Bán hàng cho tổ chức NN với mđích viện trợ không hoàn lại, xuất HĐ có thuế?

• Thread starter Quangteo
  • Ngày gửi
Quangteo

Quangteo

tình - tiền - tù - tội
10/10/04
180
1
18
TPHCM
các bác cho em hỏi trường hợp này:

một tổ chức nước ngoài xây dựng 1 công trình viện trợ không hoàn lại, nhằm mục đích nhân đạo. khi tổ chức này mua vật tư để xây dựng, thì xuất hóa đơn bán hàng có thuế GTGT hay không?
và nếu như là không có thuế GTGT thì phải làm các thủ tục gì?

các bác giúp em với nhá
thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoàng hôn dốc

Guest
Cái này đâu có ảnh hưởng gì đến việc bán hàng của cty anh đâu. Thuế suất GTGT của mặt hàng anh bán ra bao nhiêu thì anh xuất hóa đơn cho đơn vị mua ấy bấy nhiêu thôi. Nếu như làm thủ tục miễn VAT thì đơn vị mua làm chứ ko liên quan gì đến đơn vị bán cả.

Quangteo

Quangteo

tình - tiền - tù - tội
10/10/04
180
1
18
TPHCM
mục đích chính tèo hỏi là có được miễn thuế VAT hay không?

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
hoàng hôn dốc nói:
Cái này đâu có ảnh hưởng gì đến việc bán hàng của cty anh đâu. Thuế suất GTGT của mặt hàng anh bán ra bao nhiêu thì anh xuất hóa đơn cho đơn vị mua ấy bấy nhiêu thôi. Nếu như làm thủ tục miễn VAT thì đơn vị mua làm chứ ko liên quan gì đến đơn vị bán cả.
Ặc sai rồi nhé nhóc con. Chuyến này ko bàn giao nick dc rồi.
Xem lại điểm 21 mục II phần A của thông tư 120/2003/TT-BTC nhé, xem thử thông tư nói gì

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Quangteo nói:
các bác cho em hỏi trường hợp này:

một tổ chức nước ngoài xây dựng 1 công trình viện trợ không hoàn lại, nhằm mục đích nhân đạo. khi tổ chức này mua vật tư để xây dựng, thì xuất hóa đơn bán hàng có thuế GTGT hay không?
và nếu như là không có thuế GTGT thì phải làm các thủ tục gì?
các bác giúp em với nhá
thanks
Được miễn thuế GTGT đối với hàng hoá bán cho các tổ chức quốc tế, người nước ngoài để viện trợ nhân đạo, viện trợ không hoàn lại cho Việt Nam.
Thủ tục để các tổ chức quốc tế, người nước ngoài mua hàng hoá tại Việt Nam để viện trợ nhân đạo, viện trợ không hoàn lại cho Việt Nam được miễn thuế GTGT: các tổ chức quốc tế, người nước ngoài phải có văn bản gửi cho cơ sở bán hàng trong đó ghi rõ tên tổ chức quốc tế, người nước ngoài mua hàng để viện trợ nhân đạo, viện trợ không hoàn lại cho Việt Nam, số lượng hoặc giá trị loại hàng mua; văn bản xác nhận của Bộ Tài chính về khoản viện trợ này.
Khi bán hàng, cơ sở phải lập hoá đơn theo đúng quy định,trên hoá đơn ghi rõ là hàng bán cho tổ chức, người nước ngoài để viện trợ không hoàn lại, viện trợ nhân đạo không tính thuế GTGT và lưu giữ văn bản của tổ chức quốc tế hoặc của cơ quan đại diện của Việt Nam để làm căn cứ kê khai và quyết toán thuế.

Katherine

Katherine

Mẹ xinh con đẹp!
22/7/06
199
3
16
Searching...
hoangaccounting nói:
Ặc sai rồi nhé nhóc con. Chuyến này ko bàn giao nick dc rồi.
Xem lại điểm 21 mục II phần A của thông tư 120/2003/TT-BTC nhé, xem thử thông tư nói gì
Sao em không trích luôn ra đi cho mọi người xem
Điểm 21 mục II phần A thông tư 120/2003/TT-BTC ngày 12 tháng 12 năm 2003 nói:
Hàng hoá bán cho các tổ chức quốc tế, người nước ngoài để viện trợ nhân đạo, viện trợ không hoàn lại cho Việt Nam;
Thủ tục để các tổ chức quốc tế, người nước ngoài mua hàng hoá tại Việt Nam để viện trợ nhân đạo, viện trợ không hoàn lại cho Việt Nam được miễn thuế GTGT: các tổ chức quốc tế, người nước ngoài phải có văn bản gửi cho cơ sở bán hàng trong đó ghi rõ tên tổ chức quốc tế, người nước ngoài mua hàng để viện trợ nhân đạo, viện trợ không hoàn lại cho Việt Nam, số lượng hoặc giá trị loại hàng mua; văn bản xác nhận của Bộ Tài chính về khoản viện trợ này.
Khi bán hàng, cơ sở phải lập hoá đơn theo đúng quy định tại Điểm 5.1, Mục IV, Phần B Thông tư này, trên hoá đơn ghi rõ là hàng bán cho tổ chức, người nước ngoài để viện trợ không hoàn lại, viện trợ nhân đạo không tính thuế GTGT và lưu giữ văn bản của tổ chức quốc tế hoặc của cơ quan đại diện của Việt Nam để làm căn cứ kê khai và quyết toán thuế.

Quangteo

Quangteo

tình - tiền - tù - tội
10/10/04
180
1
18
TPHCM
khi bán hàng cho tổ chức này, nếu có công văn xác nhận của bộ tài chính, cty mình bán hàng cho tổ chức này thì lô hàng này sẽ được miễn thuế GTGT.
nhưng mà 1 câu hỏi nữa ở đây là lô hàng này thì công ty mình có được khấu trừ thuế đầu vào hay không???
mong các bác chỉ giúp

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Quangteo nói:
khi bán hàng cho tổ chức này, nếu có công văn xác nhận của bộ tài chính, cty mình bán hàng cho tổ chức này thì lô hàng này sẽ được miễn thuế GTGT.
nhưng mà 1 câu hỏi nữa ở đây là lô hàng này thì công ty mình có được khấu trừ thuế đầu vào hay không???
mong các bác chỉ giúp
Sao pác ko xem kỹ thông tư 120 nhỉ, Hàng hoá bán cho các tổ chức quốc tế, người nước ngoài để viện trợ nhân đạo, viện trợ không hoàn lại cho Việt Nam; thuộc diện không chịu thuế GTGT và tất nhiên là không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
darkmoon nói:
Sao pác ko xem kỹ thông tư 120 nhỉ, Hàng hoá bán cho các tổ chức quốc tế, người nước ngoài để viện trợ nhân đạo, viện trợ không hoàn lại cho Việt Nam; thuộc diện không chịu thuế GTGT và tất nhiên là không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.
Nhầm rồi em.Thuộc diện chịu thuế nhưng được miễn.Được khấu trừ thuế đầu vào.

T

thongdo

Guest
16/10/06
4
0
0
23
khoang cach xa xam
Nguyen Phuoc Thien nói:
Nhầm rồi em.Thuộc diện chịu thuế nhưng được miễn.Được khấu trừ thuế đầu vào.
"cơ sở kinh doanh không được khấu trừ và hoàn thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế GTGT quy định tại điều này mà phải tính vào nguyên giá TSCĐ, giá trị nguyên vật liệu hoặc chi phí kinh doanh." (thông tư 120 cuối muc A, đầu mục B)

hiểu theo thông tư này là lượng hàng này không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. các anh chị nghĩ như thế nào?

Katherine

Katherine

Mẹ xinh con đẹp!
22/7/06
199
3
16
Searching...
thongdo nói:
"cơ sở kinh doanh không được khấu trừ và hoàn thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế GTGT quy định tại điều này mà phải tính vào nguyên giá TSCĐ, giá trị nguyên vật liệu hoặc chi phí kinh doanh." (thông tư 120 cuối muc A, đầu mục B)

hiểu theo thông tư này là lượng hàng này không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. các anh chị nghĩ như thế nào?
Bạn chịu khó đọc lài từ đầu topic này và đọc lại thông tư 120 nhé. Cần phân biệt rõ trường hợp mà bạn trích ra từ thông tư và trường hợp mà quangteo hỏi nhé. Bạn đọc kỹ lại một tý cái đoạn mà bạn trích ra từ điều 29 mục II phần A thông tư 120 thì sẽ rõ thôi. Kinh doanh hàng hóa dịch vụ thuộc đối tượng ko chịu thuế GTGT thì tất nhiên là ko dc khấu trừ và hoàn thuế GTGT rồi. Và bạn phân biệt được miễn thuế # đối tượng không chịu thuế GTGT
Thân!

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
Lão bận quá nhưng vẫn tham gia một câu:
1. Trường hợp quangteo hỏi và các bạn trả lời là đúng rồi. Nhớ kèm theo các văn bản của cơ quan viện trợ, thêm xác nhận của Bộ tài chính nữa. Nhớ kỷ là Hàng không chịu thuế GTGT. Do vậy phần thuế suất và thuế GTGT trên Hóa đơn không được ghi gì hết (một số phần mềm in hóa đơn đề thuế suất là 0%, tiền thuế là 0 đồng cũng không đúng. Thông thường người ta yêu cầu hóa đơn và hai mục đó cho dấu "-".
2. Như vậy, tất cả các chứng từ đầu vào phục vụ cho việc sản xuất lô hàng này cũng không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Thuế GTGT đầu vào tính luôn vào chi phí cung cấp hàng hoá, dịch vụ.
3. Nếu có một số nguyên liệu các bạn phải nhập khẩu có thuế suất thuế nhập khẩu > 0% thì Công ty các bạn được Hoàn lại thuế Nhập khẩu, thủ tục hoàn thuế cũng hơi phức tạp nhưng làm được.
Thôi, vậy thì rõ rồi, đừng cãi nhau nữa nhé. Cứ trích dẫn lung tung rồi lại sai bét nhè bây giờ đó.

S

Song Huong

Cao cấp
thongdo nói:
"…

ketoangiachat nói:

2. Như vậy, tất cả các chứng từ đầu vào phục vụ cho việc sản xuất lô hàng này cũng không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Thuế GTGT đầu vào tính luôn vào chi phí cung cấp hàng hoá, dịch vụ.
Theo cv 2492/TCT-PCCS của TCT, ngày 13 tháng 7 năm 2006 thì các cơ sở kinh doanh kê khai, nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, cung cấp hàng hoá dịch vụ chịu thuế GTGT cho tổ chức viện trợ nước ngoài theo giá không có thuế GTGT thì được khấu trừ, hoàn thuế GTGT đầu vào hàng hoá, dịch vụ cung cấp cho dự án.

Thân

Sửa lần cuối:
K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
Cám ơn Song huong nhiều, các bạn thật tuyệt vời.

Quangteo

Quangteo

tình - tiền - tù - tội
10/10/04
180
1
18
TPHCM
Song Huong nói:
Theo cv 2492/TCT-PCCS của TCT, ngày 13 tháng 7 năm 2006 thì các cơ sở kinh doanh kê khai, nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, cung cấp hàng hoá dịch vụ chịu thuế GTGT cho tổ chức viện trợ nước ngoài theo giá không có thuế GTGT thì được khấu trừ, hoàn thuế GTGT đầu vào hàng hoá, dịch vụ cung cấp cho dự án.

Thân
quangteo xin trích thêm công văn Số:10513 TC/TCT của bộ tài chính.

"Trường hợp tổ chức viện trợ nước ngoài trực tiếp ký hợp đồng với cơ sở kinh doanh trong nước để thực hiện dự án viện trợ không hoàn lại thì được miễn thuế GTGT. Đồng thời các cơ sở sản xuất kinh doanh trong nước kê khai, nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, cung cấp hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT cho các tổ chức viện trợ nước ngoài theo giá không có thuế GTGT thì được khấu trừ, hoàn thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ cung cấp cho dự án."

theo công văn này thì khi bán lô hàng này sẽ được khấu trừ và hoàn thuế GTGT đầu vào.
thân chào

Đính kèm

• CV 10513-05 ve thue GTGT voi cac to chuc vien tro ko hoan lai.zip
    8 KB · Lượt xem: 16
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
NguyenKhanh nói:
mỗi người 1 ý . giờ biết nghe ai?
Câu trả lời đã có đáp án rồi đấy.Bạn nên đọc lại hết topit một lần nữa, mọi người đã trích dẫn công văn ra rồi đấy, bạn có quyền lựa chọn.

D

dinhthidung

Guest
6/1/10
1
0
1
37
hung yen
Các bác ơi, cho em hỏi khi mình bán hàng cho tổ chức viện trợ ở bên nước ngoài có văn phòng tại việt nam và giao hàng cho bên nhận viện trợ tại việt nam thì khi xuất hóa đơn mình xuất hóa đơn bằng tiền VND hay USD cho văn phòng ở Việt Nam hay phải cho tổ chức bên nước ngoài. Nhận tiền thì bên tổ chức nước ngoài chuyển khoản cho mình bằng tiền USD về rồi ạ? các bác giúp em với nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA