Anh chị giúp em với

• Thread starter Hoasuongbien82
  • Ngày gửi
H

Hoasuongbien82

Guest
9/10/06
15
0
0
42
Hà Nội
Công ty em mới thành lập chuyên làm về lĩnh vực truyền thông, truyền hình và làm theo đơn đặt hàng, các anh chị có thể choem ý kiến nên hạch toán theo kế toán sản xuất hay là dich vụ ạ? Có anh chị nào đã làm về bên truyền thông truyền hình chia sẻ cho em với ạ? Em xin cảm ơn!
Em đang cần gấp mong anh chị chia sẻ sớm tý ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Theo mình, dù Cty bạn ở dang sản xuất hay dịch vụ thì bạn vẫn áp dụng hệ thống TK thống nhất dành cho các doanh nghiệp. Bạn không cần quá lo lắng. Khi phát sinh các nghiệp vụ thì bạn sử dụng các TK có liên quan để hạch tóan.

Hơn nữa, căn cứ vào nội dung giấy phép kinh doanh của Cty bạn để biết Cty bạn bao gồm những loại hình nào.

Vài ý đóng góp cùng bạn.

P/S: Vì bạn mới gởi bài nên có thể các thành viên có kinh nghiệm về vấn đề này chưa kịp xem câu hỏi của bạn. Bạn hãy kiên nhẫn thêm một chút nữa vậy.:biggthump

H

Hoasuongbien82

Guest
9/10/06
15
0
0
42
Hà Nội
Em cảm ơn

Em cảm ơn anh Vũ Minh, anh cho em hỏi thêm Cty em có thuê ngoài để quay phim, vậy em phải làm những thủ tục gỉ để khoản lương mình trả khi thuê ngoài được bác thuế chấp nhận, Mong anh Vũ Minh cho em ý kiến cùng các anh chị có kinh nghiệm.:two:

N

ninhhapec

Trung cấp
13/12/06
135
0
0
44
09 Nguyễn Trãi, NQ, HP
chi phí hợp lý

Công ty tôi có thuê nhân công ở ngoài để làm việc theo công trình , Thông thường mỗi công trình đó tiền công phải trả chiếm tỷ lệ khá lớn . Vậy tôi phải làm thủ tục gì để hợp thức hóa số tiền công phải trả cho nhân công thuê ngoài đó để khoản chi đó được tính vào chi phí hợp lý
Tôi cũng muốn hỏi thêm là khi ký hợp đồng bán hàng thì công ty mua có tạm thanh toán tiền trước cho công ty tôi khoảng 3 lần .
Sau đó hợp đồng được thanh lý công ty tôi mới xuất HĐ bán hàng . Tôi chỉ làm bút toán xuất HĐ bán hàng xong thì ghi thu khoản tiền bán hàng đó theo trị giá HĐ chứ không quan tâm đến những lần tạm ứng và coi như công ty đó đã thanh toan1 lần ngay sau khi bên tôi xuất HĐ . Tất nhiên là chỉ trên sổ sách kế toán thuế thôi .Như vậy có ảnh hưởng đến tình hình không .Lưu ý là trong những lần tạm ứng đó có cả chuyển khoản .tôi không định khoản theo TK ngân hàng mà cho hết vào tiền mặt để đơn giản hóa vấn đề có được không.Liệu cơ quan thuế có quan tấm đến tình hình TGNH của công ty không . Mong các bạn sớm có cao kiến . Xin chân thành cảm ơn !

Sửa lần cuối:
T

Trương Thu Hà

Guest
4/10/06
162
0
0
Gia Định
Bạn ninhhapec làm vậy là không hợp lý rồi.
1. Nếu nhân công thuê ngoài của 1 tổ chức thì có HĐ nhân công giống hợp đồng kinh tế vậy trong đó nêu rõ tên công trình, địa điểm, thời gian, giá trị, quyền lợi & nghĩa vụ của các bên. Hoặc bạn lập 'thoả ước lao động tập thể' thì bạn sẽ trả lương, về thoả ước này bạn có thể lên phòng lao động quận huyện nơi cty bạn để họ hướng dẫn cách làm hoặc tìm trên WKT cũng có đấy nhưng ở chỗ nào thì mình không nhớ rõ.
2. Khi khách hàng tạm ứng tiền cho bạn bằng tiền mặt thì bạn nên hạch toán:
N111/C131 theo đối tượng
Nếu là tiền gởi ngân hàng thì bạn phải hạch toán :N112/C131 theo đối tượng
Như vậy bạn mới theo dõi chính xác được tài khoản tiền gởi NH.
Thỉnh thoảng thuế thấy hơi lạ trong sổ sách có thể họ sẽ kiểm tra sổ phụ NH đó.
3.Còn khi công trình hoàn thành mới xuất hoá đơn là đúng rồi, hoặc bạn có thể xuất làm nhiều đợt.

loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
ninhhapec nói:
Công ty tôi có thuê nhân công ở ngoài để làm việc theo công trình , Thông thường mỗi công trình đó tiền công phải trả chiếm tỷ lệ khá lớn . Vậy tôi phải làm thủ tục gì để hợp thức hóa số tiền công phải trả cho nhân công thuê ngoài đó để khoản chi đó được tính vào chi phí hợp lý
Tôi cũng muốn hỏi thêm là khi ký hợp đồng bán hàng thì công ty mua có tạm thanh toán tiền trước cho công ty tôi khoảng 3 lần .
Sau đó hợp đồng được thanh lý công ty tôi mới xuất HĐ bán hàng . Tôi chỉ làm bút toán xuất HĐ bán hàng xong thì ghi thu khoản tiền bán hàng đó theo trị giá HĐ chứ không quan tâm đến những lần tạm ứng và coi như công ty đó đã thanh toan1 lần ngay sau khi bên tôi xuất HĐ . Tất nhiên là chỉ trên sổ sách kế toán thuế thôi .Như vậy có ảnh hưởng đến tình hình không .Lưu ý là trong những lần tạm ứng đó có cả chuyển khoản .tôi không định khoản theo TK ngân hàng mà cho hết vào tiền mặt để đơn giản hóa vấn đề có được không.Liệu cơ quan thuế có quan tấm đến tình hình TGNH của công ty không . Mong các bạn sớm có cao kiến . Xin chân thành cảm ơn !

Câu 1: Bạn có 2 cách làm:
+ Ký hợp đồng thuê nhân công với ông đội trưởng đội thi công (cách này các DN kiểu như bạn hay áp dụng)
+ Ký thỏa ước lđ tập thể
Bạn phải lấy Danh sách đội thi công có chứng nhận của chính quyền địa phương của đội thi công đó (TH đội thi công có nhiều người ở nhiều tỉnh khác nhau thì bạn phải tách làm các bản danh sách khác nhau)
Ông đội trưởng hoặc giám sát thi công của Cty bạn sẽ phải lập Bảng chấm công có sự ký nhận của cả hai bên sau đó hàng tháng chuyển BCC lên phòng kế toán làm căn cứ lập bảng thanh toán tiền công!
Việc hạch toán tiền công hợp lý hay không hợp lý phụ thuộc vào dự toán công trình rất nhiều và thuế sẽ soi từ dự toán và quyết toán xuống! Bạn nên để ý vấn đề này!
Câu 2: Giá như không có lần chuyển khoản trên thì bạn có thể bỏ ngoài! Nhưng liên quan đến TGNH thì ko thể ko hạch toán. Bạn chỉ cần bổ sung nghiệp vụ này cho an tâm hơn!
Thuế sẽ không để ý đến vấn đề này (vì liên quan đến thuế đâu)! Yên tâm nhé!
Nhưng thanh tra tài chính, kiểm toán thì có thể họ cũng sờ nhưng không phải trọng yếu!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA