Bắt đầu học lại kế toán từ đâu

• Thread starter Hồng Vân
  • Ngày gửi
H

Hồng Vân

Guest
14/6/06
3
1
0
Tien giang
Các anh, các chị ơi!Hoang mang quá chừng.Chuyện là ba mẹ em cứ bắt em học Kế toán vì theo các cụ" dễ xin việc!"Em không thích nhưng cũng đành chịu và hiện tại em đang học năm 2-Cao đẳng Kế toán...thế mà kiến thức thu nhận được ở trường chẳng là bao, nếu không muốn nói là"Không biết gì!"Bởi em và vài bạn trong lớp "đồng cảnh ngộ" bùng tiết để đi làm thêm mà công việc này em rất thích, tất nhiên chỉ mang tính tạm thời và ba mẹ thương yêu của em chẳng hay, hic.Em lo quá!Rùi" lỡ" mai này ra trường làm kế toán mà hổng biết j thì em biết ăn nói sao với ba me em đây???Em có thể hoc thêm ở ngoài được không?Em ở Đà Nẵng, vây em nên đăng kí học tại trung tâm nào cho chất lượng?Có "muộn màng " lắm không?Hic, giúp em với):

• Like
Reactions: HuyHY
Khóa học Quản trị dòng tiền
Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Mình ko giỏi gì, nhưng xin mách bạn ý này. Theo bạn kể , thì mình nghĩ, bạn tìm trên quãnmg cáo tại nơi mình đang sống , hoặc hỏi xem trong số những người quen biết làm về kế toán hoặc học kế toán tại nơi sinh sống , để biết được nơi nào dạy chất lượng nhất. Nhưng quan trọng là người dạy có chất lượng ko. Bạn đừng chú ý đến nơi dạy, mà chú ý đến GV dạy có dễ cho bạn tiếp thuh hay ko. Mình nghĩ, Bạn có thể học lớp cấp tốc ngắn hạn 3 tháng là được. Thời gian ngắn , nhưng bạn phải cố gắng chú tâm và chép bài, đi học đầy đủ. Sau 3 tháng , bạn có thể nắm được cơ bản. Sau đó, cái gì chưa biết , muốn học hỏi thêm thì bạn có thể lên web kế toán để tìm hiểu thêm.
Đây là cách rút ngắn thời gian học cho bạn nhất.Nếu bạn là người thích tìm tòi, thích làm việc độc lập, bạn cứ theo học kế toán .Từ từ , bạn sẽ yêu thích nó.
Chúc bạn thành công.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Hồi mới làm K.toán mình cũng như bạn, nhưng giờ thì yêu nghề thật sự đấy, nghề này cũng ko khó, nếu bạn thường xuyên học hỏi & cập nhật thông tin thờng xuyên. Làm được rồi đãm bảo bạn sẽ thích ngay thôi (nhưng cũng phải qua vài lần bị sếp "chửi" đấy nhé.
Chúc bạn thành công

nguyen thi hoai thu

nguyen thi hoai thu

Sơ cấp
27/12/05
21
0
1
40
Ha Noi
Thật ra đối với những người được đào tạo kế toán ở trường nhưng cũng chỉ biết trên lý thuyết thôi, vì thế bạn không nên quá lo lắng. Bây giờ bạn hãy đọc lại những kiến thức đã học, và đọc thêm sách.Sau khi ra trường đi làm thực tế gần như bạn sẽ được đào tạo lại.chúc bạn thành công.

N

null^^

Trung cấp
14/9/06
113
0
16
36
Doi. can' - 3 din`h.- HN
em cũng newbie nè........bác nào ở HN cho em bám càng theo học kế toán với.....kiến thức của em nó là rỗng roài:((....giờ ko hỉu sau này mà đi xin việc thì kỉu gì nữa...vì nghe nói học 1 kỉu làm 1 kỉu mà

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Mình đã tiến bộ rõ rệt nhờ webketoan đấy.
Cách đây 5 tháng , mình còn không nhớ nổi các số hiệu và tên tài khoản trong hệ thống tài khoản ngoài tài khoản 111 và 112. Bạn nghĩ xem, làm sao mà mình có thể đi làm kế toán được trong khi tài khoản loại nào còn chưa nhớ nổi , huống chi nghĩ đến những việc định khoản phức tạp hơn . Rồi nào là làm sổ sách nữa(Nghe có buồn cười không chứ).
May mắn lớn nhất của mình là trước đây ,khi làm nhân viên tại 1 cty nho nhỏ , mình đã copy được sổ kế toán và để dành trong hộp mail của mình.. Đến khi đi làm , mới lôi nó ra tham khảo. Tất nhiên là chưa đủ. Mình tìm tòi một số sách trên thư viện mang về xem và photo .Sau khoảng nửa tháng làm kế toán, tình cờ vào google, mình đã tìm gặp được webketoan, web của tổng cục thuế. Và thế là từ đó, những gì mình chưa biết hoặc biết nhưng còn phân vân là mình gửi câu hỏi để nhờ các thành viên của web giúp đở.
Bạn thấy đấy, chỉ với chứng chỉ kế toán 3 tháng, lại bỏ 1 thời gian dài ko sờ tí gì đến kế toán, đi làm thì cũng ko có người hướng dẫn, ko có 1 sổ kế toán nào của những tháng trước để tham khảo. Vậy mà một mình mình vừa làm kế toán nội nộ, kế toán pháp lý (thuế) và nhiều việc khác nữa là cũng nhờ web kế toán cả đấy.
Lời khuyên cho các bạn rỗng kiến thức giống mình.
- Tìm mua sách thực hành chế độ kế toán của PGS-TS Võ Văn Nhị
- Sách chế độ kế toán DN
- Tìm tòi các luật kế toán , luật thuế, thông tư, nghị định, quyết định, công văn liên quan đến thuế và kế toán, liên quan đến vấn đề mình muốn tìm hiểu, giải quyết.
- Tham khảo, và gửi bài cho webketoan (gửi câu hỏi về vấn đề mình chưa biết và trả lời những vấn đề của các thành viên khác hỏi mà mình đã biết nhằm cũng cố kiến thức pháp luật của mình).
- Chăm chỉ download nhiều tài liệu, bảng biểu, sổ sách kế toán trên mạng về để dành nhiên cứu.
Lời khuyên cho các bạn muốn nạp lại kiến thức mà ko muốn mất thời gian vào ban ngày và ko muốn mất tiền nộp học phí:
- Theo dõi và Tham gia các lớp học tại chức buổi tối tại nơi mình sinh sống. (Học chui)

Sửa lần cuối:
T

tuan huy

Guest
10/9/07
29
0
0
38
Ha long - Quảng Ninh
Tình hình là thế này a. Công ty em là chỗ người quen nên có nhờ em làm kế toán bán thời gian. Em chỉ kê thuế GTGT hàng tháng, do mới vào nghề, cuối năm em có làm cả BCTC 07 nhưng mà là nhờ người khác làm hộ. Em chỉ hiểu lờ mờ, nhưng giờ năm 08 xem lại thỉ thấy sai rất nhiều (gần đây em mới nghỉ việc và vào làm chính thức tại công ty) và đã tìm hiểu kỹ lại. Bây giờ em đã tìm hiểu rất nhiều, vào webketoan, các trang khác, lên chi cục thuế để hỏi, nhưng nói chung là rất nhiều câu trả lời, em thấy rất bối rối, sổ sáh các năm trước chưa có, giờ em định làm lại nhưng sợ làm lại lại sai vì chẳng có ai chỉ bảo, em ko biết làm thế nào cả, mong các anh chị đi trước cho em lời khuyên nên làm thế nào bi giờ? em đang rất bối rối. Thấy nản quá vì đụng cái gì cũng thấy bị phạt...thế này thì kế toán phải chịu hết ạ?

N

ngothiphuongdun

Guest
21/4/09
10
0
0
phu quoc
hiii,em cũng vậy hoc xong kế toán mà đầu cứ ỷống rỗng chẳng hiểu gì.Giờ gần thi Tốt nghiệp lại mà cứ lấy bài ra làm ma chẳng được gì hết.Không biết ôn bắt đầu từ đâu nữa.huuu.Bây giờ em cũng dang rất cần có người giúp đỡ để ôn lại khiến thức bị mất,Chắc là vất vả lắm đây.huuuu.Có ai không giúp đỡ dum em với!.!.!

levanton

levanton

Cao cấp
hiii,em cũng vậy hoc xong kế toán mà đầu cứ ỷống rỗng chẳng hiểu gì.Giờ gần thi Tốt nghiệp lại mà cứ lấy bài ra làm ma chẳng được gì hết.Không biết ôn bắt đầu từ đâu nữa.huuu.Bây giờ em cũng dang rất cần có người giúp đỡ để ôn lại khiến thức bị mất,Chắc là vất vả lắm đây.huuuu.Có ai không giúp đỡ dum em với!.!.!

Bạn có thể học ở webketoan.vn. Vào phần các câu hỏi nghệp vụ:
Kế toán tiền mặt, tiền gửi ngân hàng
Kế toán hàng tồn kho
Kế toán tài sản cố định
Kế toán lương và các khoản tính theo lương
Phải thu phải trả
Kế toán chi phí và tính giá thành sản phẩm
Doanh thu chiết khấu, giảm giá, hàng trả lại
Kế toán nguồn vốn chủ sở hữu.
Kế toán các phần hành khác

còn thắc mắc thì viết bài hỏi

N

ngothiphuongdun

Guest
21/4/09
10
0
0
phu quoc
em cám ơn,nhưng có nhiều lúc đang ôn bài có nhiều bài không biết định khoản và tính toán sau nữa.Anh có thể cho em sdt để em liên lạc hỏi cho dễ được không?Em o tp.HCM.Còn anh?Nếu o tp.HCM thì cho em xin sdt bàn luôn nhe!Cám ơn rất nhiều!.!.!

M

muadongxula

Guest
2/7/08
4
1
0
ha noi
thành viên giúp nhau

Chào các bác! e muốn nhờ các bác chỉ giúp, em đã đi làm được 2 năm nhưng làm trái ngành kiến thức kế toán hầu như e k nhớ giờ e muốn chuyển sang học và làm kế toán mà bối rối quá không biết bắt đầu từ đâu nữa, làm thế nào để làm được kế toán mà không cần mất nhiều thời gian. Mong các bác nhiệt tình giúp đỡ em, cảm ơn các bác nhìu nhìu...

• Like
Reactions: totti_88
N

nguyenquanbi

Guest
18/8/09
3
0
0
41
tphcm
các bạn ơi chỉ cho mình cách tính khấu hao TSCĐ mình không biết tính khấu hao các bạn gửi vào mali của mình nhé. lan_hoacucvang@yahoo.com cảm ơn các bạn nhiều lắm

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
các bạn ơi chỉ cho mình cách tính khấu hao TSCĐ mình không biết tính khấu hao các bạn gửi vào mali của mình nhé. lan_hoacucvang@yahoo.com cảm ơn các bạn nhiều lắm

Ở đây người ta đang nói về học làm kế toán như thế nào chứ không phải chổ vào xin tài liệu đâu em. Mà sao khg tìm đọc ở box TSCD? Đọc QD 206 đẻ xem hướng dãn, vào thư viện tìm QD206 hoạc vào google tìm cũng ra

N

nguyen lam ngoc

Trung cấp
chị Thắm ui, em cũng là 1 thành viên mới nhưng có theo dõi các câu trả lời góp ý của chị trên diễn đàn rất hay và...chuẩn. chị cho em hỏi tẹo nhé. là 1 sinh viên mới ra trường kinh nghiệm chưa có gì. nếu được nhận vào làm 1 nơi không có người quen. thì những hành trang cơ bản gì mình cần phải có trước vậy chị?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
chị Thắm ui, em cũng là 1 thành viên mới nhưng có theo dõi các câu trả lời góp ý của chị trên diễn đàn rất hay và...chuẩn. chị cho em hỏi tẹo nhé. là 1 sinh viên mới ra trường kinh nghiệm chưa có gì. nếu được nhận vào làm 1 nơi không có người quen. thì những hành trang cơ bản gì mình cần phải có trước vậy chị?

Cảm ơn nhận xét của em, nhưng mấy câu kiểu này chị không quen thấy post lên diễn đàn.
Chị không biết có đủ khả năng đánh giá và đúc kết kinh nghiệm hay không. Nhưng qua cuộọ sống thực tế chị có thể góp với em 1 số ý thế này. Hành trang cần thiết cho công việc và cuộc sống: đó là kiến thức, lòng tự trọng,ý chí, sư cầu tiến và có tấm lòng. Có tự trọng nhưng không tự ti, không tự tôn.

Chị mong rằng em sẽ nghiệm ra việc cần thiết cho mình. Chúc em thành công

E

explain

Guest
20/12/10
6
0
0
37
hcm
Chào bạn
Mình cũng học về chuyên ngành kế toán mà mình ở TP.HCM.
Mình xin chia sẻ với bạn:
- Đầu tiên bạn nên học một khóa kế toán cơ bản (kế toán đại cương, kế toán tài chính...)
- Sau khi bạn nắm vững kiến thức rùi bạn đăng ký học lớp Kế toán ổng hợp thực hành thực tế (vì kế toán học lý thuyết mà ko thực hành sẽ ko biết làm ngoài thực tế)
Bạn có thể vào trang web: ketoantonghop.vn xem nha
Chúc bạn thành công.

D

duongnhoc

Guest
3/1/11
1
0
0
36
hải phòng
bài viết của chị Phan Thị LệDung hay quá, em xin add nick yahoo của chị để em hỏi chị vài điều nhé. Thanks chị nhiều!

Sửa lần cuối:
H

hoadaxanh

Guest
24/8/13
0
4
3
34
Hà Nội
Chị tổ chức học kế toán theo nhóm, tiếc là em ở Đà Nẵng còn chị ở Hà Nội, nếu bạn nào ở HN muốn học kế toán theo nhóm - học kế toán thực tế có thể pm mình nhé. Mrs Loan 0943 534 492

H

hoangvan0.6

Guest
25/7/16
0
1
3
44
Mình đang học kế toán tổng hợp thực hành của chị Ánh ở Thanh Xuân, giảng viên toàn kế toán trưởng, giám đốc tài chính của công ty lớn thôi, Tác phong chuyên nghiệp mà lại rất nhiệt tình giúp đỡ học viên, ở lớp mình ai có vấn đề gì ở Công ty cũng mang đến lớp hỏi cô

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA