Đổi dấu "." thành ";" trong hàm excel như thế nào?

• Thread starter ToDucThanh
  • Ngày gửi
T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Xin các bác chỉ giúp cho mình làm sao để đổi lại dấu "." thành dấu ";" trong công thức excel ví dụ như:
đổi công thức: =ROUND(100*100.0) thành công thức = ROUND(100*100;0)
Xin cảm ơn mọi người rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
F

farway72

Guest
22/12/05
53
0
0
52
HN
ToDucThanh nói:
Xin các bác chỉ giúp cho mình làm sao để đổi lại dấu "." thành dấu ";" trong công thức excel ví dụ như:

Bạn có bị nhầm lẫn không vậy?! Thay dấu phẩy "," bằng dấu chấm phẩy ";" chữ sao lại thay dấu "." được????. Bạn nhấn ctrl+H ----> ở tab find what bạn gõ "," -----> ở tab replace with bạn gõ ";" ----> nếu muốn thay tất cả bạn nhấn replace all, nếu chỉ thay ở một ví trí bạn nhấn replace.

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Cảm ơn bác farway72 đã chỉ giúp nhưng đúng thật là dấu chấm "." chứ không phải là dấu phẩy "," đâu bác ạ, vì khi em làm công thức round như trên thì đặt là dấu phẩy"," và dấu ";" thì nó không ra kết quả mà nó báo là: The formula you typed contains an eror......", nhưng nếu đặt là dấu chấm "." thì ok. Còn làm theo bác chỉ dẫn dùng ctrl+ H - -> em đã thử nhưng vẫn không được, mong các bác chỉ giúp,
Xin cảm ơn .

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
ToDucThanh nói:
Không biết bạn dùng Win gì nhưng về cơ bản bạn có thể vào Controlpanel\Regional settings\number, bạn thay chố nào có dấu "." thành dấu ";" là có thể đạt được yêu cầu như vậy. Tuy nhiên, phải lưu ý bạn rằng, khi đã thay đổi như vậy thì nhất quán tất cả các công thức hay con số trong execl sau thay đổi của bạn dấu ";" được hiểu thay cho dấu ".".
Nhưng tôi chỉ thường thấy người ta hay thay đổi hoán vị giữa dấu "." và dấu "," trong excel để đổi số sang kiểu Việt thay vì kiểu Anh thôi. VD: 100,000 ---> 100.000 (một trăm nghìn)

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear all,
--------
Với phiên bản Office XP, Office 2003 các bạn có thể thiết lập thông số này trong Excel mà không cần thay đổi hệ thống:
Tools/Options/International -> Click bỏ chọn hộp kiểm Uses system separator (Alt+U) rồi điền ký tự tương ứng mà bạn muốn vào mục Decimal separatorThousands separator.

hieu1563

hieu1563

Guest
son_ktt nói:
Không biết bạn dùng Win gì nhưng về cơ bản bạn có thể vào Controlpanel\Regional settings\number, bạn thay chố nào có dấu "." thành dấu ";" là có thể đạt được yêu cầu như vậy. Tuy nhiên, phải lưu ý bạn rằng, khi đã thay đổi như vậy thì nhất quán tất cả các công thức hay con số trong execl sau thay đổi của bạn dấu ";" được hiểu thay cho dấu ".".
Nhưng tôi chỉ thường thấy người ta hay thay đổi hoán vị giữa dấu "." và dấu "," trong excel để đổi số sang kiểu Việt thay vì kiểu Anh thôi. VD: 100,000 ---> 100.000 (một trăm nghìn)

Còn nếu bạn muốn trong bản báo cáo vừa thể hiện : USD 100,123.05 và VNĐ200.123 thì tham khảo ở đây
http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=22519

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Một lần nữa xin cảm ơn các bác đã nhiệt tình chỉ giúp, nhưng các bác đã đi lạc đề của em mất rồi. Trường hợp em hỏi là dấu chấm "." và dấu ";" ở đây được thể hiện trong các công thức của excel chứ không phải là dấu ngăn cách của chữ số.
hiện win mình đang sài là win XP.
Cũng công thức như trên khi ở máy của mình thì nó là: round(100*100.0)
nhưng khi copy file này sang một máy khác nó trở thành: round(100*100;0) hoặc là : round(100*100,0)
Như vậy mình muốn hỏi các bác là làm sao để chỉnh lại giúp máy mình là khi mình đặt công thức là : round(100*100;0) thì nó hiểu.
Xin cảm ơn

F

farway72

Guest
22/12/05
53
0
0
52
HN
ToDucThanh nói:
Như vậy mình muốn hỏi các bác là làm sao để chỉnh lại giúp máy mình là khi mình đặt công thức là : round(100*100;0) thì nó hiểu.
Xin cảm ơn

Anh Cường và anh sonktt không lạc đề đâu bạn à. Bạn cứ làm theo cách của hai anh, vấn đề của bạn sẽ được giải quyết.

N

nguyet.kt

Guest
13/12/06
2
0
0
37
tp HCM
đổi dấu . thành dấu ; trong hàm excel

ToDucThanh nói:

N

nguyet.kt

Guest
13/12/06
2
0
0
37
tp HCM
đổi dấu chấm thành dấu ; trong excel

dễ lấm bạn ơi
bạn vào control panel vào regional and language...
trong hộp thoại regional options bạn chon customize
trong đó sẽ có những định dạng bạn xem và đổi dấu chấm thành dấu ; là được ok

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Đúng rồi các bác ah, tại mình tìm không hết trong control panel / regional and language... nên không thấy, nó nằm ngay trong Customize Regional options/ List separator mà không thấy.
Cảm ơn mọi người rất nhiều!

B

banthachsung

Guest
17/2/11
2
1
3
ĐN
Đúng rồi các bác ah, tại mình tìm không hết trong control panel / regional and language... nên không thấy, nó nằm ngay trong Customize Regional options/ List separator mà không thấy.
Cảm ơn mọi người rất nhiều!
Excel của mình cũng bị lỗi này, rất may là có được câu hỏi của bạn nên cũng tự chỉnh lại được. Diễn đàn thật tuyệt vời!

Khó Ưa

Khó Ưa

Guest
3/9/15
1
0
1
31
Có những câu trả lời thật buồn cười... người ta kêu đổi dấu của hệ thống mà trả lời xàm xàm...
lại còn ctrl + H... thật là nhãm nhí... Không biết thì dựa cột nghe thôi...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA