Mỗi tuần một chuyên đề

Hóa đơn chỉ ghi sai cột "thành tiền", trong khi các cột khác đều đúng

• Thread starter thuhuyen05
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
thang_eden nói:
Một vbản pháp luật không thể nào quy định từng chi tiết để điều chỉnh từng hành vi, chúng ta hiểu văn bản trên tinh thần đạo lý chung của nó và vận dụng 1 cách hài hoà giữa lý luận và thực tiễn. Nếu không có những người dám phát biểu như thế thì hệ thống pháp luật của ta làm gì có "Thông tư hướng dẫn'', ''văn bản hướng dẫn", "... sửa đổi, bổ sung''...?!
Đây là lời nó của bạn, còn tất cả các kế toán đều căn cứ vào văn bản qui phạm pháp luật, không thể nghe theo ý riêng của bạn được.Tất cả đều có căn cứ, nếu công chức nhà nước nào cũng hiểu được như bạn thế thì tốt biết mấy.( đặc biệt là cán bộ thuế)

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thang_eden

Guest
14/12/06
42
0
6
Quê
Nguyen Phuoc Thien nói:
Đây là lời nó của bạn, còn tất cả các kế toán đều căn cứ vào văn bản qui phạm pháp luật, không thể nghe theo ý riêng của bạn được.Tất cả đều có căn cứ, nếu công chức nhà nước nào cũng hiểu được như bạn thế thì tốt biết mấy.( đặc biệt là cán bộ thuế)
Về văn bản pháp luật, bạn tham khảo lại các tài liệu thử xem. Theo tôi thì Chính phủ, BTChính không quy định rõ về điều này tại Nghị định 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 Thông tư số 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002, kể cả các Vbản hướng dẫn của TCThuế cũng thế. Vì vậy chúng ta có thể vận dụng để thực hiện (Mới đây, Tổng cục thuế vẫn cho phép ghi bổ sung vào hoá đơn đã viết theo CV 275/TCT-PCCS ngày 18/01/2006)

Sửa lần cuối:
L

lehoa_tcd

Trung cấp
9/12/06
162
0
16
Ha noi
Bác thang_eden ơi,nếu theo như bác nói,khi chúng em chót làm sai trên hoá đơn mà áp dụng (thật tuyệt quá) nhưng nếu cán bộ thuế mà gạt phắt ra khi quyết toán hoặc kiểm tra thì làm thế nào, ở chổ em chỉ cần sai một tí tẹo trên hóa đơn (ko trọng yếu) mà vẫn phải hủy đi (thật là phí HĐ),vì thế mỗi lần viết HĐ chúng em phải rất thận trọng. Mà HĐ thì có phải thỉnh thoảng mới phải viết đâu, có hôm em chỉ ngồi viết HĐ thôi cũng đủ mệt. hic...

T

thang_eden

Guest
14/12/06
42
0
6
Quê
lehoa_tcd nói:
Bác thang_eden ơi,nếu theo như bác nói,khi chúng em chót làm sai trên hoá đơn mà áp dụng (thật tuyệt quá) nhưng nếu cán bộ thuế mà gạt phắt ra khi quyết toán hoặc kiểm tra thì làm thế nào, ở chổ em chỉ cần sai một tí tẹo trên hóa đơn (ko trọng yếu) mà vẫn phải hủy đi (thật là phí HĐ),vì thế mỗi lần viết HĐ chúng em phải rất thận trọng. Mà HĐ thì có phải thỉnh thoảng mới phải viết đâu, có hôm em chỉ ngồi viết HĐ thôi cũng đủ mệt. hic...
Bạn đừng hiểu nhầm, không phải trường hợp nào cũng vậy đâu! Chỉ riêng trường hợp này do khách hàng không lấy hoá đơn, liên 1 và 2 vẫn lưu tại quyển nên tôi mới đưa ra giải pháp như vậy thôi nhé!

L

lehoa_tcd

Trung cấp
9/12/06
162
0
16
Ha noi
Bác nói ý này thì em rất tán thành. Thui em lại phải cặm cụi viết HĐ thui......

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
vannhat nói:
cho hỏi chút bạn ah
mẫu 02A có thể kê khai điều chỉnh tất cả những tháng khác trong năm chứ
vì đầu năm sai nhưng đến tận cuối năm kiểm tra lại mới phát hiện ra mà

2. Điều chỉnh thuế GTGT của HHDV mua vào các kỳ trước
2. Điều chỉnh thuế GTGT của HHDV bán ra các kỳ trước

Theo hiểu biết của mình thì không có chỗ nào khống chế việc điều chỉnh cả (một số báo cáo nếu điều chỉnh ngoài thời gian cho phép điều chỉnh thì bị phạt vi phạm hành chính thôi chứ cũng không cấm quyền được điều chỉnh). Các kỳ trước được hiểu theo thời hạn nộp tờ khai là các tháng trước, mà trước là trước thôi, đâu thấy nói là trước bao lâu đâu nên cứ thế mà thực hiện. :rotfl:

Theo mình, không những được điều chỉnh của số liệu trong năm mà khi kế toán phát hiện sai cần điều chỉnh là điều chỉnh thôi (Sai thì sửa chứ không sửa thì để đó cho sai hoài à).
Việc bãi bỏ mẫu 11/GTGT đó là một ví dụ. khi kế toán lập báo cáo tài chính, thấy cần điều chỉnh thuế GTGT, thuế TNDN thì: thuế GTGT được điều chỉnh trong tờ khai tháng 01 tháng 02 năm sau: như vậy có phải là khác năm tài chính luôn không???

Mong bạn chọn được một "phương án" để áp dụng phù hợp với tình hình thực thế tại đơn vị.

V

vannhat

~*Vô Đối*~
aThuan nói:
Theo hiểu biết của mình thì không có chỗ nào khống chế việc điều chỉnh cả (một số báo cáo nếu điều chỉnh ngoài thời gian cho phép điều chỉnh thì bị phạt vi phạm hành chính thôi chứ cũng không cấm quyền được điều chỉnh). Các kỳ trước được hiểu theo thời hạn nộp tờ khai là các tháng trước, mà trước là trước thôi, đâu thấy nói là trước bao lâu đâu nên cứ thế mà thực hiện. :rotfl:

Theo mình, không những được điều chỉnh của số liệu trong năm mà khi kế toán phát hiện sai cần điều chỉnh là điều chỉnh thôi (Sai thì sửa chứ không sửa thì để đó cho sai hoài à).
Việc bãi bỏ mẫu 11/GTGT đó là một ví dụ. khi kế toán lập báo cáo tài chính, thấy cần điều chỉnh thuế GTGT, thuế TNDN thì: thuế GTGT được điều chỉnh trong tờ khai tháng 01 tháng 02 năm sau: như vậy có phải là khác năm tài chính luôn không???

Mong bạn chọn được một "phương án" để áp dụng phù hợp với tình hình thực thế tại đơn vị.
đúng vậy tui cũng đang thắc mắc sao lại điều chỉnh vào năm sau mà không điều chỉnh vào thời điểm mà phát hiện sai sót của năm đó

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
vannhat nói:
đúng vậy tui cũng đang thắc mắc sao lại điều chỉnh vào năm sau mà không điều chỉnh vào thời điểm mà phát hiện sai sót của năm đó

Như trên đã nói việc điều chỉnh sẽ được tiến hành ngay khi kế toán phát hiện sai sót, chứ đâu đợi đến tháng 01, 02 năm sau đâu.

Không hiểu bạn thắc mắc vấn đề gì?

Còn việc điều chỉnh vào tháng 01, 02 năm sau là: so sánh một nghiệp vụ kinh tế phát sinh dưới hai góc độ của luật thuế và luật kế toán:=> điều chỉnh để nghiệp vụ đã phản ánh dưới góc độ kế toán phù hợp với góc độ của luật thuế mà thôi.

Không rõ, nói như trên có đúng quan điểm không?
Các Bác cho ý kiến!

Sửa lần cuối:
V

vannhat

~*Vô Đối*~
aThuan nói:
Như trên đã nói việc điều chỉnh sẽ được tiến hành ngay khi kế toán phát hiện sai sót, chứ đâu đợi đến tháng 01, 02 năm sau đâu.

Không hiểu bạn thắc mắc vấn đề gì?

Còn việc điều chỉnh vào tháng 01, 02 năm sau là: so sánh một nghiệp vụ kinh tế phát sinh dưới hai góc độ của luật thuế và luật kế toán:=> điều chỉnh để nghiệp vụ đã phản ánh dưới góc độ kế toán phù hợp với góc độ của luật thuế mà thôi.

Không rõ, nói như trên có đúng quan điểm không?
Các Bác cho ý kiến!
đó là trường hợp sai sót trên hóa đơn kê khai
thế còn trường hợp số thuế đầu kỳ được khấu trừ mà kê sai thì phải làm công văn điều chỉnh chứ

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
vannhat nói:
đó là trường hợp sai sót trên hóa đơn kê khai
thế còn trường hợp số thuế đầu kỳ được khấu trừ mà kê sai thì phải làm công văn điều chỉnh chứ

Cố gắng đừng để tình trạng này xảy ra,

- Nếu sai sót trên hóa đơn thì phải hủy hóa đơn đó (rất ít trường hợp cho điều chỉnh)=> xuất hóa đơn khác thay thế.
- Nếu kê khai số liệu trên bảng kê có sai sót so với hóa đơn (=> tờ khai cũng sai luôn) thì TT127 cho điều chỉnh như đã nói ở trên.
- "Còn trường hợp số thuế đầu kỳ được khấu trừ mà kê sai thì" : tờ khai đó là sai , nếu trong thời hạn nộp tờ khai kế toán phát hiện sai thì làm tờ khai thay thế (trong chương trình in mã vạch của cục thuế có chức năng lập tờ khai thay thế đó), nếu ngoài thời hạn nộp thì cũng phải làm bản khác đúng để nộp và......chịu phạt vì nộp trễ hạn

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA