Em muốn hỏi về hóa đơn

• Thread starter MnS
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

MnS

Guest
:f_o Cho em hỏi, ngoại trừ hoá đơn GTGT thì hoá đơn mua vào như thế nào thì hợp lệ (được tính vào chi phí)?
Những hoá đơn bán lẻ và những khoản chi trả có ký nhận của khách hàng thì được trừ vào chi phí hay không?
Xin các bác trả lời giúp em.
:thank

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kaizentv

Trung cấp
2/6/04
128
0
16
47
HOT - Hà Nội
Truy cập trang
Hi MnS,

Một số khoản chi không cần hóa đơn GTGT cũng được tính vào chi phí: Trả lương, ... (Tất nhiên phải có tài liệu chứng minh: Hợp đồng lao động, Bảng cấm công, bảng thanh toán lương, chứng từ chi,...)

Hóa đơn bán lẻ và những khoản chi có ký nhận của khách hàng không được tính vào chi phí.

Trên là những quy định theo Luật thuế mang tính nguyên tắc, trong một số trường hợp thực tế vẫn tính vào chi phí nhưng đó là các trường hợp cụ thể, không phải là áp dụng chung.

Về bản chất tại sao lại không được tính vào chi phí những hóa đơn bán lẻ, chứng từ chi có ký xác nhận của khách hàng như bạn nói thì MnS có thể tìm hiểu thêm, nếu chưa rõ thì post lại kaizen sẽ trả lời.

Chào thân ái.

K

kaizentv

Trung cấp
2/6/04
128
0
16
47
HOT - Hà Nội
Truy cập trang
Thêm chút!

Về ghi sổ kế toán các khoản chi có hóa đơn bán lẻ hay có ký xác nhận bên khách hàng nói trên thì theo tinh thần TT 120/2003 ngày về thuế TNDN vẫn hạch toán bình thường theo nguyên tắc của kế toán (phản ánh trung thực nghiệp vụ kinh tế phát sinh), sau này khi lập báo cáo quyết toán thuế sẽ chịu sự điều chỉnh của các Luật thuế (ở đây là thuế TNDN)

M

MnS

Guest
:f_o Em xin cám ơn Kaizentv rất nhiều!
Chúc Kaizentv ngày ngày càng dzui dzẻ, thật nhiều sức khỏe để tư vấn cho em hihi... :bia

K

kaizentv

Trung cấp
2/6/04
128
0
16
47
HOT - Hà Nội
Truy cập trang
Bia mà, mỗi hơi là hết một vại đó, không như PEPSI đâu, khó uống 1 hơi lắm. Vậy thế này nhé :bia :bia :bia và thế thôi nhỉ để còn đủ tỉnh táo.

PS: À mà MnS là phái sành :bia OR :pepsi: đấy?

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Về ghi sổ kế toán các khoản chi có hóa đơn bán lẻ hay có ký xác nhận bên khách hàng nói trên thì theo tinh thần TT 120/2003 ngày về thuế TNDN vẫn hạch toán bình thường theo nguyên tắc của kế toán (phản ánh trung thực nghiệp vụ kinh tế phát sinh), sau này khi lập báo cáo quyết toán thuế sẽ chịu sự điều chỉnh của các Luật thuế (ở đây là thuế TNDN)

Cái đó thì đúng nhưng không thực tế chút nào anh kaizentv , không biết có nên bàn rộng ra không?

M

MnS

Guest
Originally posted by kaizentv@Jun 15 2004, 01:18 AM
PS: À mà MnS là phái sành&nbsp; :bia OR&nbsp; :pepsi: đấy?
:f_o MnS là phái :pepsi: đó, nhưng mà chỉ thích uống cafe không đường thôi hihi

M

MnS

Guest
Originally posted by HyperVN@Jun 15 2004, 10:58 AM

Cái đó thì đúng nhưng không thực tế chút nào anh kaizentv , không biết có nên bàn rộng ra không?
:f_o MnS cũng muốn biết "thực tế" về vấn đề ấy một chút, HyperVN nên bàn rộng ra lắm đấy chứ!. :eek:k

fooly_kid

fooly_kid

Guest
23/5/04
63
0
0
Tha'i Nguye^n
Originally posted by HyperVN@Jun 15 2004, 10:58 AM

Bác hyper có thể nói theo cái "rộng" ấy được không, f_k cũng muốn hiểu thêm về vấn đề này một chút :stupid

K

kaizentv

Trung cấp
2/6/04
128
0
16
47
HOT - Hà Nội
Truy cập trang
Nếu đã có đủ bằng chứng về việc xuất hóa đơn hợp pháp và họ đã kê khai nộp thuế thì bên mua được khấu trừ hóa đơn và tính vào chi phí số hóa đơn mất này Bằng chứng chính ở đây là bản copy liên 1 (có dấu sao y của bên bán) và tờ khai thuế GTGT kèm bảng kê 02/GTGT có kê hóa đơn này (tờ khai có xác nhận của cơ quan thuế quản lý đơn vị bán hàng).

K

kaizentv

Trung cấp
2/6/04
128
0
16
47
HOT - Hà Nội
Truy cập trang
Hi,

HyperVN nói đúng đó, cái trên là quy định mang tính lý thuyết hình thức thôi, thực tế thì...
Chẳng giấu gì Hyper, lúc đầu khi mình có viết một vài dòng nói thêm về thực tế ở phía dưới bài trả lời, đại ý là thực tế hiện nay chẳng chú nào dại gì vạch áo cho người xem lưng, mà nếu có thì cũng là demo vài khoản lẻ tẻ cho đẹp báo cáo, trông có vẻ có số liệu ở nhiều chỉ tiêu :).

Nhưng viết như vậy lại phạm quy của wkt thì phải nên mình đã xóa nó .

T

thuyvan

Guest
Theo như bạn Kaizentv nói thì những khoản chi mà chỉ có hoá đơn bán lẻ thì không được tính vào chi phí, thì mình không biết phải làm sao đây khi mình có hạch toán vào chi phí những khoản chi không hoá đơn hay hoá đơn bán lẻ. Ví dụ như tiền vận chuyển chuyên chở ( bằng xe ba gác) mình đã tính vào chi phí sản xuất chung. Như vậy là sai? Xin giúp mình với! :wall

M

MnS

Guest
Originally posted by kaizentv@Jun 16 2004, 01:19 AM
To MnS:
Thật thế à, vậy khi nào có dịp mời MnS thử Cafe Đắng trên đường Thái Hà nhé.
:f_o Hello Kaizentv,
Cho MnS hỏi tí nhé!
Khấu hao TSCĐ theo "phương pháp đường thẳng" là thế nào ấy nhỉ ?!
Oh quán Đắng mà Kaizentv quảng cáo ấy nghe hay đấy, nhưng hình như nó ở Hà Nội thì phải ?
MnS ở TP HCM đấy!

K

kaizentv

Trung cấp
2/6/04
128
0
16
47
HOT - Hà Nội
Truy cập trang
Chào MnS,

Phương pháp đường thẳng còn có các tên gọi khác như:
phuơng pháp khấu hao bình quân
phuơng pháp khấu hao tuyến tính
....

Chắc nói những tên này thì MnS đã thấy quen thuộc (vì nhiều sách giáo trình chỉ nêu tên là: phuơng pháp khấu hao bình quân)

Mà MnS ở TP HCM à, đúng là Cafe Đắng mình nói trên là ở HN, dù sao cũng mời bạn một ly qua wkt này. ỎK ?

------
To Admin: Không có icon cafe mà thứ này lại nhiều members hâm mộ thì tính sao đây ?

E

em ngoc

Guest
14/4/04
38
0
0
42
Viet nam
Truy cập trang
em cũng hỏi về hoá đơn ạ: :wall
- em có một hoá đơn : đúng tên người mua hàng, tên công ty nhưng sai địa chỉ
VD:thanh xuân thì ghi ngược lại là xuân thanh (không biết tại sao) :wall vẫn đúng tên thành phố, em xin hỏi là như vậy có bị loại ra khi quyết toán không ạ??? vì em lỡ đưa nó vào chi phí rùi, híc, mong các anh chị cho em lời khuyên
em xin cảm ơn :thank :thank :thank

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Đó chỉ là sai xót nhỏ thôi ! không có gì nghiệm trọng cả ! bạn cứ đưa vào chi phí nếu sau có hỏi thì cũng giải thích được cơ mà !
Lần sau nên cẩn thận hơn !

T

teppi

Sơ cấp
21/6/04
45
0
6
Truy cập trang
Originally posted by em ngoc@Jul 12 2004, 11:11 AM
em cũng hỏi về hoá đơn ạ: :wall
- em có một hoá đơn : đúng tên người mua hàng, tên công ty nhưng sai địa chỉ
VD:thanh xuân thì ghi ngược lại là xuân thanh (không biết tại sao) :wall vẫn đúng tên thành phố, em xin hỏi là như vậy có bị loại ra khi quyết toán không ạ??? vì em lỡ đưa nó vào chi phí rùi, híc, mong các anh chị cho em lời khuyên
em xin cảm ơn :thank :thank :thank
Thế thì bảo bên bán họ sửa lại rùi đóng dấu vào chỗ ghạch đi đấy, nếu ko thì làm 1 cái biên bản diều chỉnh hóa đơn , ca hai bên ký vào rùi kep vào cai' hóa đơn đấy, thế là xong. :chuoi :chuoi :chuoi :cool :cool

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA