Phí ngân hàng và phí chuyển khoản khác nhau thế nào?

• Thread starter fieldvn
  • Ngày gửi
F

fieldvn

Guest
12/1/06
67
0
0
42
Hà Nội
-Cty em có TGNH USD, em thấy có giấy rút tiền bằng ngoại tệ ở phần hạch toán của ngân hàng có phí ngân hàng. Ví dụ em rút 600USD thì:
Tiền nhận:600 USD
Phí NH: 2 USD
Thuế: 0,2 USD
Vậy em phải hạch toán như thế nào
-Em cũng kô hiểu là tại sao có lúc rút tiền thì mất khoản phí này và có lúc thì kô mất?
- Hiện nay em đang dùng hình thức CTGS, vậy khoản phí ngân hàng này em có phải lập thành một chứng từ ghi sổ riêng kô hay là em làm gộp vào cùng bảng với phí chuyển khoản?
Các bác giúp em mấy vấn đề đó nhá!!!:mrstraetz

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Trương Thu Hà

Guest
4/10/06
162
0
0
Gia Định
Bạn nên gọi điện gặp bộ phận dịch vụ KH và hỏi để được rõ.Theo mình đây là phí do ngân hàng hết ngoại tệ phải mua ở ngân hàng khác, pó tay luôn.
Tốt nhất là bạn hỏi họ.
Nhưng hạch toán thì bạn vẫn đưa phí này vào TK 642, có thể hiểu đây là phí quản lý tiền tệ, ngân hàng mà , nhiều phí lắm hic

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Khi bạn giao dịch bằng ngoại tệ ngân hàng sẽ thu một khoản phí, khoản phí này trừ trực tiếp vào tài khoản tiền gửi của bạn như một khoản dịch vụ mà ngân hàng cung cấp cho khách hàng. Theo tôi thì nếu công ty bạn giao dịch bằng tài khoản ngoại tệ thì bạn nên gộp vào bảng phí chuyển khoản. Vì kể cả bất cứ một giao dịch nào từ tài khoản tiền ngoại tệ đều bị thu phí.

T

Trương Thu Hà

Guest
4/10/06
162
0
0
Gia Định
Thu Trang ơi, bạn ấy nói là đi rút tiền mà, lúc thì bị thu lúc thì không, cái này muốn rõ phải hỏi NH thôi.

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Sao rút tiền lại phải trả phí ngân hàng nhỉ?! Ở công ty mình chỉ phải trả phí nếu chuyển tiền thanh toán qua ngân hàng thôi. Bạn hỏi lại ngân hàng cho rõ nhé.:dance2:

F

fieldvn

Guest
12/1/06
67
0
0
42
Hà Nội
đúng là bọn em rút tiền ngoại tệ nên phải mất phí bác ạ, còn có phiếu ngân hàng kô hạch toán phí là vì họ quên thôi. Cám ơn các bác nhé.

N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
Bạn rút ngoại tệ thì ngân hàng sẽ thu phí (phí giao dịch), khoản phí này bạn hạch toán vào chi phí quản lý

H

hienpmc

Trung cấp
6/11/06
93
0
6
Hà Nội
Mình đi rút ngoại tệ cũng chưa bị tính phí NH bao giờ cả, chỉ có phí báo có khi khách hàng chuyển tiền vào TK của mình thôi. Bạn xem lại xem có phải là khoản phí này ko. Mình cũng đưa vào 642.

F

fieldvn

Guest
12/1/06
67
0
0
42
Hà Nội
Em cũng hỏi bên ngân hàng nhưng họ trả lời là rút ngoại tệ thì mất phí. Chăng hiểu được, mình đi rút tiền của mình mà cũng mất phí nhỉ?

T

Thoxinh

Guest
29/11/06
1
0
0
Hà Nội
Ủa các bác ơi, em tưởng phí ngân hàng/phí chuyển tiền thì phải hạch toán vào 635 chứ nhỉ? sao lại hạch toán vào 642? Các bác giải thích giùm em với.

L

Le Thi Lan

Guest
8/1/07
23
0
0
Da Nang
Không phải là hạch toán vào TK 635 đâu nha vì nó là phí chuyển tiền mà. DO vậy bạn nên hạch toán khoản phí này vào TK 6245- phí,lệ phí. Còn tại sao thì bạn nên đọc sách nhé.

gautrang202

gautrang202

Guest
2/11/06
277
0
0
www.vicuocsong.net
Hệ thống tài khoản kế toán:
635: chi phí tài chính
642: chi phí quản lý doanh nghiệp.
- Khi bạn chuyển tiền hay phí ngân hàng như bạn nói là để phục vụ trong việc thanh toán tiền kinh doanh. Khi đó bạn hạch toán vào 642 hay 641
- Khi bạn chuyển tiền hay phí ngân hàng mà phục vụ trả lãi tiền vay hay góp vốn. Khi đó bạn hạch toán vào 635.
Thân.

N

nang tien ca

Guest
22/12/06
4
0
0
40
da nang
xin mọi người hãy cho ý kiến

Cho em hỏi ké với nếu công ty có tài khoản ở ngân hàng nhưng không khai báo với cơ quan thuế như vậy có được không, mặc dù hàng ngày vẫn giao dịch với ngân hàng.Có ảnh hưởng gì về sau này không ?

Sửa lần cuối:
N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Có một bạn hỏi là sao rút tiền mà bị tốn phí, kỳ dzậy???

Xin thưa rằng: có đó bạn. Không tin thì bạn đến giao dịch tại Ngân hàng ANZ, mỗi lần rút tiền VNĐ bạn bị tính phí thấp nhất là 1USD (họ sẽ áp tỷ giá quy ra VNĐ) hoặc 0,2% trên số tiền rút nếu phí cao hơn 1USD (Nếu bạn rút tiền bằng thẻ thì không chagre phí).

Nếu rút tiền bằng ngoại tệ thì bị charge phí 1% (không tính thêm phí rút tiền như ở trên).

P

poohlucky

Guest
20/1/07
5
0
0
HCMC
Ủa, phí ngân hàng/phí chuyển tiền chính là một dạng của mình dùng dịch vụ mua ngoài cho hoạt động kinh doanh mà. Thay vì mình fải bê một đống tiền mặt trả nợ cho Khàng. Nay chuyển vèo một cái. Hạch toán vào 642 là đúng rồi. Mà cụ thể em hạch toán 6427

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA