Tiền nghĩ dưỡng sức từ BHXH ???

• Thread starter leloanbt
  • Ngày gửi
leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
Theo quy định thì vào cuối năm cơ quan BHXH sẽ chi trả tiền nghỉ dưỡng sức cho doanh nghiệp có nộp BHXH cho nhân viên. Theo mình được biết là thời hạn nộp hồ sơ đến hến ngày 31-12-2006, bao gồm :
- Danh sách lao động nghỉ dưỡng sức (mẫu 04-BHXH)
- Biên bản họp bình bầu người ld được nghỉ dưỡng sức.
Tỷ lệ mà cơ quan BHXH chi trả lại cho DN tối thiểu là 3%*số tiền BHXH mà DN đã nộp cho BHXH trong năm.
Tiền nghĩ dưỡng sức này cơ quan BHXH chỉ hoàn trả trong năm, nếu DN không làm hồ sơ trong năm nay thì sang năm sau coi như bị mất, không được tính lũy kế...
Nếu DN 1 năm nộp tiền BHXH nhiều thì tính ra số tiền nghỉ dưởng sức này cũng nhiều đấy chứ....HI HI
Ngoài ra việc chi trả của BHXH còn phụ thuộc vào diện nghỉ ds như thế nào nữa, là diện tập trung hay không tập trung...Diện không tập trung là 50.000d/1 nguoi, còn tập trung là 80.000d/1 nguoi ( mức nghỉ dưỡng sức được hưởng tối đa là 5 ngày/ 1 người )
Nhưng phần này em cũng không rõ lắm, không biết bác nào đã làm cái này rồi, xin mời các bác thảo luận thêm ạh...

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

congham

Sơ cấp
22/3/04
41
0
6
41
HA TAY
Truy cập trang
Hơ hơ năm nào Cty chúng tôi cũng làm cái này mà, đúng là như vậy đấy nhưng chỉ khác là thêm cái công văn xin được lĩnh bằng tiền mặt thôi he he he

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
Chà... cái này hôm nay mới nghe nói tới, đúng là đi một ngày đàng học một sàng khôn. congham ơi, chuyển giúp hộ tớ xin bộ hồ sơ xin nghỉ dưỡng như vậy đi, sang năm làm vậy, bên mình đóng BHXH nhiều tiền lắm, mỗi năm vài trăm triệu, như thế cũng được kha khá đấy.....:rotfl:
--------------------------
Học thầy không tày học bạn!

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
son_ktt nói:
Chà... cái này hôm nay mới nghe nói tới, đúng là đi một ngày đàng học một sàng khôn. congham ơi, chuyển giúp hộ tớ xin bộ hồ sơ xin nghỉ dưỡng như vậy đi, sang năm làm vậy, bên mình đóng BHXH nhiều tiền lắm, mỗi năm vài trăm triệu, như thế cũng được kha khá đấy.....:rotfl:
Học thầy không tày học bạn!
Sao không làm hồ sơ ngay từ bây giờ đi bạn, đến 31-12 mới hết hạn mà, mình nghĩ bạn làm vẫn còn kịp đó, hồ sơ rất đơn giản.....Nếu năm sao bạn mới làm thì tiền nghỉ dưởng sức của năm 2006 coi như ..."mất" :wall:

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
Thế gửi cho tớ bộ hồ sơ thế nào đi? Nghỉ dưỡng này chỉ căn cứ vào biên bản họp thôi hay có phải xuất trình thêm chứng từ chứng minh là có nghỉ dưỡng hay không? Gửi ngay giúp mình nhe!!!!!!!
thieuemyeu100@yahoo.com

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
leloanbt nói:
Theo quy định thì vào cuối năm cơ quan BHXH sẽ chi trả tiền nghỉ dưỡng sức cho doanh nghiệp có nộp BHXH cho nhân viên.
Đâu phải quy định là cuối năm không đâu nhé! Khoản tiền chi nghĩ dưỡng sức này có thể được chi trả vào các thời gian khác trong năm ấy chứ! Phụ thuộc vào thời gian công ty gởi hồ sơ lên cơ quan BHYT! Vì bên cty mình được cơ quan BHXH chi trả vào thời điểm tháng 5 ấy mà! Hehe!

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Cái này đơn vị nào nộp BHXH nhiều thì nên làm để anh em trong cơ quan còn có tí tiền nghỉ dưỡng sức "tại chỗ" 250.000 đ/1 người có ít đâu nhỉ. Mà trả hộ BHXH thì ngon xơi quá cứ làm đê.

TranTien

TranTien

Đang học hỏi
Đúng là mỗi nơi mỗi kiểu .Bên Cty của em thì thời hạn cuối là ngày 10/12 .Số tiền nghỉ của năm trước mà ko làm danh sách gởi thì coi như mất ,nhưng trong năm đó mà trích lại ko hết thì vẫn được cộng vào năm sau .Thường thì cuối năm mới làm khoảng nghỉ dưỡng sức này ,mà sao cty của NhatDieu lai vào tháng 5 nhỉ ?

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
chipcon23 nói:
cac anh(chi )oi ! cho em hoi nhu the nao thi dc co vao dien tap trung? va dien khong tap trung? em chua hieu? ben em cung dong bao hiem nen em muon hoi ky de em lam luon ho so may ra con kip nhi?
Đề nghị bạn nhớ post bài có dấu nhé, nếu không bài của bạn sẽ bị xóa đó.
Về thắc mắc của bạn, theo mình được biết thì nghỉ theo diện tập trung thì mức đề nghị trợ cấp từ BHXH sẽ cao hơn mức không tập trung.
Ví dụ : tập trung là 80.000d/ 1 ngày, còn không tập trung là 50.000 d/ 1 ngày
Để được hưởng mức tập trung thì bạn phải có đầy đủ : chương trình nghỉ mát tập trung của cty, hợp đồng du lịch, hóa đơn GTGT.....
Bên cty mình năm nào cũng chỉ được duyệt theo mức không tập trung vì không đầy đủ giấy tờ...
Các bác nào có kinh nghiệm giải thích thêm cho bạn chipcon23 rõ nhé.....thanks...

S

sinhphuong2002

Guest
Công ty em cũng đóng BH cho nhân viên nhiều nhiều mà chưa làm vụ này bao giờ. Bác nào làm nhiều đến vấn đề bảo hiểm thì có thể chỉ cho em Thông tư hướng dẫn cụ thể của Nhà nước được ko? Bên em mù mờ quá. Cảm ơn các bác nhiều!

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
Nếu các bác không lấy hết tiền nghỉ dưỡng sức trong năm 2006 về thì theo Luật BH áp dụng 01/01/2007 thì kô biết có được chuyển số dư qua không. Ở cơ quan em lấy nghỉ dưỡng sức 10 ngày/1 người =500.000đ thấy bên BH cũng OK, không biết quy định mấy ngày là tối đa.

D

DUCHUY

Trung cấp
15/5/06
145
1
18
54
Ho Chi Minh
Theo quy định của BHXH về nghỉ dưỡng sức thì phải thỏa mãn 1 trong 2 điều kiện :(nhưng thông thưởng thì BHXH hay xét ĐK 1)
1-Có thời gian làm việc và đóng bảo hiểm bắt buộc đủ 3 năm trở lên bị suy giảm sức khỏe 2-Sau khi điều trị do ốm đau,tai nạn lao động ,thai sản ,sức khỏe còn yếu
Nếu không có 2 đk trên các bạn không phải tiếc rẻ chuyện lấy tiền nghỉ dưỡng sức của BHXH
Ngoải ra năm nay là năm cuối cùng ,sang năm 2007 quỹ dưỡng sức sẽ không còn nữa ,các bạn hãy nhanh chóng làm hồ sơ nếu Cty mình đủ đk

B

bphuong63

Guest
24/10/06
19
0
0
Ho Chi Minh
Biên bản họp của công đoàn

Các bạn ơi giúp mình với.
ở cơ quan BHXH quản lý DN mình họ hướng dẫn gồm:
- 2 bản 04 BHXH
- 1 biên bản họp công đoàn của công ty có Giám đốc ký tên
Hiện tại mình đang thiếu mẫu BB họp của Công đoàn vậy bạn nào có mẫu cho mình xin với.
Thời gian gấp lắm rồi nếu bạn nào có thì giúp minh ngay nhé
Địa chỉ email của mình "bphuong63@yahoo.com". Cám ơn nhiều

T

Trương Thu Hà

Guest
4/10/06
162
0
0
Gia Định
Mình hỏi thêm nhé, người được hưởng nghỉ dưỡng sức phải đóng đủ từ tháng 1 - tháng 12 hay sao? Ví dụ tới tháng 10 nghỉ rồi thì sao? hoặc từ tháng 1 đến tháng 10 nộp ở cơ quan khác, bây giờ chuyển qua cơ quan mới?
Bạn nào có mẫu 04 và Biên bản họp gởi cho mình với nhé, cảm ơn nhiều, khi nào nhận được tiền dưỡng sức mình khao nhé.
Mail của mình: hathunguyen2001@yahoo.com

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
He he... cảm ơn bạn nào post bài này, mình đã thông báo cho bộ phận Tổ chức - Hành chính làm thủ tục, và đã được BHXH thanh toán cho rồi (cũng được gần 10 triệu)... đủ tiêu xài tết dương lịch rồi.
Nhưng chẳng hiểu sao bên mình BHXH lại tính là 0.06% trên tổng số nộp BHXH trong năm (đấy là mình nghe báo cáo lại, cũng không có thời gian để check nữa) chứ không theo 50.000đ/người hay 80.000đ/người như có bạn viết.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA