Hỏi về chọn lựa phương pháp xuất kho !

• Thread starter NgocNgan84
  • Ngày gửi
N

NgocNgan84

Guest
25/12/06
10
0
0
HCM
Chào các anh chị ạ !
Em có vấn đề thắc mắc, anh/chị nào có thể giải đáp giúp em,
rằng em có thể chọn 2 phương pháp tính đơn giá khác nhau đồng thời hay không ? Chẳng hạn, đối với vật tư, em chọn phương pháp FIFO, còn đối với thành phẩm sản xuất, em chọn phương pháp bình quân.
Mong nhờ anh/chi giúp đở.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NgocNgan84

Guest
25/12/06
10
0
0
HCM
Thế là OK, không có vấn đề gì hả anh Vũ Hải Dũng.
Cám ơn anh nhé.

N

nguyen ngoc thu

Guest
5/12/06
21
1
0
Cat Linh, HN
Theo chị thì không được đâu em ạ vì chỉ được s­­u dụng 01 phuong phap tính giá hàng xuất kho thãng nhất trong 1 niên độ kế toán.

N

NgocNgan84

Guest
25/12/06
10
0
0
HCM
Nhưng em sợ vi phạm nguyên tắc nhất quán gì đó nên nghi ngại ?

N

NgocNgan84

Guest
25/12/06
10
0
0
HCM
Vậy thì tất cả các mặt hàng có trong công ty (vật tư, hàng hoá, thành phẩm sx) đều phải thống nhất chung một phương pháp, dù rằng chúng có những khác biệt nhau ? Nhưng với một phương pháp tính đơn giá xuất, có thể phù hợp cho loại sản phẩm này, nhưng không phù hợp cho nhóm sản phẩm kia.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
NgocNgan84 nói:
Nhưng em sợ vi phạm nguyên tắc nhất quán gì đó nên nghi ngại ?
Em có thể sử dụng các phương pháp tính giá xuất kho khácd nhau cho các loại hàng tồn kho khác nhau.
Nhất quán ở đây là phương pháp kế toán đã chọn cho loại hàng tồn kho đó phải nhất quán chứ không phải tất cả các hàng tồn kho đều sử dụng 1 PP.

tuonglai

tuonglai

Guest
8/6/04
15
0
0
Theo mình đúng như vậy nhất quán ở phương pháp hạch toán thôi, còn phương pháp tình giá những hàng hóa quá khác nhau như nguyên vật liệu, thành phẩm thì có thể áp dụng từng phương pháp linh hoạt phù hợp với phương thức kế toán của công ty bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA