Phỏng vấn

• Thread starter nuketoan
  • Ngày gửi
phuonganh251084

phuonganh251084

Guest
7/11/06
124
0
0
HN
cảm ơn anh Anh Lê (hổng bít có phải không nữa) nhé !!! em cũng đang bắt đầu quyết tâm đầu tư học tiếng anh thật tốt. Đọc bài của anh xong em thấy mình tự tin hơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Quangteo

Quangteo

tình - tiền - tù - tội
10/10/04
180
1
18
TPHCM
tèo có sưu tập được bài này, post lên cho bà con xem:
Chín điều “tối kỵ” trong phỏng vấn
1. "Công ty của Ông/Bà làm gì?"

Hãy đặt các câu hỏi thể hiện sự hiểu biết và sự nhiệt của bạn nếu được nhận vào công ty, không nên đưa ra các câu hỏi mà bạn đã biết trước câu trả lời hay các thông tin đã có sẵn trên webiste hoặc báo cáo hàng năm.

2. "Tôi rất linh hoạt đối với các yêu cầu về lương bổng"

Đây là vấn đề nhạy cảm nhất trong phỏng vấn. Dĩ nhiên, bạn muốn biết công ty sẽ trả cho bạn bao nhiêu và người phỏng vấn cũng muốn biết mức lương nào bạn cảm thấy hài lòng. Đây là một cuộc thương lượng, không phải ván bài. Khi buộc phải nói ra mức lương mong muốn, bạn nên chuẩn bị sẵn một phạm vi lương mang tính khái quát như: “ Tôi đang tìm kiếm một mức lương trong khoảng từ 3.000.000 đến 5.000.0000”

Đừng bao giờ tỏ ra linh hoạt khi bạn không chắn chắn về điều này. Nếu lo sợ yêu cầu về lương của bạn quá cao so với công việc, bạn cần suy nghĩ thận trọng xem có thể chấp nhận mức lương thấp hơn là bao nhiêu. Đừng vội từ bỏ ý muốn mà nên thành thật tự hỏi chính mình về giá trị thực sự của bạn. Hãy tìm hiểu về mức lương của các công việc tương tự trong các công ty khác. Nếu mức lương đề nghị của công ty quá thấp, bạn có thể thương lượng với nhà tuyển dụng.

3. Đừng bao giờ sử dụng tiếng lóng

Cách nói chuyện “quá thận mật” không được khuyến khích trong cuộc phỏng vấn. Sử dụng tiếng lóng sẽ gây phản cảm đối với nhà tuyển dụng. Bạn có thể ăn nói một cách lưu loát, thông minh và tự tin, tuy nhiên đừng bao giờ quá suồng sã hay thân mật.

4. "Công ty trước thưởng cho tôi 10.000.000/năm."

Đừng bao giờ nói dối!! Bạn sẽ hối hận về điều này khi bị phát hiện ra đấy. Người phỏng vấn biết rằng bạn có thể nâng giá trị của mình lên một chút, tuy nhiên đừng bao giờ vượt quá giới hạn .
. "5 năm tới, tôi thấy mình đang ngồi trên một chiếc tàu du lịch vòng quanh thế giới”

Thậm chí, nếu bạn không có kế hoạch gắn bó lâu dài với công ty, hãy nói những điều thể hiện sự tận tậm với công việc và công ty. Hãy sử dụng các câu hỏi tu từ. 5 năm tới biết đâu, bạn vẫn làm việc tại công ty này?

6. "Xin lỗi, tôi không biết làm công việc này."

Nếu bạn không có kỹ năng cụ thể cho công việc nào đó, hãy nhấn mạnh rằng bạn là người học hỏi rất nhanh và rất sẵn sàng để đạt được các kỹ năng mới. Hầu hết các công ty thích thuê các nhân viên nhiệt tình, nhanh nhẹn để huấn luyện hơn là những người có kỹ năng nhưng lại không thích học hỏi.

7. "Như ông/ba thất đấy, tôi vừa trải qua một cuộc đổ vỡ trong hôn nhân."

Thậm chí nếu người phỏng vấn đề cập đến các vấn đề cá nhân, bạn cũng nên khéo léo từ chối. Bạn có thể nghĩ bạn là người cởi mở và thành thật, nhưng thực sự bạn đang vô tình thể hiện mình là người không chuyên nghiệp, thiếu tập trung và bất kính. Hãy luôn giữ cung cách lịch sự và trang trọng trong cuộc phỏng vấn.

8. "Công ty có thể làm gì cho tôi?"

Nhà tuyển dụng không thích các ứng viên kiêu căng và tự kỷ. Họ muốn biết vì sao họ nên chọn bạn. Hãy nhấn mạnh đến các đóng góp mà bạn có thể mang lại cho công ty. Đừng hỏi một cách thẳng thừng về việc tăng lương, tiền thưởng hay cơ hội thăng tiến.
Luôn ghi nhớ rằng bạn là người được phỏng vấn, vì thế khi đạt câu hỏi với nhà tuyển dụng, đừng bao giờ tỏ thái độ “người trên” .

9. "Tôi rời bỏ công việc trước đây vì người chủ quá ngu ngốc "

Phê phán người chủ trước là điều không nên nói trong cuộc phỏng vấn. Thậm chí nếu công ty cũ có thực sự là địa ngục, bạn cũng chỉ nên trình bày rằng “Tôi đang tìm kiếm một công việc khác nhiều trách nhiệm hơn cũng như các cơ hội thăng tiến…”

N

nuketoan

Guest
4/5/06
39
0
8
40
Hà Nội
Vâng em cảm ơn anh thu6 nhiều lắm. Vậy thì quan trọng là tự tin phải không hả anh?Vì cứ mỗi lần thất bại là em lại thấy mất tự tin thấy nản ghê ghớm.Mai lại đi phỏng vấn nữa. À mà anh thu6 và các anh chị ơi có thể cho em lời khuyên về cái CV được không?Nếu anh chị là nhà tuyển dụng thì anh chị thích mẫu CV như thế nào nhất, mẫu CV nào gây ấn tượng nhiều nhất với anh chị.Đối với một CV tiếng Anh thì cần phải làm những gì
Em biết mình tham nhưng cho em hỏi một câu nữa nhé. Anh chị ghét nhất ứng viên ở điểm gì và thích nhất ứng viên ở điểm gì ạ? Bật mí cho em nhé.EM cảm ơn anh chị nhiều lắm

Thanks Anh Lê. Kinh nghiệm học tiếng Anh của Anh thật là quý báu.Túm lại là phải học thật nhiều không ngại khó không ngại khổ phải không anh
Nhưng em nghĩ rằng tiếng Anh đâu có gì khó lắm đâu mà các bạn phải sợ.Ở trường dạy 3 quyển A,B,C là đã có vốn giao tiếp kha khá rùi.Chúng ta học tiếng Anh để giúp ích cho công việc chứ có phải là đi làm phiên dịch đâu mà sợ.Hơn nữa ở một số công ty thì yêu cầu tiếng Anh nhiều khi không quá cao đâu phải không anh
Anh Lê ơi cho bọn em tý kinh nghiệm đi phỏng vấn đi, topic này là phỏng vấn mà..Càng nhiều càng ít anh ạ

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
nuketoan nói:
Vâng em cảm ơn anh thu6 nhiều lắm. Vậy thì quan trọng là tự tin phải không hả anh?Vì cứ mỗi lần thất bại là em lại thấy mất tự tin thấy nản ghê ghớm.Mai lại đi phỏng vấn nữa. À mà anh thu6 và các anh chị ơi có thể cho em lời khuyên về cái CV được không?Nếu anh chị là nhà tuyển dụng thì anh chị thích mẫu CV như thế nào nhất, mẫu CV nào gây ấn tượng nhiều nhất với anh chị.Đối với một CV tiếng Anh thì cần phải làm những gì
Em biết mình tham nhưng cho em hỏi một câu nữa nhé. Anh chị ghét nhất ứng viên ở điểm gì và thích nhất ứng viên ở điểm gì ạ? Bật mí cho em nhé.EM cảm ơn anh chị nhiều lắm

Em à....

1. thu6 là female... :ladiesman

2. Em cứ thất bại và chán nản mãi đi... đến một lúc nào đó thì em sẽ không còn chán nản trước mọi thất bại nữa... :angel:

3. Anh không là nhà tuyển dụng nhưng nếu anh chọn thì anh sẽ chọn CV nào mà đáp ứng yêu cầu của anh, tùy theo đầu việc, tiếng Anh hay Việt chỉ là ngôn ngữ diễn đạt, không quan trọng lắm... :deal:

4. Anh thích những người thật thà, chịu khó, hòa đồng.... đó là những ứng viên anh thích.

5. Anh ghét những ứng viên không trung thực, lười biếng... :wall:

6. Còn cách viết CV em vào google tìm nhiều lắm... :talk:

AL

nuketoan nói:
Anh Lê ơi cho bọn em tý kinh nghiệm đi phỏng vấn đi, topic này là phỏng vấn mà...

1. Tiếng Anh hay không chỉ là cái công cụ thui, các bạn học khối thứ còn khó hơn TA gấp vạn lần mà vẫn học được cơ mà... đừng nặng nề quá... quan trọng là cái "chất" của mình em à... tất nhiên công cụ tốt thì mới phát huy được chất, đúng không?

2. Anh không phải thiên tài hay giỏi giang gì cả nhưng chẳng hiểu sao rất có duyên trong phỏng vấn, mà lần nào cũng một phát tuần sau đi làm luôn, hix... quan trọng nhất thì phải THẬT THÀ em à, em có gì thì nói đấy, không biết thì bảo tao không biết... quanh co họ biết ngay... những người ngồi phỏng vấn họ có thừa kinh nghiệm để đọc vị mọi người đấy...

Chẳng thích khoe khoang nhưng ngay 2 tuần trước thôi... anh bị một bác CFO phỏng vấn qua điện thoại, nội dung công việc còn chưa biết, bác ấy còn không phải là tiếng Anh bản ngữ, cộng với sự nhiễu sóng của phone line nữa... anh quá bất ngờ luôn bởi nội dung công việc chưa hề biêt trước (họ gửi nhầm position...) mọi dự đoán tình huống "tan theo thành khói bay theo mây chiều"... híc... thui đành có gì kể đấy vậy... hôm sau bác ấy offer anh luôn công việc với feedback rất positive... tự nghĩ là mình quá may mắn so với các bạn cùng lứa...

Túm lại thì vẫn là hai chữ... THẬT THÀ thôi em ạ, tất nhiên cộng thêm một chút may mắn nữa.

Anh chẳng muốn preaching ai cả nhưng hơn 10 năm nay vẫn nhớ như in lời ai đó nói rằng... "Sống thật - sống tốt... cuối cùng thì bạn sẽ đạt được những gì mình muốn." Có những lúc anh thấy không đúng bởi có những manager quá quắt, coi thường, thiếu tôn trọng những người xung quanh... nhưng mà... at the end of the day thì anh thấy câu nói đó... đúng em ạ.... ông giời có mắt và anh tin vào mối quan hệ nhân - quả.

Gút lắc em Nuketoan và những em SV nào chuần bị phỏng vấn...

AL

P.S: à... bài QuangTeo post cũng được đấy. Các bạn SV cũng nên vào các trang như 24h hay dantri.com họ cũng hay đúc kết ở mục HR... mà chủ yếu là dịch thuật... HI HI

Sửa lần cuối:
B

blueremembrance

Trung cấp
Anh Le nói:
1. Tiếng Anh hay không chỉ là cái công cụ thui, các bạn học khối thứ còn khó hơn TA gấp vạn lần mà vẫn học được cơ mà... đừng nặng nề quá... quan trọng là cái "chất" của mình em à... tất nhiên công cụ tốt thì mới phát huy được chất, đúng không?

2. Anh không phải thiên tài hay giỏi giang gì cả nhưng chẳng hiểu sao rất có duyên trong phỏng vấn, mà lần nào cũng một phát tuần sau đi làm luôn, hix... quan trọng nhất thì phải THẬT THÀ em à, em có gì thì nói đấy, không biết thì bảo tao không biết... quanh co họ biết ngay... những người ngồi phỏng vấn họ có thừa kinh nghiệm để đọc vị mọi người đấy...

Chẳng thích khoe khoang nhưng ngay 2 tuần trước thôi... anh bị một bác CFO phỏng vấn qua điện thoại, nội dung công việc còn chưa biết, bác ấy còn không phải là tiếng Anh bản ngữ, cộng với sự nhiễu sóng của phone line nữa... anh quá bất ngờ luôn bởi nội dung công việc chưa hề biêt trước (họ gửi nhầm position...) mọi dự đoán tình huống "tan theo thành khói bay theo mây chiều"... híc... thui đành có gì kể đấy vậy... hôm sau bác ấy offer anh luôn công việc với feedback rất positive... tự nghĩ là mình quá may mắn so với các bạn cùng lứa...

Túm lại thì vẫn là hai chữ... THẬT THÀ thôi em ạ, tất nhiên cộng thêm một chút may mắn nữa.

Anh chẳng muốn preaching ai cả nhưng hơn 10 năm nay vẫn nhớ như in lời ai đó nói rằng... "Sống thật - sống tốt... cuối cùng thì bạn sẽ đạt được những gì mình muốn." Có những lúc anh thấy không đúng bởi có những manager quá quắt, coi thường, thiếu tôn trọng những người xung quanh... nhưng mà... at the end of the day thì anh thấy câu nói đó... đúng em ạ.... ông giời có mắt và anh tin vào mối quan hệ nhân - quả.

Gút lắc em Nuketoan và những em SV nào chuần bị phỏng vấn...

AL

P.S: à... bài QuangTeo post cũng được đấy. Các bạn SV cũng nên vào các trang như 24h hay dantri.com họ cũng hay đúc kết ở mục HR... mà chủ yếu là dịch thuật... HI HI

Hoàn toàn đồng ý với anh AL. Quan trọng là phải thật thà. Mình chịu khó open thì chắc chắn cửa sẽ mở cho mình vào mà. Không ai ngay từ đầu đã giỏi đâu. Chắc chắn thế. Va vấp chán chê mê mải mới giỏi được.

Những người phỏng vấn applicant, họ cũng normal mà. Cũng có gia đình, có cuộc sống của họ. Mình xin phỏng vấn vào tổ chức này khi mình học năm thứ 3 ĐH. Chẳng có gì trong tay nhưng cũng ngồi vào phỏng vấn. Các sếp Việt thì hỏi những câu chuyên môn, sếp Anh thì chủ yếu xem xét xem mình có nhiệt tình, có chịu học hỏi không. Câu đầu tiên mở bài phỏng vấn là là "tao chưa có experience, chưa có certificate nào cả nhưng tao vẫn tự tin apply vào tổ chức mày vì đơn giản là tao thấy mình sẽ làm được". Rồi ngồi trò chuyện với leader một hồi về công việc volunteer, về quan niệm sống....Nó mỉm cười và tuần sau mình được nó gọi điện báo đi làm.

Mọi thứ bắt đầu không dễ dàng gì nhưng hãy tự tin là mình sẽ làm được, hãy chứng tỏ là mình sẽ học đươc. Chắc ok thôi. Như một bài viết nào đó nói đó, không qua được vòng phỏng vấn chắc là do chưa phù hợp với tiêu chí nhà tuyển dụng đưa ra chứ không phải do mình không qualyfied enough.

P

Piglet

Guest
5/1/07
1
0
0
38
Ha Noi
Chào mọi người! Không bít em post bài ở đây có đúng không.
Em hiện đang là sinh viên năm thư 3 Khoa Kế toán_ĐH KTQD.Từ trước đến nay em luôn định hướng rất tốt cho tương lai của mình. Nhưng giờ em đang phân vân lắm.Mong mọi người cho lời khuyên.
Mục tiêu phấn đấu của em là đạt bằng giỏi. Vì vậy từ năm 1 tói giờ em chỉ chú tâm vào việc học ở lớp mà không tìm hiểu nhiều về thực tế. Nhưng rất nhiều anh chì đi trước bảo rằng kinh nghiệm rất quan trọng, đặc biệt khi đi "phóng vấn" hay xin thực tập sau này. Bi giờ em có nên xin m ột "chân sai vặt" ở công ty tư nhân bên ngoài để có kiến thức thực tế k nh ỉ? Em đang c ó m ột c ái offer m à.
Liệu nó có ảnh hưởng nhìu đến việc học không ah(Em đang học chuyên ngành và còn phải cày English cật lực nữa).

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Bình tĩnh là cả 1 vấn đề khi phỏng vấn,hix, nó phải được tích lũy dần bạn ạ. Đôi khi, việc trả lời tốt các câu hỏi của nhà tuyển dụng cũng chưa hẳn là được nhận vì người ta còn chủ quan trong xem xét thái độ nữa. Ví dụ như thái độ có thực sự mong muốn làm việc hay gắn bó lâu dài với cty hay ko...
Kết quả học tập cao luôn là lợi thế, nhưng nếu bạn ko biết cách thể hiện mình trước nhà tuyển dụng thì cũng tự đánh mất cơ hội của mình mà thôi. Đôi khi, trong lúc phỏng vấn người ta còn khéo đặt ra tình huống để bắt bạn phải trả lời, ko cần bạn xử lý hết tình huống đó, mà bạn chỉ cần đưa ra ý tưởng để giải quyết, còn chuyện chi tiết nếu muốn bắt bẻ người ta sẽ hỏi thêm bạn. Hoặc, khi phỏng vấn, người ta cũng hay đặt những câu hỏi..chả liên quan như: đội bóng mình thích, đêm qua đi chơi đâu...nhằm kiểm tra lại một số thông tin bạn đã khai trên CV hay AF, và cũng có thể hỏi khéo về quan hệ xã hội hay kiến thức xã hội của bạn như thế nào...
Hix, biết là một chuyện nhưng làm lại là chuyện khác nhau...Hãy chuẩn bị thật tốt để khi fail, mình còn biết nguyên nhân tại sao mà còn rút kinh nghiệm,hix.
Chúng ta phải cố thôi.

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
Tuần vừa rồi TT quần jean, áo thun, giày thể thao đi phỏng vấn ở một cty kiểm toán trên đường NPK.
Ko bít TT có sai lầm trong cách chọn đồng phục như vậy ko, tới nơi thấy có khoảng chừng 6,7 bạn đang chờ phỏng vấn_ tất cả đều mặc áo sơmi, quần tây hoặc váy công sở. (Hihi, mình nổi nhất còn gì!)

Cty hỏi về webketoan, hay vào mục nào, có hay đưa ykiến ra thảo luận ko, trong wkt có gì TT ko hài lòng… về thời gian làm việc…(nói chung là chứng thực những gì TT viết trong CV)
Như TT thấy thì Manager đó chỉ hỏi xem những gì TT viết trong hồ sơ có trung thực ko. Và có lẽ là họ muốn phỏng vấn để đánh giá sơ qua tác phong, thái độ của người được phỏng vấn nữa
Theo TT thì trước hết phải trung thực (tất nhiên bạn đừng trung thực đến ngốc ngếch) và phải thể hiện mình hoàn toàn tự tin (TT thấy hơn nhau ở điểm này). Đừng sợ gì cả, “tớ” và “đằng ấy” bình đẳng muh, đâu có gì phải sợ chứ.
Nhớ là phải đi đến đúng giờ, trong lúc ngồi chờ nên tranh thủ “khai thác” thêm thông tin từ các “đối thủ” :)

Khi manager hỏi bạn bè em có ai nộp hồ sơ vào cty ko? TT bày tỏ bức xúc:
“Dạ có, bạn XXX, và em có thắc mắc ko biết vì sao mà em lại bị gọi sau bạn em một ngày?!”
Thực ra thì TT bít rõ vì cái bảng điểm của mình quá thấp_ chưa được 60. Nếu manager nói thẳng ra là lý do đó thì TT sẽ bỏ cty trước nhảy qua cty này thực tập liền cũng nên :)
Khi TT chưa đi pv, TT cũng nói với bạn bè là sẽ hỏi câu này, bạn TT đều can, Bi giờ TT vẫn còn băn khoăn TT làm vậy có đúng ko?!

Hihi, TT sẽ “dụ” Manager này vào tham gia webketoan.

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
vừa rồi vịt phỏng vấn 1 cô bé. Đi phỏng vấn mà cô ấy hình sự quá, nhìn mặt khó đăm đăm, mình thấy căng thẳng nói chuyện tếu tếu cho cổ cười để bớt run vậy mà mặt cổ vẫn vô cùng khó chịu ---> mất điểm vì làm cho người phỏng vấn cảm thấy mà làm việc với người quá nghiêm như vậy.
Khi đến phần phỏng vấn tiếng Anh, dĩ nhiên, là người phỏng vấn đủ khả năng để đưa ra các câu hỏi bằng tiếng Anh nhưng thường thì họ thích đề người xin việc nghị tự giới thiệu để đánh giá khả năng phát biểu, khả năng sử dụng từ, khả năng gây ấn tượng và khả năng chủ động trong công việc mà cô bé xin việc chỉ nói được 2 câu: I am ..., I am from.....chị hỏi em đi chứ em không biết tự giới thiệu --> potay.com ---> các bạn nên chuẩn bị 1 bài tự giới thiệu về mình hay hay 1 chút trước khi đi phỏng vấn.

Sửa lần cuối:
phuonganh251084

phuonganh251084

Guest
7/11/06
124
0
0
HN
vậy theo anh chị khi mình được hỏi về vấn đề lương. thì câu trả lời như thế nào được đánh giá là hay nhất ??? Người phỏng vấn muốn nghe câu trả lời như thế nào ?

B

Binhminh77hn

Guest
12/7/06
2
0
0
45
Hà Nội
Co lan nha tuyen dung hoi minh la: tai sao don vi lai trich nop BHXH, BHYT la 23% chu khong phai 100%; Minh da van dung kien thuc tra loi duoc 2 y, tra loi hoan thanh 60% cau hoi;

phuonganh251084

phuonganh251084

Guest
7/11/06
124
0
0
HN
ý mình không phải là nhà tuyển dụng hỏi về cách tính lương của cty. mà là hỏi về mức lương yêu cầu của mình đối với cty khi mình vào làm việc. "Nếu đc nhận vào làm thì bạn mong muốn mức lương là bao nhiêu ? "
khi nhà tuyển dụng có câu hỏi như vậy chúng ta nên trả lời như thế nào để phù hợp với mình và hài lòng nhà tuyển dụng ?

N

nhinhanh

Guest
21/11/05
49
0
0
42
Đà Nẵng
Máy em không tải được zip. Có anh chị nào có file word làm on gửi giùm em theo email:tinhyeumauxanh_101@yahoo.com.Thanhks nhiều!

“Ông cố vấn” của Google
Huỳnh Kim Tước

“Kinh nghiệm của tôi là đừng nghĩ mình có kinh nghiệm”:deal: - Huỳnh Kim Tước, chàng trai cố vấn của Google tại Việt Nam, đã nói như vậy khi được hỏi anh có kinh nghiệm gì để chinh phục các nhà tuyển dụng hàng đầu của Google.

Con đường dài

12 tuổi, Huỳnh Kim Tước theo gia đình sang Mỹ sống và bắt đầu một cuộc sống mới nơi đất khách quê người. Lý giải về quyết định chọn ngành tâm lý học khi bước vào giảng đường của Trường ĐH Texas tại San Antonio (Mỹ), anh nói xem phim thấy các nhân vật là nhà tâm lý khá hay và có vẻ gì đó thú vị nên quyết định chọn ngành này. Tuy nhiên, thực tế khô khan của ngành học đã làm anh chán nản.

Và sau bốn năm học, Tước phải đứng trước sự lựa chọn: học thêm bốn năm nữa nếu vẫn còn ý định trở thành nhà tư vấn tâm lý hoặc sẽ đi một con đường khác. Anh chọn con đường thứ hai để đi.

Anh đăng ký học cao học ngành quản trị công quyền. Trong thời gian đó, một chương trình giúp phát triển kinh tế cho những khu vực khó khăn của cựu tổng thống Mỹ Bill Clinton đang tuyển điều phối viên. Chỉ những ứng cử viên nặng ký mới có khả năng được nhận nhưng may mắn lại mỉm cười với anh.

Cộng đồng người da đen và Mexico nơi anh sẽ phải làm việc mâu thuẫn khá lớn nên không dễ chấp nhận một người da đen hay da trắng làm cầu nối giữa họ. Và anh - một chàng trai da vàng đến từ châu Á - trở thành người được chọn với trách nhiệm nặng nề xen lẫn nhiều thách thức.

Bạn bè và gia đình ra sức khuyên ngăn vì quá nguy hiểm khi phải sống ở những nơi được cho là các khu ổ chuột, mỗi lần đi đến các khu dân cư phải có trên dưới 15 cảnh sát đi theo để bảo vệ. “Tôi đặc biệt ấn tượng với câu nói của một người nhập cư khi biết tôi là người châu Á: hãy về nơi anh thuộc về nó. Và tôi nghĩ: tại sao lại không nhỉ”. Không đợi quá lâu, anh tìm về nước một mình mặc dù được rất nhiều người khuyên đừng về vì sẽ không có tương lai.

Đường đến Google

Anh Huỳnh Kim Tước cho biết tại căngtin của Google dành hẳn một quầy riêng để bán các món ăn Việt Nam. Giải thích về việc này Tước cho biết trong một lần được thưởng thức món ăn Việt Nam do mẹ anh nấu, Larry Page tỏ ra rất thích thú, đặc biệt là hai món sườn nướng và canh chua.

Năm 1996, anh trở lại Việt Nam sau gần 15 năm sang Mỹ. Và kỳ diệu thay, căn bệnh cảm cúm hành hạ anh nhiều năm liền ở Mỹ đã không còn khi về đến Việt Nam. “Đây đúng là quê hương của tôi rồi” - anh nói đầy tự hào và sung sướng.

Trong thời gian ở Việt Nam, anh sử dụng các dịch vụ của Google và gửi về đại bản doanh ở Mỹ những ý kiến đóng góp để các sản phẩm hoàn thiện hơn. Và chính trong thời gian đó, anh đọc được thông tin Google cần tuyển một người làm cố vấn tại Việt Nam để giúp định hướng các sản phẩm bằng tiếng Việt.

Sau khi hồ sơ được chấp nhận, anh phải trải qua năm cuộc phỏng vấn bằng điện thoại từ trụ sở của Google và yêu cầu làm một bản phân tích thị trường tại Việt Nam. Và trong một năm đó, anh phải trả lời chất vấn của hàng loạt bộ phận như kỹ thuật, kinh doanh, pháp lý, PA... Đúng một năm sau, anh được mời sang trụ sở của Google tại Mỹ để trải qua vòng phỏng vấn cuối cùng và cũng để nhận câu trả lời.

Anh nhớ lại: “Lúc đó trước mặt tôi là những chuyên gia tuyển dụng hàng đầu của Google với hàng loạt câu hỏi khó tăng theo cấp độ cao. Câu hỏi quyết định được đưa ra cuối cùng “năm năm sau Google Việt Nam sẽ như thế nào?” và tôi tự tin trả lời “năm năm sau Google Việt Nam sẽ là Google Đông Dương”. Nụ cười của họ làm tôi tin mình đã thành công. Giải thích về câu trả lời, anh cho rằng thị trường Lào và Campuchia quá nhỏ để cho ra đời Google độc lập. Gắn thị trường hai nước đó với Việt Nam trong tương lai gần là hợp lý và cũng là khẳng định vị thế Việt Nam.

Hỏi về kinh nghiệm học được trong thời gian hai năm làm việc cho Google, anh Tước cho biết đó chính là tinh thần làm việc độc lập cao, tác phong thoải mái. Lấy ví dụ để minh họa cho việc này anh nói ngay cả người đồng sáng lập Google Larry Page cũng hiếm thấy mặc đồ trịnh trọng khi đến văn phòng làm việc. Nhân viên có thể mặc áo thun và cả quần soóc dài đến gối. “Chỉ cần có ý tưởng mới, bạn có thể vào gặp ngay sếp để trình bày chứ không cần đến các khâu trung gian” - anh nói.

H

hongvan

Guest
3/12/05
10
0
0
thai nguyen
Chào bạn nha
Mình cũng rất đồng cảm với bạn vì mình cũng là người vừa mới ra trường được mấy tháng mà
Nhưng mình có may mắn hơn bạn một chút vì mình đi làm rồi
Nhưng nhiều khi đi phỏng vấn đừng nên chăm chú quá, cứ để mọi thứ tự nhiên, bạn đã từng đi phỏng vấn, chắc hẳn hồ sơ của bạn khá "đẹp"
Vì vậy chỉ còn vòng phỏng vấn nữa là OK, bạn cứ tự nhiên thể hiện mình như mọi ngày, bộc lộ hết những gì bạn có, khi ra khỏi phòng phỏng vấn bạn sẽ không nuối tiếc điều gì cả, dù có được tuyển hay không
Mà nhiều khi trong cuộc sống cho ta rất nhiều bất ngờ, như mình chẳng hạn. Mấy tháng trước mình phỏng vấn vào công ty đang làm là xin vào vị trí tư vấn viên, mặc dù chuyên ngành của mình là kế toán, nhưng rồi thật bất ngờ vì sau khi phỏng vấn, mình nói là mình mong muốn được làm đúng chuyên ngành của mình, và giờ mình là kế toán của công ty đấy
Hi. Chúc bạn thành công!

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
Bạn mình vừa tốt nghiệp Khoa Kế toán Kiểm toán trường ĐH Kinh tế HCM.

Bạn ấy đi xin việc ở một công ty kiểm toán, sau một cuộc phỏng vấn khá thành công (theo cảm nhận chủ quan của bạn ấy), nhà tuyển dụng có vẻ hải lòng, theo một nguồn thông tin nội bộ thì nhà tuyển dụng đánh giá là bạn ấy là người có khả năng, nhưng nhà tuyển dụng cần bảng điểm học tập để tham khảo thêm.

Điều này - mình nghĩ là - có nghĩa bảng điểm sẽ là yếu tố còn lại để quyết định nhận/không của nhà tuyển dụng.

Dù bạn ấy học khá nổi nhưng bảng điểm lại quá thấp.

Các bạn cho mình ý kiến nhé, bạn ấy nên làm gì trong trường hợp này?!

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Bạn mình vừa tốt nghiệp Khoa Kế toán Kiểm toán trường ĐH Kinh tế HCM.

Bạn ấy đi xin việc ở một công ty kiểm toán, sau một cuộc phỏng vấn khá thành công (theo cảm nhận chủ quan của bạn ấy), nhà tuyển dụng có vẻ hải lòng, theo một nguồn thông tin nội bộ thì nhà tuyển dụng đánh giá là bạn ấy là người có khả năng, nhưng nhà tuyển dụng cần bảng điểm học tập để tham khảo thêm.

Điều này - mình nghĩ là - có nghĩa bảng điểm sẽ là yếu tố còn lại để quyết định nhận/không của nhà tuyển dụng.

Dù bạn ấy học khá nổi nhưng bảng điểm lại quá thấp.

Các bạn cho mình ý kiến nhé, bạn ấy nên làm gì trong trường hợp này?!
Học tài thi phận mà em! Tự tin lên nhé!

V

velvet

Guest
31/7/07
1
0
0
Hanoi
Các anh chị ở đây cho em hỏi chút, em đi phỏng vấn bao giờ tớ cũng bị hỏi 1 câu:" bạn có apply công ty khác không?" và bực nhất là câu " kết quả thế nào?"

Tất nhiên là có rồi, vì các là sinh viên ra trường rồi,và chuyện apply các công ty khác là chuyện bình thường. Nhưng theo các anh chị nên trả lời cho câu hỏi sau thế nào cho hợp lý ah, trong trường hợp:
- Mình đỗ các công ty khác
- Mình trượt các công ty khác

Thú thật, em thấy ai hỏi câu này hơi có gì đấy là private information và thể hiện sự không tự tin của nhà tuyển dụng!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA