Quỹ tiền mặt âm, điều chỉnh thế nào?

• Thread starter DHH
  • Ngày gửi
DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[cho mình hỏi mình mới vào cty này được 1 tháng , xem lại sổ sách của họ thì thấy có nhiều điểm cần chỉnh sửa ,như trong phần sổ quỹ tiền mặt sao tháng nào cũng âm, thu vào tinh bằng hàng trăm nghìn nhưng chi thì đa số là hàng triệu nên gần như từ đầu đến cuối cột tồn đều âm hết, các bạn giúp mình với ,tớ không biết làm sao với hàng đống số liệu âm trong sổ quỹ tiền mặt đây, mình định chuyển bớt một con số nào đó sang tháng khác nhưng tháng khác cũng âm rất nhiều:error:theo các bạn thì những khoản phát sinh nào thì mình có thể chuyển từ tháng này sang tháng khác được

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mountain

Guest
6/5/06
85
0
6
Việt Nam
Bạn có thể xử lý trường hợp này bằng cách tạm mượn vốn kinh doanh của một cá nhân nào đó khi nào quỹ dôi ra thì bạn trả lại. Còn nếu thiếu quỹ dài dài thì thay đổi nguồn vốn đăng ký kinh doanh. Mình đã từng làm ở đơn vị mình như thế. Chúc bạn thành công!

H

huong_kt

Guest
21/9/06
18
0
0
daklak
Bạn làm theo cách của mountain là đúng rồi đó.

V

vitconxauxi1981

Guest
14/11/06
3
0
0
Lý Nam Đế
Vấn đề của bạn rất giống với công ty mình, nhưng công ty mình là công ty mẹ, có rất nhiều công ty dịch vụ, phần thu của công ty mẹ mình được hạch toán chính song tất cả các khoản thu đều được viết vào sổ quỹ để cân đối quỹ nhưng nếu sử dụng kế toán máy thì phải cho vào doanh thu của dịch vụ riêng, do vậy những khoản chi nào k có HD thì coi như là chi ngoài và tính hết vào chi phí của dịch vụ.Đối với công ty bạn nếu chi nhiều hơn thu thì chắc họ phải có những khoản thu ngoài nhưng không ghi vào sổ sách thì mới có đủ tiền để chi, bạn có thể xử lý bằng cách: viết phần thu trước, kiểm tra xem có khoản thu nào lớn nhất bạn điều chỉnh thu trước rồi làm chi sau, hoặc cũng có thể vay vốn cá nhân hay thay đổi nguồn vốn đăng ký KD (với điều kiện được sự đồng ý của ban lãnh đạo công ty). Bạn có thể hỏi trực tiếp kế toán trưởng của mình là rõ nhất tại sao quỹ âm trước khi bạn vào rồi gợi ý cách điều chỉnh của bạn (có thể được hoặc k được chấp nhận)

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
Vấn đề là bạn phải tìm hiểu nó âm vì sao thì từ đấy mới có cách xử lý đúng đắn nhất được!

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[bạn có thể giải thích cho tớ rõ hơn về việc tạm mượn vốn kinh doanh của một cá nhân nào đó khi nào quỹ dôi ra thì trả lại được không ?. và cả việc thiếu quỹ dài dài thì thay đổi nguồn vốn đăng ký kinh doanh nữa , mình mới vào nghề nên mong bạn chỉ giùm mình với. Tớ có hỏi chị kế toán trước tớ , chị kế toán trước nói chị chỉ biết trong quỹ thì số tiền mặt đủ để chi còn trên sổ sách âm thì chị kệ. Bây giờ sắp hết năm rồi mà sổ sách cứ thế này thì biết làm sao, ngoài cách như trên cậu còn có cách nào đơn giản hơn mà vẫn hiệu quả không. Mình định những khoản chi nào không có giấy tờ hóa đơn mình sẽ loại ra :wall:

levanton

levanton

Cao cấp
DHH nói:
[cho mình hỏi mình mới vào cty này được 1 tháng , xem lại sổ sách của họ thì thấy có nhiều điểm cần chỉnh sửa ,như trong phần sổ quỹ tiền mặt sao tháng nào cũng âm, thu vào tinh bằng hàng trăm nghìn nhưng chi thì đa số là hàng triệu nên gần như từ đầu đến cuối cột tồn đều âm hết, các bạn giúp mình với ,tớ không biết làm sao với hàng đống số liệu âm trong sổ quỹ tiền mặt đây, mình định chuyển bớt một con số nào đó sang tháng khác nhưng tháng khác cũng âm rất nhiều:error:theo các bạn thì những khoản phát sinh nào thì mình có thể chuyển từ tháng này sang tháng khác được
Bạn xem cty đã thu đủ vốn góp hay chưa. Xem sổ quỹ và phần nguồn vốn chủ sở hữu trong Bảng cân đối kế toán. Nếu chưa thu đủ thì bạn thu thêm cho đủ, hoặc thu tương ứng với số bị âm. Nếu số liệu về vốn đã đủ thì làm thủ tục vay tạm của giám đốc để lập phiếu thu, đừng để quỹ bị âm.

N

ngathanhvu

Guest
2/10/04
17
0
0
Hanoi
Các bạn ơi,
Cty mình có vốn điều lệ là 1tỷ, sau 3 năm kinh doanh, do nhập đầu vào NVL nhiều nên đến bg hàng tồn kho khá nhiều, đồng thời nếu tính đằng thẳng ra thì âm tiền mặt khoảng 600 triệu, mình đã để số tiền này nợ khách hàng, nhưng liệu như thế có ổn kg, rồi thì vẫn phải trả tiền khách hàng nữa. Mình muốn hỏi là liệu mình tăng vốn KD lên thì phải làm thủ tục gì, và thuế môn bài sẽ phải nộp nhiều hơn nữa, hoặc là mình có thể làm hợp đồng vay tiền của cá nhân nào đó, liệu như vậy có hợp lý kg?
Các bác có cao kiến gì giúp mình với

K

ketoan153

Guest
16/6/05
34
0
0
40
Danang - Vietnam
làm sao mà âm (-) được, có tiền mới chi được chứ. Bạn phải kiểm tra lại chúng từ còn sót cái gì không.
Trường hợp do không tìm được thì bạn mới sử lý theo cách mược một khoản vón nào đó nhập tạm vào phần thu của doanh nghiệp, sau này không âm thì mình điều chỉnh lại.
Chúc công việt tốt.
------------------------

H

HangNga

Guest
13/3/07
8
0
0
40
Hưng Yên
Ban can ktra lai.

Truoc het, ban loai cac khoan chi ko co hoa don ra vi dang nao khi quyet toán cũng bị loại ra hết. Ngoai ra khi quy da het thi ban lam sao co the chi, tru khi nhu moi nguoi đã tư vấn là vay cá nhân. Nếu không muốn thì khi bạn treo ở khoản phải thu, ai chi khoản chi nào bạn treo vào tài khoản 138 vậy.

T

thaithai782006

Guest
9/10/06
18
1
0
45
Bến Tre
Mình hiểu vấn đề của bạn rồi.
Để cân đối lại quỹ tiền mặt, bạn nên làm hợp đồng vay vốn với các thành viên ban lãnh đạo.ok?

T

thaithai782006

Guest
9/10/06
18
1
0
45
Bến Tre
Nếu cần thiết ,mình sẽ giúp bạn biểu mẫu hợp đồng vay. Chuyện này mình làm hoài ah. Lúc trước mình làm cho CTY tư vấn kế toán,nên phải xửly1 chuyện này như cơm bữa. Chắc CTY bạn là CTY tư nhân nhỏ và vừa ?

D

Duong Mai Linh

Guest
3/4/07
19
0
0
Ha Noi
ThaiThai782006 oi, có thể gửi cho mình xin biểu mẫu hợp đồng vay banGĐ nhe. Và cho mình hỏi, khi lam biểu mẫu này thì chỉ cần chữ ký của 2 bên hay phai có bên công chứng nữa. Cảm ơn nha.

D

duyenngoc

Guest
19/7/06
13
0
0
39
Ha tay
trungtamthuongmai.com.vn
Các bạn ơi,
Cty mình có vốn điều lệ là 1tỷ, sau 3 năm kinh doanh, do nhập đầu vào NVL nhiều nên đến bg hàng tồn kho khá nhiều, đồng thời nếu tính đằng thẳng ra thì âm tiền mặt khoảng 600 triệu, mình đã để số tiền này nợ khách hàng, nhưng liệu như thế có ổn kg, rồi thì vẫn phải trả tiền khách hàng nữa. Mình muốn hỏi là liệu mình tăng vốn KD lên thì phải làm thủ tục gì, và thuế môn bài sẽ phải nộp nhiều hơn nữa, hoặc là mình có thể làm hợp đồng vay tiền của cá nhân nào đó, liệu như vậy có hợp lý kg?
Các bác có cao kiến gì giúp mình với
vốn điều lệ dưới 2 tỷ Thì thuế môn bài phải nộp là 1tr. Vậy Nếu bạn chỉ tăng thêm vốn điều lệ là 800tr nữa thì thuế môn bài vẫn chỉ là 1 tr mà thui.

R

Rangdong_com

Guest
30/11/06
5
0
0
41
Tuy Hòa Phú Yên
Tôi đồng ý với ý kiến của bạn Hằng Nga, theo tôi bạn nên loại bỏ những khoản chi ko có hóa đơn chứng từ hợp lý, hợp lệ ,vì trước sau gì cũng bị loại bỏ ra , làm như vậy thì tiền quỹ của mình bớt âm đi . Nếu âm nhiều wá bạn nên làm thêm hợp đồng vay bên ngoài nhưng lãi suất ko được cao hơn trong ngân hàng, vậy nhé
chúc bạn thành công

B

binhminhkt2

Guest
3/2/07
16
0
0
Ha noi
Thay đổi nguồn vốn kinh doanh

Bạn có thể xử lý trường hợp này bằng cách tạm mượn vốn kinh doanh của một cá nhân nào đó khi nào quỹ dôi ra thì bạn trả lại. Còn nếu thiếu quỹ dài dài thì thay đổi nguồn vốn đăng ký kinh doanh. Mình đã từng làm ở đơn vị mình như thế. Chúc bạn thành công!

Bạn cho mình hỏi cách thức cũng như thủ tục thay đổi nguồn nguồn vốn kinh doanh.
Cảm ơn bạn nhiều.

B

binhminhkt2

Guest
3/2/07
16
0
0
Ha noi
Cho mình hỏi cách thức cũng như thủ tục làm thay đổi nguồn vốn kinh doanh.
Góp bổ xung hay như thế nào? Cảm ơn nhiều

A

aceuni

Guest
Vậy các bạn làm ơn cho mình hỏi, cty mình mới thành lập bây giờ bắt đầu lập các sổ kế toán. Vốn điều lệ của cty là 1 tỷ. Cty mình đã nhập hàng về để bán nhưng vì chưa mua đc hóa đơn nên coi như chưa có khoản thu vào. Vậy khi làm sổ quỹ TM mình nên để số tiền có đầu kỳ là bao nhiêu bây giờ?
Cảm ơn các bạn nhiều:flower1:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA