Khấu hao vượt mức thuế cho phép!!!!

• Thread starter ngtung2812
  • Ngày gửi
N

ngtung2812

Sơ cấp
27/9/06
47
0
6
Tp.HCM
Công ty em năm trước khấu hao vượt mức cho phép của bên thuế. không biết bây giờ phải làm sao để điều chỉnh lại . các bác giúp em với. còn sổ sách phân bổ khấu hao thì ghi chép như thế nào đối với trường hợp này vậy các bác. giúp em với:freddy: :wall: :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

gaconlonton

Trung cấp
7/10/05
103
0
0
23
Phi đội gà bay
Đọc lại sách hướng dẫn về hạch toán TSCĐ, các điều chỉnh khi sai sót!

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn vượt mức cho phép là bao nhiêu ?Bạn làm công văn đăng ký cho phép khấu hao nhanh xem cơ quan thuế có chấp nhận không ? Nếu không thì hiện tại làm theo mức quy định thôi.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
ngtung2812 nói:
Công ty em năm trước khấu hao vượt mức cho phép của bên thuế. không biết bây giờ phải làm sao để điều chỉnh lại . các bác giúp em với. còn sổ sách phân bổ khấu hao thì ghi chép như thế nào đối với trường hợp này vậy các bác. giúp em với:freddy: :wall: :wall:
Chỉ cần điều chỉnh tăng thuế TNDN phải nộp.
Từ năm nay nếu vẫn có chênh lệch thì hạch toán thêm tài sản thuế TNDN hoãn lại. Tuy nhiên bạn có thể điều chỉnh mức khấu hao theo quy định của thuế cho đơn giản, trừ khi công ty bạn có các chính sách đầu tư TSCĐ đặc biệt.

anktdn

anktdn

Trung cấp
11/7/05
170
2
18
41
HCM
Thuế vẫn cho bạn khấu hao nhanh , theo luật thuế TNDN thì khi bạn khấu hao nhanh thì DN phải đảm bảo có lãi.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
anktdn nói:
Thuế vẫn cho bạn khấu hao nhanh , theo luật thuế TNDN thì khi bạn khấu hao nhanh thì DN phải đảm bảo có lãi.
Bạn nói còn thiếu rồi. Cho phép khấu hao nhanh nhưng...
nhưng tối đa không quá 2 lần mức khấu hao xác định theo phương pháp đường thẳng để nhanh chóng đổi mới công nghệ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA