánh thuộc về quyền sở hữu của em sếp còn công ty chính thì thuộc quyền của sếp, đối với hàng hóa thì không phải cty em xuất xuống cho chi nhánh mà chi nhánh tự đi lấy hàng bên ngoải. Em thấy mọi thứ điều riêng biệt cả nhưng đối với thuế thì khi cuối năm em phải làm cho cả chi nhánh, điều này mới làm em đau đầu vỉ kinh nghiệm không có mà lại gặp rắc rối.
Nếu trường hợp công ty và chi nhánh của em nêu như trên, thì em có thể cố vấn cho sếp, chi nhánh nên hạch toán độc lập. Như vậy đỡ rắc rối hơn cho em về kế toán. và rạch ròi hơn, nhiệm vụ cũng rõ ràng.

Tuy nhiên, sếp em vẫn 1 mực hạch toán phụ thuộc ( do nhiều nguyên nhân) thì điều này cũng chẳng có gì là khó.

Và bạn hãy đi từ thời đầu ( sơ khai) thành lập chi nhánh, trở đi để đưa ra những câu hỏi cụ thể, dần dần bạn sẽ về đích khi biết quá trình kiểm soát, các báo cáo quyết toán, hợp nhất BCTC ...

Chúc bạn thành công

1

123tram

Guest
13/11/06
54
0
0
TP. HCM
Em cám ơn anh AC3K nhiều, để em hỏi rõ lại bên chi nhánh nếu có gì không hiểu em nhờ anh chỉ thêm nha vì em cũng mới ra trường chưa làm quyết toán thuế và BCTC lần nào lại gặp ngay cty có chi nhánh nên phải cố gắng chạy theo thôi, nếu được em có thể liên lạc với anh qua đâu cho tiện vậy anh vì em cũng chỉ là thành viên mới của webketoan thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA