giá vốn dịch vụ

• Thread starter thuyduong_hitd
  • Ngày gửi
T

thuyduong_hitd

Guest
1/12/06
3
0
0
hà nội
công ty em có chức năng tư vấn và khi xuất HĐGTGT cũng ghi là phí tư vấn của HĐ...cho em hỏi khi hạch toán tính giá vốn thì ntn vì công ty e ít người và các chi phí khác cũng không lớn, và các HĐ cũng không quá 10 tr đông

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Hạch toán chi phí phát sinh liên quan đến dịch vụ tư vấn:
N154(62X)/C152,214,334,...
Nếu DN bạn cần kiểm soát chi phí thì có thể tập hợp chi phí theo từng vụ việc (từng công việc), khi hoàn thành công việc k/c: N632/C154 và tổng chi phí chính là giá thành của vụ việc đó. Còn nếu không thì chỉ cần cuối kỳ k/c một lần.

loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
Hien nói:
Hạch toán chi phí phát sinh liên quan đến dịch vụ tư vấn:
N154(62X)/C152,214,334,...
Nếu DN bạn cần kiểm soát chi phí thì có thể tập hợp chi phí theo từng vụ việc (từng công việc), khi hoàn thành công việc k/c: N632/C154 và tổng chi phí chính là giá thành của vụ việc đó. Còn nếu không thì chỉ cần cuối kỳ k/c một lần.

Đây chỉ là cách làm kế toán cơ bản và đúng luật thôi! Nếu cứ chân thật như thế này thì công ty tư vấn nào cũng lãi to và nộp thuế hàng đống cho ông Nhà nước! Bạn có thể ký các hợp đồng thuê chuyên gia (HĐ ảo nhé) để làm giá vốn bổ sung cho các hợp đồng tư vấn đó, nhưng nhớ phải dưới 500.000 để lách thuế TNCN! Làm càng nhiều càng tốt, bạn là tư vấn cơ mà. Nhưng để chế các HĐ này cũng không đơn giản đâu! Hết sức cẩn thận vào.

hoangquangbinh

hoangquangbinh

Trung cấp
27/11/06
133
1
18
Quang Binh
loboglory nói:
Đây chỉ là cách làm kế toán cơ bản và đúng luật thôi! Nếu cứ chân thật như thế này thì công ty tư vấn nào cũng lãi to và nộp thuế hàng đống cho ông Nhà nước! Bạn có thể ký các hợp đồng thuê chuyên gia (HĐ ảo nhé) để làm giá vốn bổ sung cho các hợp đồng tư vấn đó, nhưng nhớ phải dưới 500.000 để lách thuế TNCN! Làm càng nhiều càng tốt, bạn là tư vấn cơ mà. Nhưng để chế các HĐ này cũng không đơn giản đâu! Hết sức cẩn thận vào.
Nói trên phương diện pháp luật thôi còn đó thuộc về năng khiếu của mỗi người. Bị phạt bạn có gánh chịu dc ko
Football

loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
hoangquangbinh nói:
Nói trên phương diện pháp luật thôi còn đó thuộc về năng khiếu của mỗi người. Bị phạt bạn có gánh chịu dc ko
Football
Phạt tui cái gì khi tôi làm đúng luật!

L

lehoa_tcd

Trung cấp
9/12/06
162
0
16
Ha noi
Thế bác loboglory ơi,nếu chế HĐ tư vấn dưới 500.000đ nhưng có phải có HĐ GTGT đầu vào ko? Vì có HĐGTGT để căn cứ tính giá vốn hay chỉ cần có HĐthôi l à đủ.
Khổ thân em,Cty em có HĐ trị giá DT=30.000.000đ
Giờ em ko biết căn cứ vào đâu để xác định giá vốn, nếu ko thì tha hồ mà lãi... Nộp thuế TN chắc ...toi.
Còn nếu làm HĐ như bác nói thì em l;àm biết bao cái bây giờ????????????

loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
Tôi chỉ có thể trao đổi với bạn qua tin nhắn được thôi! Vấn đề nay khi đi sâu thì không thích hợp cho việc trình bầy trên diễn đàn! Mong bạn thông cảm!

T

thuyduong_hitd

Guest
1/12/06
3
0
0
hà nội
Cám ơn đã chỉ giáo giúp em, nhưng do HĐ tư vấn có giá trị thấp nên em lỡ hạch toán sổ không có TK này,do cuối năm rồi nên e đã chép sổ rồi,liệu có cách nào khác không.
giúp e với nhé

P

phanthinguyent

Guest
Các bạn nào giúp mình tính giá vốn với? vì bên mình là cty QC nên DT trên hóa đơn chỉ có vài triệu thôi, mình ko biết xử lý làm sao. CP cty của mình thì cũng hơi ít lắm.

----------------------------------------------------
Bạn viết bài nhớ gõ dấu nhé.

C

conan77

Trung cấp
4/5/05
91
1
8
47
VN
www.d32tckt.com
- Tốt nhất là bạn nên tập hợp chi phí theo từng hợp đồng giống như đối với các công trình xây dựng.
- Cách mà mọi doanh nghiệp đều làm đều làm để giảm lãi là tăng chi phí hợp lý hợp lệ. Còn cách tăng như thế nào thì lại là nghệ thuật. Cái này không thể công khai mà làm càn được :dzo:
- Khi tư vấn thì bên cạnh tiền lương cho nhân viên tư vấn còn có chi phí về VPP, khấu hao thiết bị,... chi phí xăng xe, nhà nghỉ ,....

Nói thế là bạn hiểu mình cần phải làm như thế nào rùi.:friend:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA