Sổ phụ ngân hàng

• Thread starter trangtran_bt
  • Ngày gửi
N

Ngô Vân Khánh

Guest
Bên mình thì ở bên NH Techcombank, mình thấy công ty bạn mình mở tại NH khác, cứ có nghiệp vụ phát sinh thì nhận được giấy báo Nợ, giấy báo Có. Vậy mà mình thấy ở Techcombank ko gửi cho mình, khi nào đến yêu cầu họ chỉ in giấy báo Nợ có liên quan đến thuế GTGT. Mình cũng ko hiểu như thế nào nữa? Có ai biết phải yêu cầu họ như thế nào ko? Đề họ gửi cho mình đầy đủ Giấy báo Nợ và Có khi phát sinh? Cám ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
babyan

babyan

Guest
2/3/06
263
0
0
nguoi lon
Bên mình thì ở bên NH Techcombank, mình thấy công ty bạn mình mở tại NH khác, cứ có nghiệp vụ phát sinh thì nhận được giấy báo Nợ, giấy báo Có. Vậy mà mình thấy ở Techcombank ko gửi cho mình, khi nào đến yêu cầu họ chỉ in giấy báo Nợ có liên quan đến thuế GTGT. Mình cũng ko hiểu như thế nào nữa? Có ai biết phải yêu cầu họ như thế nào ko? Đề họ gửi cho mình đầy đủ Giấy báo Nợ và Có khi phát sinh? Cám ơn nhiều!
Hàng tháng Techcombank vẫn in sao kê sổ phụ cho các doanh nghiệp. Doanh nghiệp đến lấy có ký vào sổ giao chứng từ cảu ngân hàng.
bạn chỉ đc lấy 1 bản gốc sao kê sổ phụ do ngân hàng in mà ko mất phí
Nếu bạn làm mất thì bạn phải mất phí để ngân hàng in lại

N

Ngô Vân Khánh

Guest
Tháng này mình vừa ra NH yêu cầu in sổ phụ và thấy có khoản phí cung cấp sao kê tài khoản mà, vậy là mình vẫn mất phần phí sao kê của tháng trước đó chứ có không mất phí đâu. Mà in sổ phụ theo tháng thì ko đầy đủ, đến khi mình in theo yêu cầu thì đầy đủ cả Giấy báo Nợ và báo Có. Ngân hàng này kinh doanh kiểu gì ko bít nữa?

C

Camry

Guest
25/4/06
50
0
6
Danang

Theo mình, sổ phụ chăng qua chỉ là liên thứ 3 hoặc bản sao của một chứng kế toán đã được hạch toán Nợ hoặc Có và được NH xác nhận giao dịch đó là đã được thực hiện. Khi giao dịch, bản gốc (tức là liên viết tay hoặc in bằng máy) sẽ bị thu lại NH gọi là chứng từ gốc (cái này nghe đâu NH lưu 20 năm thì phải). Để xác nhận kết quả giao dịch cho người được thanh toán cũng như người thanh toán, phía NH sẽ in ra hoặc sử dụng những liên còn lại để cung cấp cho các bên liên quan.
Tóm lại là, sổ phụ không nhất thiết phải là một quyển số mà nó có thể hiểu là một bản chứng từ phụ có đầy đủ chử ký của những người liên quan đến việc thanh toán của giao dịch đó.
Mồi giao dịch Nơ - Có phải có đầy đủ các sổ phụ đi kèm và chỉ có một bản duy nhất. Nếu sổ phụ bị mất chỉ còn cách là lấy chứng từ gốc photo ra nữa thôi.
Còn về phía NH, mỗi một giao dịch đều bắt buộc phải có chứng từ đồng nghĩa với việc phải có sổ phụ và phải cung cấp cho KH. Nếu như bạn nói ở trên là Techcombank không cung cấp là họ đã sai và bạn có quyền yêu câu người ta cung cấp.
Bạn nên yêu cầu hàng tháng sao kê tài khoản và yêu cầu chứng từ xác nhận các giao dịch đó. Nếu không cung cấp bạn cứ gặp trực tiếp Lãnh đạo của họ. Theo tôi nếu không cung cấp thì không đúng đâu.
Ví dụ nhé: nếu bạn làm đám cưới và 10 người bạn chuyển cho bạn mỗi người 100.000 đồng qua tài khoản, nếu không có sổ phụ làm sao bạn biết ai chuyển mà cảm ơn.
Cứ hỏi vậy họ sẽ cung cấp sổ phụ cho bạn thôi. Chúc may mắn.

C

Camry

Guest
25/4/06
50
0
6
Danang
Tháng này mình vừa ra NH yêu cầu in sổ phụ và thấy có khoản phí cung cấp sao kê tài khoản mà, vậy là mình vẫn mất phần phí sao kê của tháng trước đó chứ có không mất phí đâu. Mà in sổ phụ theo tháng thì ko đầy đủ, đến khi mình in theo yêu cầu thì đầy đủ cả Giấy báo Nợ và báo Có. Ngân hàng này kinh doanh kiểu gì ko bít nữa?

Mức phí là do từng NH Quy định thôi, bạn giao dịch ở NH nào vậy?
Việc cung cấp Giấy báo Nợ - Có và sao kê của tháng trước là bình thường và không thu phí các NH vẫn làm như vậy mà (với điều kiện bạn không xin cung cấp lại lần thứ 2).
Kế toán bên mình giao dịch ở Vietcombank hàng tháng vẫn lấy đủ mà có nghe nói đến phí đâu. Bạn hỏi lại thử xem???

N

Ngô Vân Khánh

Guest
Mình giao dịch với Techcombank mà, ở đó họ còn có bảng thông báo mức thu phí sao kê

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc

bạn ơi.Lấy sổ phụ thì không mất chi phí nhưng in sao kê tài khoản của tháng trước mất chi phí là đúng rồi.Than phiền chi nữa bạn ơi.:cool2:

N

ngohuyphuong

Guest
Nhưng khi phát sinh giao dịch nhận tiền thanh toán từ nước ngoài trả cho ben minh thì minh thấy có chênh lệc một khoản vài chục đô giữa tiền giá trị hàng bán và tiền khách hàng trả, mình nghe nói đó có thể là phí ngân hàng, nhung mình k có chứng từ nào cho khoản chênh lệch đó

Cong ty minh cung gap truong hop nhu vay ma khong biet ly do

O

Omely

Trung cấp
14/8/07
123
1
0
TPHCM
Bên mình cũng có trường hợp như bạn, trên sổ phụ có ghi chung với dòng người ta thanh toán cho mình là trừ phí+Vat...
Thì khi hạch toán bạn vẫn ghi là khách hàng trả đủ theo hóa đon, rồi thêm một bút toán là phí nhận tiền là cân liền thôi.

O

Omely

Trung cấp
14/8/07
123
1
0
TPHCM
À quên, có thể là trong hợp đồng có qui định là bên mình chịu phí chuyển tiền nên bên mua người ta trừ trước trong tiền nợ mình đó mà.

V

vumailien

Guest
31/7/07
5
0
0
Hà nội
Trong trường hợp làm thất lạc sổ phụ ngân hàng thì cơ quan thuế có đồng ý để mình lấy Bảng in sao kê để làm chứng từ thay thế không? Công ty mình hay rút tiền bằng Séc có được không? (hì hì, minh mơi làm kế toán mà)

C

Chuotbeo

Guest
16/8/07
9
0
0
39
BIDV
Mình làm bên BIDV, mình xin mạn phép trả lời về 1 số thắc mắc của các bạn như sau:(mình trả lời căn cứ trên quy định của BIDV và giả sử các bạn đang sử dụng dịch vụ của BIDV)
- Sổ phụ là bản ghi tất cả các giao dịch phát sinh nợ, có của 1 công ty trong 1 thời gian nhất định (Sổ phụ 1 tháng cũng có thể coi như sổ cái tài khoản 112 của doanh nghiệp vậy)
- Về nguyên tắc, ngày nào bên DN có phát sinh thì ngân hàng phải in sổ phụ cho DN. Vào ngày cuối cùng của tháng, hệ thống phần mềm của ngân hàng sẽ tự động tính lãi hàng tháng cho DN, và ngày đầu tiên của tháng sau Giao dịch viên có nhiệm vụ in lãisổ phụ của cả tháng trước cho khách hàng. Mỗi sổ phụ đều kèm theo chứng từ gốc (uỷ nhiệm chi, hoá đơn thu phí, phiếu thu nợ....) Mỗi lần trả sổ phụ thì giao dịch viên đều phải cho khách hàng kí nhận (đề phòng khách hàng lấy rồi kêu chưa lấy). Sổ phụ sẽ là chứng từ để DN xác nhận số dư, các giao dịch phát sinh đối với cơ quan thuế hoặc công ty kiểm toán. Tất cả đều free và là nghĩa vụ của BIDV với DN.
- Trong trường hợp khách hàng làm mất sổ phụ (rõ ràng tại DN nhá, có ký nhận đàng hoàng rồi mà) muốn xin xác nhận số dư thì sẽ phải tính phí: 50.000VND/1 bản đầu tiên và 5000VND các bản sao tiếp theo.
- Trường hợp nhận tiền từ nước ngoài chuyển về mà bị trừ tiền là do bên chuyển tiền đặt lệnh: PHÍ DO ĐƠN VỊ HƯỞNG CHỊU. Số phí này do ngân hàng CHUYỂN thu nên không thể hiện được trên chứng từ mà BIDV (ngân hàng NHẬN lệnh) giao cho DN (trừ trường hợp bên ngân hàng CHUYỂN có ghi rõ trên trường nội dung) Còn trong trường hợp phí do BIDV thu thì chắc chắn sẽ thể hiện trên chứng từ. Khi đó các bạn kế toán DN mang chứng từ về cứ cho vào 635 là xong mà.
BIDV hiện nay đang mở rộng dịch vụ nhắn tin số dư qua điện thoại di động - thật rẻ, thật an toàn, thật tiện lợi.
Ngoài ra DN nào xài sang hơn 1 chút thì có thể sử dụng dịch vụ gửi sao kê qua email (Công nghệ cao nhể ^.^)
BIDV - hợp tác và thành công

C

Chuotbeo

Guest
16/8/07
9
0
0
39
BIDV
Về việc giấy báo nợ và báo có, xin trình bày như sau:
- Báo nợ: nôm na là chứng từ lý giải tại sao tiền trong tài khoản của bạn lại bị hao hụt như vậy, cơ bản gồm 3 loại:
+ 1 là do DN giao cho BIDV để đặt lệnh chuyển tiền đi: Uỷ nhiệm chi, Giấy lĩnh tiền mặt ...
+ 2 là các chứng từ thu phí của NH với DN : Hoá đơn thu phí (phí xác nhận cung cấp số dư, xác nhận giao dịch đảm bảo...), Phiếu hạch toán, Phiếu thu nợ
+ 3 là các Uỷ nhiệm thu - do các đối tác của DN nhờ BIDV thu hộ 1 khoản nợ nào đó của DN (trường hợp này nếu BIDV thu thì phải có sự chấp thuận của chủ tài khoản)
- Báo có: lại nôm na là chứng từ lý giải tại sao trong tài khoản của mình lại có tiền và do ai chuyển tới
Báo có và báo nợ là chứng từ mà bắt buộc BIDV phải cung cấp kém theo sổ phụ cho khách hàng. Free

C

Camry

Guest
25/4/06
50
0
6
Danang
Mình làm bên BIDV, mình xin mạn phép trả lời về 1 số thắc mắc của các bạn như sau:(mình trả lời căn cứ trên quy định của BIDV và giả sử các bạn đang sử dụng dịch vụ của BIDV)
- Sổ phụ là bản ghi tất cả các giao dịch phát sinh nợ, có của 1 công ty trong 1 thời gian nhất định (Sổ phụ 1 tháng cũng có thể coi như sổ cái tài khoản 112 của doanh nghiệp vậy)
- Về nguyên tắc, ngày nào bên DN có phát sinh thì ngân hàng phải in sổ phụ cho DN. Vào ngày cuối cùng của tháng, hệ thống phần mềm của ngân hàng sẽ tự động tính lãi hàng tháng cho DN, và ngày đầu tiên của tháng sau Giao dịch viên có nhiệm vụ in lãisổ phụ của cả tháng trước cho khách hàng. Mỗi sổ phụ đều kèm theo chứng từ gốc (uỷ nhiệm chi, hoá đơn thu phí, phiếu thu nợ....) Mỗi lần trả sổ phụ thì giao dịch viên đều phải cho khách hàng kí nhận (đề phòng khách hàng lấy rồi kêu chưa lấy). Sổ phụ sẽ là chứng từ để DN xác nhận số dư, các giao dịch phát sinh đối với cơ quan thuế hoặc công ty kiểm toán. Tất cả đều free và là nghĩa vụ của BIDV với DN.
- Trong trường hợp khách hàng làm mất sổ phụ (rõ ràng tại DN nhá, có ký nhận đàng hoàng rồi mà) muốn xin xác nhận số dư thì sẽ phải tính phí: 50.000VND/1 bản đầu tiên và 5000VND các bản sao tiếp theo.
- Trường hợp nhận tiền từ nước ngoài chuyển về mà bị trừ tiền là do bên chuyển tiền đặt lệnh: PHÍ DO ĐƠN VỊ HƯỞNG CHỊU. Số phí này do ngân hàng CHUYỂN thu nên không thể hiện được trên chứng từ mà BIDV (ngân hàng NHẬN lệnh) giao cho DN (trừ trường hợp bên ngân hàng CHUYỂN có ghi rõ trên trường nội dung) Còn trong trường hợp phí do BIDV thu thì chắc chắn sẽ thể hiện trên chứng từ. Khi đó các bạn kế toán DN mang chứng từ về cứ cho vào 635 là xong mà.
BIDV hiện nay đang mở rộng dịch vụ nhắn tin số dư qua điện thoại di động - thật rẻ, thật an toàn, thật tiện lợi.
Ngoài ra DN nào xài sang hơn 1 chút thì có thể sử dụng dịch vụ gửi sao kê qua email (Công nghệ cao nhể ^.^)
BIDV - hợp tác và thành công

Quảng cáo dữ quá ta, chắc mình phải mở một tài khoản bên này quá.

C

Chuotbeo

Guest
16/8/07
9
0
0
39
BIDV
Không phải quảng cáo suông đâu, Ngân hàng nào bây giờ chả lấy chất lượng dịch vụ làm hàng đầu

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Quảng cáo dữ quá ta, chắc mình phải mở một tài khoản bên này quá.

Không chỉ riêng NH nào đâu.Hầu như NH nào cũng rất trú trọng tới việc chất lượng phục vụ khách hàng nên bây giờ KH đúng là thượng đế đó bạn ạ.^_^

H

hoangyenpro

Guest
23/4/08
33
0
0
somewhere
Các anh chị cho em hỏi, việc viết séc và UNC khác nhau như thế nào ạ? Em chưa có kinh nghiệm nhưng em thấy khi DN muốn chi tiền qua NH có thể viết séc, nhưng cũng có trường hợp viết UNC:wall:. Mong các anh chị giải đáp giúp!

thanhkien78

thanhkien78

Trung cấp
10/8/06
141
4
0
45
Maritime Bank - Ninh Bình
Các anh chị cho em hỏi, việc viết séc và UNC khác nhau như thế nào ạ? Em chưa có kinh nghiệm nhưng em thấy khi DN muốn chi tiền qua NH có thể viết séc, nhưng cũng có trường hợp viết UNC:wall:. Mong các anh chị giải đáp giúp!

Khi C.ty của bạn muốn thanh toán cho khách hàng, và khách hàng yêu cầu nhận tiền mặt, thì sẽ công ty sẽ phát hành séc để khách hàng nhận tiền mặt tại NH.

Trường hợp khách hàng yêu cầu chuyển tiền vào TK của khách hàng thì C.ty bạn sẽ viết UNC để NH thực hiện.

boyloveslife

boyloveslife

Guest
8/6/08
47
0
0
37
Thanh Hóa
Hay quá, dù post đã cũ nhưng vẫn mở mang đc khối thứ

C

cuongvinha6

Trung cấp
9/5/08
100
0
0
Hà Nội
Trường hợp khách hàng yêu cầu chuyển tiền vào TK của khách hàng thì C.ty bạn sẽ viết UNC để NH thực hiện.

Có cả trường hợp phát hành séc chuyển khoản được mà. khách hàng cầm séc chuyển khoản đưa cho ngân hàng (thường nộp cho ngân hàng thụ hưởng), ngân hàng sẽ làm thủ tục để chuyển séc cho ngân hàng trả tiền và thanh toán.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA