Kê khai đối với những hóa đơn có chi phí phát sinh ở nước ngoài

• Thread starter fieldvn
  • Ngày gửi
F

fieldvn

Guest
12/1/06
67
0
0
42
Hà Nội
Chào các Bác!
- Xếp em người nước ngoài, tập đoàn của công ty em cũng ở nước ngoài. Xếp về nước ngoài có một số chi phí như bảo hiểm passport, tiền vé xe buýt...Em kô hiểu là những chi phí này khi phát sinh thì kê khai vào chi phí như thế nào. Như vé xe buýt thì có cả thuế trong đó, thì có kê khai phiếu này vào báo cáo thuế hàng tháng kô? Vì theo em hiểu thì nhà nước mình có được hưởng những chi phí đó đâu mà phải khấu trừ thuế cho bọn em? Các bác giải đáp giúp em với nhé! Em đang cần những tài liệu về kế toán tài chính trong những công ty nước ngoài mà kô biết ở đâu? Em yếu kém kinh nghiệm quá.:director: :atom:
+ Các bác có thì gửi cho em với nhé! Cám ơn các bác nhiều

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Các chi phí phát sinh ở nước ngoài không chịu thuế GTGT trong nước. Trên chứng từ sếp bạn đưa về có thuế GTGT là thuế ở nước họ. Bạn không tính phần này kê khai vào chứng từ trong nước. Bạn công tất cả giá trị hóa đơn ấy đưa vào chi phí thôi.

vanvu

vanvu

Trung cấp
16/10/04
116
0
0
Đồng Nai
nhungpt59 nói:
Các chi phí phát sinh ở nước ngoài không chịu thuế GTGT trong nước. Trên chứng từ sếp bạn đưa về có thuế GTGT là thuế ở nước họ. Bạn không tính phần này kê khai vào chứng từ trong nước. Bạn công tất cả giá trị hóa đơn ấy đưa vào chi phí thôi.
Cho em hỏi là chi phí phát sinh ở nước ngoài cũng được đưa vào chi phí hợp lý hả ?
nếu có văn bản nào hướng dẫn như vậy cho em xin cái nha...
Thanks

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
cÁC chi phí phát sinh bạn có thể căn cứ vào Nghị Định 199/2004/NĐ-CP ngày 03/12/2004 CỦa chính phủ và thông tư 33/2005/TT-BTC của Bộ tài chính,nếu cty bạn là cty TNHH thì hạch toán chi phí như bình thường còn nếu cty NNước thì thường là có "quy chế đi công tác nước ngoài " bạn tham khảo xem thử nhé

F

fieldvn

Guest
12/1/06
67
0
0
42
Hà Nội
Em tìm mà chẳng thấy ND bác nói ở đâu vậy cà. Bác có thể cho em đường link kô? Em cám ơn nhiều nhiều nghe

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Xin lỗi bạn là vì dung lương BQT cho minh ít quá, đầy mất rôi nên không sao gửi kèm file cho bạn được nữa.

Thành thật cáo lỗi

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
vanvu nói:
Cho em hỏi là chi phí phát sinh ở nước ngoài cũng được đưa vào chi phí hợp lý hả ?
Theo Công văn số 2306/TCT-PCCS ngà 29/6/2006 về việc chi phí hợp lý đối với khoản chi phí đi công tác nước ngoài:

Các khoản chi phí: tiền cước hành lý, tài liệu mang theo phục vụ đợt công tác, tiền thuê phòng nghỉ, tiền ăn, tiền điện thoại, telex, fax, internet nếu có đầy đủ hóa đơn, chứng từ do phía nước ngoài cung cấp được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN. Khoản tiền ăn trong thời gian ở nước ngoài sẽ chịu mức khống chế theo quy định tại điểm 11 mục III Phần B Thông tư số 128/2003/TT-BTC.

Các khoản chi phí trên chỉ được tính vào chi phí hợp lý nếu chứng minh được mục đích của việc công tác này có liên quan đến doanh thu và thu nhập chịu thuế của doanh nghiệp.

Như vậy, sẽ phải có hai điều kiện cần và đủ đấy ạ!
vanvu nói:
nếu có văn bản nào hướng dẫn như vậy cho em xin cái nha...
Thanks
Bạn lấy văn bản bên dưới:

Đính kèm

• Cong van 2306-TCT-PCCS-2006 Chi phi hop ly doi voi khoan chi phi di cong tac nuoc ngoai.doc
    3 KB · Lượt xem: 34

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA