Làm sao, và nghỉ gì trươc "thảm họa" nghiện rượu hiện nay?

• Thread starter xuantham
  • Ngày gửi
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nếu có dip đi về miền Tây, hay có dịp chứng kiến những thảm cảnh do rượu bia gây ra bạn sẽ thấy bức xúc thế nào.

Các ban cảm nhân gì và nghĩ gì? Theo các bạn đằng sau cái việc say xỉn đó là gì? Làm cách nào để chấm dứt tê nạn này?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Tran Thao Cuc

Tran Thao Cuc

Guest
15/8/06
76
0
0
Sai Gon
Nói không với rượu bia!

xuantham nói:
Nếu có dip đi về miền Tây, hay có dịp chứng kiến những thảm cảnh do rượu bia gây ra bạn sẽ thấy bức xúc thế nào.

Các ban cảm nhân gì và nghĩ gì? Theo các bạn đằng sau cái việc say xỉn đó là gì? Làm cách nào để chấm dứt tê nạn này?
Chị Thắm ui!!! Em đã tưởng chừng phải pótay.com với bạn trai của em luôn đấy! Ban đầu là do quan hệ, công việc, sau rồi cũng vẫn là quan hệ, công việc...
Gia đình em là nạn nhân của tệ nạn này, tai nạn giao thông xảy ra đối với chị gái, cũng do tệ nạn say rượu gây ra, em rất căm giận nó... :wall:
Hậu quả của nó rất đau lòng. Phạm nhân ngồi tù, bỏ con, bỏ vợ... Nhưng họ còn có thể sửa đổi để có cuộc đời khác. Còn người ra đi, họ vĩnh viễn mất đi cuộc đời còn bao điều dang dỡ, họ không thể nào thay đổi lỗi lầm do người khác gây ra với mình. Cho dù 10 năm, 20 năm và nhiều nhiều năm nữa, nỗi đau cho gia đình, cho những người thương yêu họ mãi mãi còn nguyên vẹn...
Không biết mọi người đã chứng kiến một nạn nhân của rượu bia bị bệnh gan chưa? Thảo Cúc đã từng tiếc nuối cho một anh đồng nghiệp, đã sớm ra đi vì bệnh ung thư gan, do anh uống quá nhiều rượu. Từ một người khỏe mạnh, to lớn và rất điển trai, thế mà chỉ chưa đầy 5 tháng sau khi phát hiện bệnh, khi anh ra đi anh rất thảm thương. Nếu ai đã từng đọc "Trà hoa nữ", có thể liên tưởng đến đoạn mô tả cô gái khi bệnh và lìa trần vậy...!!!
Nếu bạn là người quen dùng bia rượu làm ngòi câu chuyện, hãy nghĩ đến bản thân và mọi người xung quanh mình, bạn nhé!

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Cam to ơi! Cho anh mượn con shotgun của chú. Đòm, đòm, đòm đáng đời quân gian ác, hết ngay tệ nạn nghiện rượu và một vài thứ khác nữa.

luckygirl85

luckygirl85

Obstinate Lucky
7/3/06
867
6
18
39
Quán nem chua rán Bà Già
Va Anh Toi nói:
Cam to ơi! Cho anh mượn con shotgun của chú. Đòm, đòm, đòm đáng đời quân gian ác, hết ngay tệ nạn nghiện rượu và một vài thứ khác nữa.

ÁC như quân Nguyên Mông :wall: :wall: :wall:

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Thu6 không phủ nhận việc nhậu nhẹt bia rượu hiện nay của các quý ông hay quý cô,hix.
Nhưng thu6 nghĩ, uống gì, nhậu gì cũng nên có chừng mực của nó, đừng để nó ảnh hưởng nhiều đến bản thân và gây khó chịu cho người khác là được.
Một người bạn thu6 đã nói (là man hẳn hoi đấy nhé): Không thể bỏ được mấy thứ ấy, chỉ có hạn chế mà thôi. Đàn ông thời nay đừng mong nó không đụng tý vào bia rượu. Hix, ặc ặc...
Đó là nam nhé, còn nữ này...Bạn thu6 là nữ, rủ thu6 đi ăn uống thôi, chúng nó lôi một phát sáu bảy chai tu tu,hix. Mình nhìn mà khiếp, nó còn bảo: Mày nên uống cho biết, cái này là giao tế xã hội, bữa nào rảnh tao chỉ cho uống. Thế mà, khi một ảnh (bạn trong nhóm) đến, ngay lập tức, huhu, bao nhiêu vỏ chai chúng liền đẩy 1 mạch qua chỗ thu6,huhu..oan ơi là oan, mình chỉ cười trừ suốt buổi,huhu...
Đã thế, thu6 có quen 1 chị, nhậu là vô địch, chị ấy còn tuyên bố: Nam nữa bình quyền, nó uống được thì không có lý gì mình không uống được..Bạn trai chị ấy là con nghiện 1 thì chị ấy cũng số 2,hix.
Nói gì đây nhỉ, không có ý kiến thêm nữa, vì topic này mà đem ra mổ xẻ thì...bao giờ mới dứt!

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
luckygirl85 nói:
ÁC như quân Nguyên Mông :wall: :wall: :wall:
Này nhá, vẫn chưa ác đâu nhá, bên kia người ta chẳng uống, chẳng ăn gì họ cũng chào vĩnh biệt kia kìa, muốn về với ông bà tổ tiên đấy. Còn ở đây, "Đập con muỗi" chứ, bắn 3 phát mà nó đã ra đi đâu, lại còn hô hào NAM NỮ BÌNH ĐẲNG.:eek:know:

Hoadonbanle

Hoadonbanle

Guest
19/5/05
613
0
0
20
Xóm liều...
"Đập con muỗi"
Sao lại có muỗi ở đây nhỉ ?
Ai trong đời chẳng uống Rượu
Rượu là rượu mà ta là ta :lol:

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Về miền Tây thì ác nhất là uống ly mời, cứ chia đều người cho 2 là có bấy nhiêu ly rượu trên bàn.
"Anh kết em mời em một ly nhá"
"Tao thích mày, làm một cái nào"
Hix cứ cưa như điên. Hôm rồi về Bến Tre được tin bạn hiền (50t roài) vừa qua đời vì xuất huyết não (do rượu) mới thấy rượu (ko phải bia nhá) kinh thật.

Theo tôi nghĩ thì bia rượu đâu có gì ghê gớm lắm đâu, nếu biết chừng mực thì chẳng có gì xảy ra cả, đôi khi người ta vì một lý do nào đấy như buồn bực, công việc, xã giao bạn bè ..... nên dùng đến một tí cay cho thêm phần vui vẻ, cho công việc được thuận lợi, người ta mạnh miệng hơn ( rượu nói muh ).
Ực Ực, Dzô...... một phát lấy tinh thần nói tiếp nào.
Theo tui nghĩ, theo nó nghĩ............... nghĩ cái gì nhỉ, say mất rồi, ngày mai nói tiếp, giờ đi tăng 2 cho "thư giãn gân cốt" thôi. He he.

H

HienMQ

Guest
11/5/06
19
1
3
Tp HCM
ui, đang buồn nghe nhắc đến rượu mà ngứa ngáy khắp thế gian!

Mà cũng nên hạn chế bớt thì tốt, chẳng hạn như hôm nay buồn vì không ai mời đi nhậu -> làm mấy ly.

Quan điểm của em thì đơn giản thôi: Có thì uống, mà không có thì đi mua.

Tác hại à? Cũng ghê đấy, cứ trung bình 3 người đàn ông Pháp lại có một người bị gan do uống rượu. Nhưng rất may chúng ta là người Việt Nam.

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Phen này mục say đi cho tỉnh tính người của ta ế mất !
Thực ra tìm đến rượu cũng nhiều nguyên do, vui ta cũng chúc nhau vài chén, buồn cũng rủ bạn ra quán làm vài chai rồi khệnh khạng về nhà. Từ đám cưới đến đám ma nhà nào cứ có cái cớ là trong mâm chả thiếu chai rượu ....
Ngay như ợm ờ như cam to khi đi làm chỉ uống được 3 cốc bia là say ấy thế mà cứ vì công vì việc, đi ăn đi nhậu nhiều thành ra men cũng nhàm ...
Còn nghĩ ra được cách gì ngăn chuyện nghiện rượu hiện nay thì có lẽ phải can thiệp kiểu bắt hết bọn nấu rượu ..... kiểu thực dân pháp trước kia....
chẹp...
em mà nói mấy câu nữa vợ em nó lại chê phí rượu thì đau lắm

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Thấy cái topic này của xuantham chắc mọi người tưởng bà này không biết nhậu, hay bà này đạo đức giả.

Thực tình có lúc tôi uống cũng kinh khiếp lắm. Nhưng tôi chả bao giờ say.
-Một là: có khi không hiểu vì sao uống mãi chả say đươc dù rằng lúc đó muốn say để thử quên sự đời (lạ thật lúc buồn uống bao nhiêu cũng không xỉn => lời khuyên : lúc buồn không nên nhậu, vừa tốn tiền vừa mệt người mà uống xong lại buồn thêm)
- Hai là: lúc nào uống cảm thấy mêt mêt là thôi không uống nữa => lời khuyên: đừng ép người khác uống thêm khi người ta cảm thấy mêt; hoăc mình cảm thấy người đó mệt).

Uống thì uống, nhậu thì nhâu nhưng cũng là thỉnh thỏang vui với nhau ly vào ly ra cho vui. cho rộn ràng. Vui mới uống, không vui thì đừng uống.

Nhâu vừa phải thì vui, nhâu mà có nhiều người can răng thì tốt nhất là đừng . Nhâu vào thì phải vui vẻ, hóm hỉnh chứ đừng ngang tàng, càng quấy. Tôi thích nhóm Túy Tiên là vì tiêu chí của Túy Tiên.

Còn vì sao mà tôi cho là tệ nạn: mấy người nghiên rươu thường bắt đầu từ thói quen, có dip gặ vài 3 người là có thể nhậu.Nhậu bất cứ vì lý do gì. và nếu để ý sẽ thấy, những người này khi nhậu thường là than phiền, chê trách người khác. Và rồi họ nghiên rượu. Bị nhiểm đôc rươu, tư tửởng đầu óc ngu muội, tính tình ích kỹ hay gây sự. Lý sự cùn. Ho tự tha hóa bản thân, để lai hâu quá cho gia đình gánh chiu khi họ bệnh hoan, khi ho bị tai nan. Gây bực bôi, căng thẳng cho người thân và người chung quanh khi sống chung và tiếp xúc.

To camto: cái say đi cho tỉnh tính người của em chỉ là nhậu online thôi mà.

N

nuketoan

Guest
4/5/06
39
0
8
40
Hà Nội
Em thì nghĩ rượu chẳng có gì ghê ghớm cả.Là do mình cả thôi. Thiếu rượu bia thì mấy buổi liên hoan buồn lắm, ký hợp đồng mất đi chút gì thân mật. Thiếu rượu bia thì lấy gì mà làm cho các chàng có cớ(giả vờ) say để cho các nàng được thể hiện mà chăm sóc,
Có hạn chế thì hạn chế, ai mà chẳng biết nó hại sức khỏe ghê ghớm. Ai mà say thì chắc biết rồi. Quan trọng là mình thôi. Cái gì cũng có chừng mực cả.
Em nói thế có đúng không các bác
Còn em mà có bạn trai thì sẽ không giận khi người ta say đâu( vì người ta có biết gì nữa đâu mà giận). Đôi khi con trai say cũng đáng yêu lắm (nhưng đừng có cho ra vật thể lạ là được rùi) he he

hungh123

hungh123

Trung cấp
1/2/05
53
0
6
47
Somewhere near you
nuketoan nói:
Em thì nghĩ rượu chẳng có gì ghê ghớm cả.Là do mình cả thôi. Thiếu rượu bia thì mấy buổi liên hoan buồn lắm, ký hợp đồng mất đi chút gì thân mật. Thiếu rượu bia thì lấy gì mà làm cho các chàng có cớ(giả vờ) say để cho các nàng được thể hiện mà chăm sóc,
Có hạn chế thì hạn chế, ai mà chẳng biết nó hại sức khỏe ghê ghớm. Ai mà say thì chắc biết rồi. Quan trọng là mình thôi. Cái gì cũng có chừng mực cả.
Em nói thế có đúng không các bác
Còn em mà có bạn trai thì sẽ không giận khi người ta say đâu( vì người ta có biết gì nữa đâu mà giận). Đôi khi con trai say cũng đáng yêu lắm (nhưng đừng có cho ra vật thể lạ là được rùi) he he

nuketoan quá tuyệt vời!
Wish what every woman like her...

Sửa lần cuối:
N

nuketoan

Guest
4/5/06
39
0
8
40
Hà Nội
Có gì đâu. Là con gái nên biết thông cảm với con trai chứ. Không thì lấy đâu ra ai yêu mình.Mà lấy đâu ra người mình yêu

G

gái nhà quê

Guest
23/10/06
16
0
0
36
Sài Gòn
Chị Thắm thân yêu!
Em nghĩ rượu là hai thái cực của cuộc sống. Nó đem lại lợi ích cho chúng ta nhiều hơn là hại. Chúng ta dùng rượu để ăn mừng thành công, ăn mừng chiến thắng, và rất nhiều hơn nữa. Thiết nghĩ nếu không có rượu cuộc sống này sẽ tẻ nhạt và trầm lặng biết bao nhiêu khi cuộc sông đang hối hả theo lộ trình phát triển của các nền kinh tế. Rượu đã góp phần rất nhiều vào sự thành công của chúng ta...

Tuy nhiên, mặt trái cũng không kém phần long trọng theo chiều hướng tiêu cực. Đó là những người đã dùng rượu với mục đích tự hành hạ bản thân, hay vui say qua chớn dẫn đến những điềuẩti ương trong cuộc sông. Có người đã ra đi nhưng đã để lại cho gia quyến bao sự mất mát đau thương, có người đã tự hành hạ mình để rồi hành hạ chính vợ con mình, có người đã hủy hoại bao nhiêu sinh mạng đang còn thời đơm hoa kết trái,..

EM nghĩ cái gì cũng có mặt trái của nó. Cái chính là bản thân phải có lý trí để nhìn nhận thế nào là đúng thế nào là sai. Và rượu phải dùng như thế nào, lúc nào mới phát huy được tác dụng của nó...

Best regards,
Gainhaque

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
gái nhà quê nói:
Chị Thắm thân yêu!
Em nghĩ rượu là hai thái cực của cuộc sống. Nó đem lại lợi ích cho chúng ta nhiều hơn là hại. Chúng ta dùng rượu để ăn mừng thành công, ăn mừng chiến thắng, và rất nhiều hơn nữa. Thiết nghĩ nếu không có rượu cuộc sống này sẽ tẻ nhạt và trầm lặng biết bao nhiêu khi cuộc sông đang hối hả theo lộ trình phát triển của các nền kinh tế. Rượu đã góp phần rất nhiều vào sự thành công của chúng ta...

Tuy nhiên, mặt trái cũng không kém phần long trọng theo chiều hướng tiêu cực. Đó là những người đã dùng rượu với mục đích tự hành hạ bản thân, hay vui say qua chớn dẫn đến những điềuẩti ương trong cuộc sông. Có người đã ra đi nhưng đã để lại cho gia quyến bao sự mất mát đau thương, có người đã tự hành hạ mình để rồi hành hạ chính vợ con mình, có người đã hủy hoại bao nhiêu sinh mạng đang còn thời đơm hoa kết trái,..

EM nghĩ cái gì cũng có mặt trái của nó. Cái chính là bản thân phải có lý trí để nhìn nhận thế nào là đúng thế nào là sai. Và rượu phải dùng như thế nào, lúc nào mới phát huy được tác dụng của nó...

Best regards,
Gainhaque

Trời! Người đầu tiên cho rằng rượu lơi ích nhiều hơn hại. :wall::wall:

Hic! Nếu rượu góp phần rất nhiều vào sự thành công thì chưa chắc sự thành công đó của chúng ta chỉ của chúng ta, mà là thành công của người bán rượu.

Ở đây chị không nói đến chuyện không được uống rượu, không được nhậu mà nói đến một tê nạn nhậu nhet gần như phổ biến, mà đặc biệt là nó để lai hâu quả khá năng nề cho gia đình và XH.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
- Từ cổ chí kim chưa bao giờ mất rượu, thậm chí khi Thượng Đế sinh ra loài người là sinh ra rượu dù Ngài không thích nó!
- Xem những phim cổ xưa nhất là thấy có tửu quán với mỹ nhân, đọc những chuyện cổ xưa nhất cũng ko ngoại lệ.
- Rượu & người đẹp là những báu vật của Trời đất tặng cho chúng ta, lẽ nào ta lại từ chối'
- Làm người ko thể chết vì rượu mà chỉ chết vì bị say rượu mà thôi..... Than ôi những người ko biết uống rượu
- Uống chút rượu thấy gần gũi nhau hơn, tâm hồn mình cởi mở hơn, lòng mình thanh thản hơn, nhìn vợ mình cũng thấy đẹp hơn & cuộc đời mình thấy hạnh phúc hơn...
.............

B

béSamêmútmôi

User đã bị cấm truy cập
Cứ cấm tiệt nó rượu đi.
Đập Halico đi.
đánh thuế 5.000 % cho rượu nhập khẩu.
đứa nào nấu rượu lậu thì bỏ tù
nhưng khổ nỗi k có rượu tết nhất tiệc tùng chạm cốc = nước lã à
không có rượu thì cá ngựa, dái dê...người ta ăn sống à? sao phát huy tác dụng nổi, chị em có kêu trời ấy chứ....
K có rượu thì đời cũng buồn lắm các em ạ

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Nếu uống ít thì là tiên tửu còn uống nhiều thì thành ma men...có thế thôi!Còn nhaque thì ko thích đàn ông uống nhiều rượu(biết chứ ko nghiện rượu là được).

C

congham

Sơ cấp
22/3/04
41
0
6
41
HA TAY
Truy cập trang
Cứ cấm tiệt nó rượu đi.
Đập Halico đi.
đánh thuế 5.000 % cho rượu nhập khẩu.
đứa nào nấu rượu lậu thì bỏ tù
nhưng khổ nỗi k có rượu tết nhất tiệc tùng chạm cốc = nước lã à
không có rượu thì cá ngựa, dái dê...người ta ăn sống à? sao phát huy tác dụng nổi, chị em có kêu trời ấy chứ....
K có rượu thì đời cũng buồn lắm các em ạ
chài chài, cái này nói thô thiểnt quá, phải nói là Ngọc Dương chứ, nói thế chị em cười cho thúi mũi mất.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA