Hạch toán khi viết lại hoá đơn đã báo cáo

• Thread starter thanhminh0404
  • Ngày gửi
T

thanhminh0404

Guest
29/10/06
10
0
0
46
Ha noi
:dogrun: em có việc này nhờ các anh chị giúp đỡ
Có nhiều khách hàng ở chỗ em trả lại hoá đơn do viết sai một tiêu thức nào đó nhưng đến tận tháng sau họ mới trả trong khi mình đã báo cáo thuế rồi. Khi đó mình làm biên bản huỷ hoá đơn và viết lại cho họ bằng hoá đơn khác. Cuối tháng khi làm báo cáo thuế thì làm tờ điều chỉnh. Nhưng vấn đề ở chỗ tháng trước mình đã hạch toán vào doanh thu rồi và xuất kho rồi đến tháng sau mình viết lạihoá đơn đó vẫn phải kê khai hoá đơn viết lại vào bảng kê nên trong máy em định khoản là Nợ 511
Nợ 3331
Có 131
cho khớp thuế trên bảng kê lại nhưng khi làm báo cáo tài chính thì cái phần ghi giảm doanh thu không biết cho vào phần nào trong phần giảm trừ để tính ra doanh thu thuần.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
thanhminh0404 nói:
:dogrun: em có việc này nhờ các anh chị giúp đỡ
Có nhiều khách hàng ở chỗ em trả lại hoá đơn do viết sai một tiêu thức nào đó nhưng đến tận tháng sau họ mới trả trong khi mình đã báo cáo thuế rồi. Khi đó mình làm biên bản huỷ hoá đơn và viết lại cho họ bằng hoá đơn khác. Cuối tháng khi làm báo cáo thuế thì làm tờ điều chỉnh. Nhưng vấn đề ở chỗ tháng trước mình đã hạch toán vào doanh thu rồi và xuất kho rồi đến tháng sau mình viết lạihoá đơn đó vẫn phải kê khai hoá đơn viết lại vào bảng kê nên trong máy em định khoản là Nợ 511
Nợ 3331
Có 131
cho khớp thuế trên bảng kê lại nhưng khi làm báo cáo tài chính thì cái phần ghi giảm doanh thu không biết cho vào phần nào trong phần giảm trừ để tính ra doanh thu thuần.
Bạn đã bị sai lầm một cách nghiêm trọng. bạn việt lại hóa đơn thì bạn chỉ điều chỉnh trên kê khai hóa đơn thôi chứ sao bạn lại hạch toán lại thế. thực ra doanh thu là của tháng trước và bạn đã hạch toán rồi mà. như thế thì bạn hạch toán hai lần à. nhưng bạn đã hạch toán rồi thì bạn làm bút toán điều chỉnh nha, làm bút toán ngược lại với bút toán bạn đã hạch toán sai.
lần sau bạn nhớ nha, nếu có viết hóa đơn sai thì chỉ hủy hóa đơn và kê khai điều chỉnh trên tờ khai thuế thôi chứ ko được hạch toán hóa đơn viết lại nha. chúc bạn thành công

T

thanhminh0404

Guest
29/10/06
10
0
0
46
Ha noi
phong2v nói:
Bạn đã bị sai lầm một cách nghiêm trọng. bạn việt lại hóa đơn thì bạn chỉ điều chỉnh trên kê khai hóa đơn thôi chứ sao bạn lại hạch toán lại thế. thực ra doanh thu là của tháng trước và bạn đã hạch toán rồi mà. như thế thì bạn hạch toán hai lần à. nhưng bạn đã hạch toán rồi thì bạn làm bút toán điều chỉnh nha, làm bút toán ngược lại với bút toán bạn đã hạch toán sai.
lần sau bạn nhớ nha, nếu có viết hóa đơn sai thì chỉ hủy hóa đơn và kê khai điều chỉnh trên tờ khai thuế thôi chứ ko được hạch toán hóa đơn viết lại nha. chúc bạn thành công
Tất nhiên là em đã hạch toán tháng trước rồi nhưng tháng sau em hạch toán một lần nữa nhưng có kèm bút toán điều chỉnh Nợ 511, nợ 3331, có 131 rồi như vậy là ko lặp nhưng có điều nó thế nào ấy. Nếu mình ko kê khai hoá đơn viết lại thì không được vì thuế yêu cầu tất cả các hoá đơn viết ra đều phải kê khai, bên em lại làm bằng phần mềm nên ko ghi giảm trực tiếp trên tờ khai được

Dang Tien Thanh

Dang Tien Thanh

Mr_Nup
23/11/05
126
1
18
Tuyệt tình cốc
Bạn phong2v ạh, theo mình nghĩ thì vấn đề không đơn giản như vậy. Tháng trước đã hạch toán là: Nợ 131/Có 511,3331 rồi, nếu số tiền trên hoá đơn viết lại không trùng với hoá đơn cũ thì mình phải viết bút toán ngược lại chứ. Còn khi trường hợp đó xảy ra, nếu cty bạn thanhminh0404 không dùng phần mềm kế toán để báo cáo thuế thì bạn có thể sửa lại chứng từ bạn đã nhập tháng trước bằng hoá đơn viết lại, như vậy sẽ dễ đối chiếu công nợ với khách hàng, và TK 511 trong kỳ cũng không có PS Nợ. Tuy nhiên nó sẽ phản ánh sai nội dung của nghiệp vụ kinh tế phát sinh về doanh thu trong tháng. Tuỳ bạn lựa chọn 1 trong 2 cách phù hợp với cty bạn.
Mong các bạn có ý kiền khác rõ ràng hơn! Thân!

phong2v

phong2v

Guest
Dang Tien Thanh nói:
Bạn phong2v ạh, theo mình nghĩ thì vấn đề không đơn giản như vậy. Tháng trước đã hạch toán là: Nợ 131/Có 511,3331 rồi, nếu số tiền trên hoá đơn viết lại không trùng với hoá đơn cũ thì mình phải viết bút toán ngược lại chứ. Còn khi trường hợp đó xảy ra, nếu cty bạn thanhminh0404 không dùng phần mềm kế toán để báo cáo thuế thì bạn có thể sửa lại chứng từ bạn đã nhập tháng trước bằng hoá đơn viết lại, như vậy sẽ dễ đối chiếu công nợ với khách hàng, và TK 511 trong kỳ cũng không có PS Nợ. Tuy nhiên nó sẽ phản ánh sai nội dung của nghiệp vụ kinh tế phát sinh về doanh thu trong tháng. Tuỳ bạn lựa chọn 1 trong 2 cách phù hợp với cty bạn.
Mong các bạn có ý kiền khác rõ ràng hơn! Thân!
Thì mình chẳng nói là làm bút toán ngược lại với bút toán sai rồi đó chứ, bạn đọc kỹ lại xem, vấn đề là bận đó ko đưa ra sai ở chỗ nào. mình nói rõ hơn về vấn đề này nha:
Trường hợp 1: nếu chỉ sai về tên công ty, mã số thuế hay....mà các giá trị như lượng hàng, giá trị thanh toán, thuế VAT, tổng giá trị thanh toán mà ko sai thì chỉ cần viết hoá đơn lại và kê khai điều chỉnh trên tờ khai thuế thôi chứ ko cần hạch toán lại.
Trường hợp 2: sai các giá trị dần đến hạch toán các nghiệp vụ sai thì:
Bước thứ nhất sẽ viết lại hoá đơn và làm điều chỉnh,kê khai lại hoá đơn mới.
Bước thứ hai sẽ làm bút toán ngược lại với bút toán đã hạch toán sai theo hoá đơn bị sai trước.
Bước thứ ba hạch toán lại theo hoá đơn mới viết.
như thế là ok.

phong2v

phong2v

Guest
thanhminh0404 nói:
Tất nhiên là em đã hạch toán tháng trước rồi nhưng tháng sau em hạch toán một lần nữa nhưng có kèm bút toán điều chỉnh Nợ 511, nợ 3331, có 131 rồi như vậy là ko lặp nhưng có điều nó thế nào ấy. Nếu mình ko kê khai hoá đơn viết lại thì không được vì thuế yêu cầu tất cả các hoá đơn viết ra đều phải kê khai, bên em lại làm bằng phần mềm nên ko ghi giảm trực tiếp trên tờ khai được
ồ mình có nói với bạn là ko kê khai đâu. nếu sai viết lại hoá đơn thì bạn làm điều chỉnh giảm cho cái hoá đơn sai trước và kê khai hoá đơn mới bình thường mà. còn về hạch toán thì bạn đã hạch toán bút toán ngược lại của cái hoá đơn trước thì cái hoá đơn mới viết này bạn lại hạch toán bình thường thôi mà,

T

thanhminh0404

Guest
29/10/06
10
0
0
46
Ha noi
phong2v nói:
ồ mình có nói với bạn là ko kê khai đâu. nếu sai viết lại hoá đơn thì bạn làm điều chỉnh giảm cho cái hoá đơn sai trước và kê khai hoá đơn mới bình thường mà. còn về hạch toán thì bạn đã hạch toán bút toán ngược lại của cái hoá đơn trước thì cái hoá đơn mới viết này bạn lại hạch toán bình thường thôi mà,
Nếu nói là hạch toán ngược lại thì TK 511 vẫn có phát sinh bên nợ đúng ko vì tháng trước mình hạch toán Nợ 131, có 511, 3331 thì tháng sau nếu đã kê khai hóa đơn viết lại thì diều chỉnh ngược lại Nợ 511, 3331, có 131 như em đang làm thì công nợ và doanh thu mới khớp và cũng có nghĩa là khi lập báo cáo tài chính cái khoản bên nợ TK 511 ( Giảm doanh thu ) ấy không biết cho vào mục nào vì nó chỉ có 2 khoản giảm giá và hàng bán bị trả lại thôi. Cái ý chính của em hỏi là thế

phong2v

phong2v

Guest
thanhminh0404 nói:
Nếu nói là hạch toán ngược lại thì TK 511 vẫn có phát sinh bên nợ đúng ko vì tháng trước mình hạch toán Nợ 131, có 511, 3331 thì tháng sau nếu đã kê khai hóa đơn viết lại thì diều chỉnh ngược lại Nợ 511, 3331, có 131 như em đang làm thì công nợ và doanh thu mới khớp và cũng có nghĩa là khi lập báo cáo tài chính cái khoản bên nợ TK 511 ( Giảm doanh thu ) ấy không biết cho vào mục nào vì nó chỉ có 2 khoản giảm giá và hàng bán bị trả lại thôi. Cái ý chính của em hỏi là thế
ơ đây có phải là giảm doanh thu hay hàng bán bị trả lại đâu, đây chỉ là bút toán điều chỉnh để triệt tiêu khoản bạn đã hạch toán sai trước đó mà, đến cuối kỳ kế toán thì bạn kết chuyển từ N511/C911 (chính là = bên có của TK511 đã trừ đi khoản bên nợ của 511 đó)thì đó vẫn là doanh thu thực của bạn cơ mà.
Mình ví dụ nha
Lần 1 bạn xuất hóa đơn là:
N131: 5.500 đ
C333: 500 đ
C511: 5.000 đ
Lần 2 bạn thu hồi hóa đơn trước bạ hạch toán ngược lại
N333: 500 đ
N511:5.000 đ
C131:5.500 đ
sau đó bạn xuất hóa đơn điều chỉnh lại thì bạn hạch toán tiếp nha
N131: 6.600 đ
C333: 600 đ
C511: 6.000 đ
Như thế cuối kỳ
Tổng PS nợ của TK511 của bạn là 5.000 đ
Tổng PS có của TK511 của bạn là 11.000 đ
cuối kỳ khi kết chuyển sang tk911 thì hạch toán
N511/C911: 6.000 đ (=11.000 đ- 5.000 đ)
như thế sau khi kết chuyển là số PS nợ và có của TK 511 là bằng nhau và doanh thu của bạn kết chuyển sang TK911 cung đúng là doanh thu thực tế của bạn mà.
chúc bạn thành công nha

Sửa lần cuối:
Dang Tien Thanh

Dang Tien Thanh

Mr_Nup
23/11/05
126
1
18
Tuyệt tình cốc
Tớ công nhận là trong Báo cáo KQKD thì mục 1. Doanh thu bán hàng và cc Dvụ: số liệu để ghi vào chỉ tiêu này là số luỹ kế PS Có của TK 511 và 512, còn mục 2. Các khoản giảm trừ: số liệu để ghi là cộng số PS luỹ kế Có của các TK 521,532,531,3332,3333. Như vậy thì nếu TK 511 có PS Nợ trong kỳ thì chẳng biết để vào đâu, tóm lại, bạn có thể làm theo cách 1 ở trên, sửa lại chứng từ của HĐ đã nhập bằng HĐ mới lập lại thì đơn giản nhất.

C

caonguyenkb

Guest
21/7/07
11
0
0
41
Plieku, Gia Lai
ơ đây có phải là giảm doanh thu hay hàng bán bị trả lại đâu, đây chỉ là bút toán điều chỉnh để triệt tiêu khoản bạn đã hạch toán sai trước đó mà, đến cuối kỳ kế toán thì bạn kết chuyển từ N511/C911 (chính là = bên có của TK511 đã trừ đi khoản bên nợ của 511 đó)thì đó vẫn là doanh thu thực của bạn cơ mà.
Mình ví dụ nha
Lần 1 bạn xuất hóa đơn là:
N131: 5.500 đ
C333: 500 đ
C511: 5.000 đ
Lần 2 bạn thu hồi hóa đơn trước bạ hạch toán ngược lại
N333: 500 đ
N511:5.000 đ
C131:5.500 đ
sau đó bạn xuất hóa đơn điều chỉnh lại thì bạn hạch toán tiếp nha
N131: 6.600 đ
C333: 600 đ
C511: 6.000 đ
Như thế cuối kỳ
Tổng PS nợ của TK511 của bạn là 5.000 đ
Tổng PS có của TK511 của bạn là 11.000 đ
cuối kỳ khi kết chuyển sang tk911 thì hạch toán
N511/C911: 6.000 đ (=11.000 đ- 5.000 đ)
như thế sau khi kết chuyển là số PS nợ và có của TK 511 là bằng nhau và doanh thu của bạn kết chuyển sang TK911 cung đúng là doanh thu thực tế của bạn mà.
Chính xác bạn ạ.

C

Chimrihp87

Guest
em la ke toan moi vao nghe cung dang gap truong hop nhu Thanhminh0404 mong cac anh chi chi giup em ro hon cach vao chung tu so sach nhe!
cam on anh chi nhieu

T

trinhtoanpthforever

Guest
Sao lại ghi ngược xuôi cái gi?doanh thu tháng nào thì ghi nhận vào tháng đó, hoá đơn ghi lại thì phải ghi chú o dưới là viết lại cho hoá đơn ngày, tháng, năm nao và lấy ngày đó làm ngày hạch toán, chênh lệch thì điều chỉnh sổ bằng các bút toán chỉnh sổ đã học, báo cáo thuế thì ghi giảm hoá đơn tháng trước ghi rõ nguyên nhân, tháng ngày vân kê khai binh thường chứ!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA