Làm Tờ khai điều chỉnh thuế TNDN vào quý IV có đúng không?

• Thread starter Hoalan81
  • Ngày gửi
H

Hoalan81

Trung cấp
10/10/06
71
0
6
Thanh hoa
Xin nhờ các anh chị chỉ giúp em: Cuối năm nay cty em phải điều chỉnh lại dự kiến thuế TNDN. Và em đã làm lại khi còn một quý cuối năm. Vậy em phải nộp thuế TNDN quý còn lại và phần điều chỉnh thuế TNDN phải không a? Và khi nộp tiền vào ngân sách Nhà nước có cần phải ghi rõ điều chỉnh thuế TNDN không? hay là ghi tổng cộng quý cuối năm + phần điều chỉnh? Bút toán của phần điều chỉnh lại thuế TNDN là như thế nào a? Các anh chị giúp em với. Em cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Hoalan81 nói:
Xin nhờ các anh chị chỉ giúp em: Cuối năm nay cty em phải điều chỉnh lại dự kiến thuế TNDN. Và em đã làm lại khi còn một quý cuối năm. Vậy em phải nộp thuế TNDN quý còn lại và phần điều chỉnh thuế TNDN phải không a? Và khi nộp tiền vào ngân sách Nhà nước có cần phải ghi rõ điều chỉnh thuế TNDN không? hay là ghi tổng cộng quý cuối năm + phần điều chỉnh? Bút toán của phần điều chỉnh lại thuế TNDN là như thế nào a? Các anh chị giúp em với. Em cảm ơn.
Theo qui định thì đầu năm bạn phải nộp tờ khai thuế TNDN, căn cứ vào tờ khai cơ quan thuế sẽ chia đều cho 4 quí và thông báo cho bạn nộp.Nếu 6 tháng đầu năm lỗ thì bạn có thể làm tờ trình kèm theo quyết toán thuế 6 tháng đầu năm để làm căn cứ điều chỉnh 2 quí còn lại.Không có trường hợp điều chỉnh quí IV.Cho nên bạn có thể nêu cụ thể câu hỏi là điều chỉnh thuế TNDN trong trường hợp nào?Số tiền thực nộp vào NSNN không liên quan đến việc điều chỉnh thuế.Thân!

H

Hoalan81

Trung cấp
10/10/06
71
0
6
Thanh hoa
Trường hợp của em là doanh thu vượt quá so với dự kiến, nên chi cục thuế yêu cầu cty em phải làm lại tờ khai thuế TNDN với mức thuế phải tương đương với doanh thu. Thực tế khi bị làm lại tờ khai thuế TNDN đã vào T11/2006 rồi. chính vì lẽ đó em mới phân vân.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cơ quan thuế yêu cầu bạn làm điều chỉnh thuế TNDN vào quý IV là sai so với quy định tại Thông tư 128/2003/TT-BTC. Bạn có thể gửi công văn khiếu nại lên cơ quan thuế về trường hợp của mình.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA