Lại là vấn đề XDCB

• Thread starter hieukt
  • Ngày gửi
H

hieukt

Guest
16/11/06
179
0
0
37
TP Ho Chi Minh
Các bác ui, nếu công ty cháu đang XD nhà xưởng dở dang đến thời điểm cuối năm vẫn chưa hoàn thiện thì những chi phí cho XD đó như VL, NCong thì cháu biết bỏ nó vào TK nào và cuối năm thì xử lý nó như thế nào ah?
Cháu cảm ơn máy pác nhìu...........
Sẵn đây cho cháu hỏi luôn theo quy định thì máy móc thiết bị là TS khấu hao 5-7 năm, vậy cháu cho khấu hao hết 5 năm thì bên thuế xuống KT có thắc mắc gì ko ah?

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chauviet

Guest
15/1/05
8
0
0
53
Ho chi minh city
Bạn có thể tập hợp các chi phí đó về TK154 để đến khi công trình được nghiệm thu thanh toán theo từng giai đoạn hoặc nghiệm thu bàn giao đưa vào sử dụng thì bạn kết chuyển 1 khoản chi phí tương ứng hoặc toàn bộ về TK632.

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
Nhất trí với Châu Việt!

T

Trương Thu Hà

Guest
4/10/06
162
0
0
Gia Định
Về TSCĐ thì không sao cả, bạn cứ theo khung thời gian mà làm nhưng thông thường thuế hay yêu cầu mình chọn khoảng thời gian ở giữa.Tuy nhiên bạn có thể giải trình là sử dụng nhiều nên "chắc" mau hư nên khấu hao thời gian nhanh nhất, nếu DN bạn có lãi thì ok ngay he he ...

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Nếu công ty bạn là DN xây lắp, thi công nhà xưởng cho khách hàng thì hạch toán như bạn Chauviet, nếu dn bạn đang đầu tư nhà xưởng cho chính mình thì hạch toán vào TK241, khi hoàn thành đưa vào sử dụng ghi tăng TSCĐ.

H

HoangThanhsd5

Trung cấp
24/8/06
50
0
6
Ha noi
1. Bạn tập hợp toán bộ chi phí phát sinh cho hạng mục XD nhà xưởng như: 621, 622,623,627 vào TK 154 khi nào công trình xong được nghiệm thu hay nghiệm thu đưa vào sử dụng. Khi thanh toán KLXDCB hoàn thành với chủ đầu tư thì kết chuyển sang 632 hoặc TK khác tùy theo nhà xưởng đó được XD theo kiểu ntn
2. Việc trích khấu hao TSCĐ có thể áp dụng phương pháp khấu hao nhanh các anh thuế cũng không làm gì được đâu. Vì đơn vị mình là đơn vị XDCB khối lượng công việc thất thường năm thì nhiều năm thì ít nên năm nào nhiều việc bạn trích tăng khấu hao lên năm nào ít thì trích ít đi thôi nhưng đừng trích nhanh quá nhé.

H

hieukt

Guest
16/11/06
179
0
0
37
TP Ho Chi Minh
Ko phải mình là đơn vị sản xuất thuê đơn vị khác XD nhà xưởng, mình cũng đang tập hợp hết vào Nợ 241, nhưng cuối năm tài khoản đó vẫn để thế hay có cần kết chuyển gì ko?

N

nvtu

Guest
5/6/06
10
0
1
TPHCM
Hi Hieukt
Tất cả các chi phí phát sinh liên quan đến đầu tư xây dựng nhà xưởng đưa hết vào TK241 : nhà xưởng 2412, máy móc thiết bị của công trình 2411, như chi phí xây dựng, lắp đặt, mua máy móc thiết bị,... lãi vay ngân hàng ( nếu công trình này xây dựng có phương án vay thuộc dự án trung - dài hạn ), -chú ý : chi phí vay phải được vốn hóa theo đúng quy định ( bạn tham khảo thông tư 105/2003/TT-BTC ngày 04/11/2003, phần chuẩn mực chi phí đi vay ).
- Bạn cứ treo ở TK241, cho đến khi công trình hoàn thành quyết toán đưa vào sử dụng thì bạn mới giảm 241 : N211/241. Nếu công trình đó chia thành nhiều hạng mục thì bạn theo dõi riêng 241 của từng hạng mục, rồi tiến hành giảm 241 cho từng hạng mục. (trường hợp này bạn phải điều chỉnh nguyên giá và thời gian khấu hao khi nhập chung thành một TSCĐ để tính khấu hao ).
Còn thời gian khấu hao của công trình này khi chuyển sang TSCĐ, bạn có thế áp dụng theo khung thời gian khấu hao ở QD206.

H

hieukt

Guest
16/11/06
179
0
0
37
TP Ho Chi Minh
Cảm ơn nvtu nhiều.......
Sẵn đây cho mình hỏi luôn nếu công ty sản xuất khi xuất NPL cho sản xuất thì cứ đơn hàng nào cần chủng loại NVL nào thì xuất cho đơn hàng ý theo giá gốc , ko theo trình thự thời gian nhập trước hay sau, cũng ko theo bình quân gia quyền như thế có được ko?
Mong anh nvtu và các anh chị chỉ giáo...............

N

nvtu

Guest
5/6/06
10
0
1
TPHCM
Bạn phải áp dụng theo đúng phương pháp tính giá trị hàng tồn kho mà cty bạn đã đăng ký với cơ quan thuế. Trường hợp cty bạn sx theo đơn hàng, mà từng đơn hàng đó có những chủng loại nguyên vật liệu riêng thì bạn sử dụng phương pháp thực tế đích danh.

H

hieukt

Guest
16/11/06
179
0
0
37
TP Ho Chi Minh
Em mới vào nên chưa biết công ty đã đăng ký với cơ quan thuế chưa?
Thế phương pháp tính giá trị hàng tồn kho cũng phải đăng ký với cơ quan thuế hả anh nvtu?
Anh có mẫu thì gửi cho em với nhé
Ah mà anh nvtu ơi theo như anh nói thì công ty em đang áp dụng phương pháp xuất kho theo giá thực tế đích danh ah anh?

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
hieukt nói:
Em mới vào nên chưa biết công ty đã đăng ký với cơ quan thuế chưa?
Thế phương pháp tính giá trị hàng tồn kho cũng phải đăng ký với cơ quan thuế hả anh nvtu?
Ah mà anh nvtu ơi theo như anh nói thì công ty em đang áp dụng phương pháp xuất kho theo giá thực tế đích danh ah anh?
Đúng vậy, Công ty phải đăng ký phương pháp tính giá hàng tồn kho.
Công ty đã thành lập lâu chưa?Nếu lâu rồi, thì chắc chắn là đã có đăng ký phương pháp tính giá trị hàng tồn kho rồi, bạn lấy lại BCTC năm trước xem trong phần thuyết minh BCTC xem là cty đã đăng ký tính giá trị hàng tồn kho theo phuơng pháp nào rồi áp dụng mà tính chứ không phải bạn áp dựng theo PP thực tế đích danh như bạn nvtu nói đâu nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA