Sổ phụ ngân hàng

• Thread starter trangtran_bt
  • Ngày gửi
T

trangtran_bt

Guest
21/12/06
44
0
6
40
binh duong
:quiet: Chào các anh chị.
Anh chi nào biết co thể giải thích dùm em sổ phụ ngân hàng là sổ gì, nó có phải là pasbook k?Và ai giữ nó? Khi nào thì cần dùng sổ phụ? Mong được hồi âm.Cám ơn rấtnhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mai_huyen

Guest
19/12/06
14
3
3
Hà nội
Theo mình hiểu sổ phụ ngân hàng là chứng từ đối chiếu giữa các nghiệp vụ của Công ty mình với ngân hàng.Trong tháng có các nghiệp vụ liên quan đến tiền gửi ngân hàng thì cuối tháng bạn ra ngân hàng lấy sổ phụ của ngân hàng về để đối chiếu,có sai sót,nhầm lẫn thì cần phải thông báo với ngân hàng ngay để điều chỉnh.Sổ phụ ngân hàng cũng là chứng từ quan trọng do vậy bạn cũng cần phải giữ cẩn thận.

• Like
Reactions: vipmeli
L

L'amour

Trung cấp
11/12/06
199
3
18
43
Sans frontieres
Bạn Huyền nói đúng rồi. Sổ phụ Ngân hàng là chứng từ rất quan quan trọng, chứng minh các NV Ngân hàng cty bạn hạch toán là có thật. Hiện nay chứng từ NH ngày càng quan trọng vì các khoản TT nợ khách hàng, chi trả lương, góp vốn ... hầu hết đều được thực hiện qua NH nên phải lưu giữ cẩn thận để chứng minh với thuế, kiểm toán về tình hình của một cty.

• Like
Reactions: vipmeli
T

trangtran_bt

Guest
21/12/06
44
0
6
40
binh duong
Vì công ty mình có cái sổ Ngân hàng mà gọi là passbook, mổi khi có giao dịch với ngân hàng thì mình đều mang cái passbook này theo để cập nhật các giao dịch đó vào sổ.Nhưng khi phát sinh giao dịch nhận tiền thanh toán từ nước ngoài trả cho ben minh thì minh thấy có chênh lệc một khoản vài chục đô giữa tiền giá trị hàng bán và tiền khách hàng trả, mình nghe nói đó có thể là phí ngân hàng, nhung mình k có chứng từ nào cho khoản chênh lệch đó.Mình k biết làm sao?Và mình mình thắc mắc là cái phí ngân hàng này nó có thể hiện trên sổ phụ k?Mong hồi âm.Thanks a lot

L

L'amour

Trung cấp
11/12/06
199
3
18
43
Sans frontieres
-Quyển sổ đó của bạn chỉ là để bạn ghi nhớ các giao dịch đã được thực hiện không phải chứng từ NH.
- Khi khách hàng trả tiền dù trong nước hay ngoài nước thì khách trả bao nhiêu NH phải ghi rõ bấy nhiêu không được trừ phí NH vào khoản tiền khách trả. Số chênh lệch đó là khách hàng chưa trả hết nợ cho cty bạn.
Phí NH thu được thể hiện rõ trên sổ phụ NH.
Lưu ý chỉ khi bạn chuyển tiền mới mất phí còn nhận tiền thì không mất phí gì cả.

M

mai_huyen

Guest
19/12/06
14
3
3
Hà nội
Mình cũng không hiểu về cái passbook này lắm,nhưng khi mình đến ngân hàng giao dịch đều có các chứng từ như nộp tiền vào TK thì có giấy nộp tiền,chi trả tiền thông qua ngân hàng thì có giấy ủy nhiệm chi,...Hàng tháng mình đều qua ngân hàng lấy sổ phụ về mà.Bạn thử qua ngân hàng hỏi xem.Ngân hàng nào cũng có in sổ phụ để tiện Công ty tiện theo dõi mà.Tiền chênh lệch giữa giá trị hàng bán và tiền khách trả là khỏan phí ngân hàng đó.Khỏan phí này sẽ được thể hiện trong sổ phụ.

V

vuvanchien20027

Guest
11/5/06
8
0
0
Hà nội
Sổ phụ ngân hàng cũng kèm theo chứng từ gốc chứ ko phải là ko quan trọng đâu. Có những trường hợp chuyển tiền bằng UNC nhưng sai tên, số TK vậy các bạn định khoản ntn dc? vì vậy nếu hôm nay có phát sinh nghiệp vụ ngân hàng thì một hai hôm sau bạn phải ra lấy ngay sổ phụ về để có chứng từ gốc mà hạch toán.Còn việc chuyển tiền qua ngân hàng thì đã có kế toán thanh toán và thủ quỹ theo dõi cập nhật hàng ngày, còn KT ngân hàng thì phải có sổ phụ về hãy nên hạch toán.

Việc trả tiền từ nước ngoài về thì mất phí là đúng rồi.Mà ngân hàng nước ngoài họ thu thì làm gì có sổ phụ.Nếu bạn mở tài khoản tiền vay thì sẽ thấy khi vay tiền ngân hàng để thanh toán cho người bán vào tài khoản của người bán khác hệ thống với ngân hàng mình vay thì mình cũng mất phí chuyển tiền.
Chuc bạn thành công

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
M

Mayxanh

Guest
20/9/06
4
2
0
Sai Gon
Chào các bạn,
Mình đọc qua các trả lời của các bạn thì mình có ý kiến sau:
-Sổ phụ ngân hàng:Cũng tùy ngân hàng ,có ngân hàng sử dụng sổ phụ bằng tờ rời ( chẳng hạn như: ACB, SCB, VCB...) cũng có ngân hàng sử dụng sổ phụ bằng cuốn(như:CHOHUNG VINA BANK...)
Đối với tờ rời: Khi cty có yêu cầu in sổ phụ hàng ngày hoặc hàng tháng thì khi có phát sinh ghi nợ hoặc ghi có thì mỗi ngày ngân hàng điều phải in sổ phụ (cty muốn đến lấy lúc nào cũng được nhưng phải sau phát sinh ít nhất 1 ngày mới in được sổ, còn in sổ phụ hàng tháng thì cuối tháng khoảng 5tây tháng sau mới nhận được sổ phụ). Trên sổ phụ ghi chi tiết từng món ghi nợ , ghi có trong ngày là bao nhiêu,đồng thời có kèm theo chứng từ ,phiếu hoạch toán .Chẳng hạn cty chuyển tiền tt thì theo lệch chuyển tiền hoặc UNC phí ngân hàng do người chuyển tiền chịu hay người thụ hưởng chịu.Nếu phí chuyển tiền do người trả chịu thì phải có phiếu hạch toán ghi rõ tiền phí là bao nhiêu và VAT là bao nhiêu ? đồng thời dùng chứng từ đó để kê khai thuế đầu vào nữa.
Đối với sổ phụ bằng cuốn: Khi có phát sinh thì ngân hàng ghi nhận nhưng đến khi nào cty mang sổ đến ngân hàng thì ngân hàng mới in ra sổ để theo dõi.còn phí ngân hàng chuyển tiền thì theo lệnh NH vẫn thu nhưng không có phiếu hạch toán nên không kê khai thuế được.
-Phí ngân hàng nước ngoài chuyển tiền: Cũng giống như mình đã đề cập ở trên.Khi khách hàng thanh toán tiền hàng cho bất cứ ai thì phải có lệnh chuyển tiền.Trên lệnh chuyển tiền có yêu cầu phí trong nước và phí nước ngoài .Trường hợp phí trong nước và phí nước ngoài đều do người thụ hưởng chịu thì mình chịu 2 khoản phí (ngoài nước & trong nước); khoản phí nước ngoài hoàn toàn không có chứng từ là đã bị cắt phí trước khi nhận báo có.khoản phí trong nước là khi đã nhận được báo có thì mới cắt phí, phí này có chứng từ của NH.

Q

Quangtran

Guest
30/12/06
3
0
0
46
TP.HCM
trangtran_bt nói:
:quiet: Chào các anh chị.
Anh chi nào biết co thể giải thích dùm em sổ phụ ngân hàng là sổ gì, nó có phải là pasbook k?Và ai giữ nó? Khi nào thì cần dùng sổ phụ? Mong được hồi âm.Cám ơn rấtnhiều

Sổ phụ NH là sổ liệt kê tất cả các nghiệp vụ ghi nợ và ghi có tài khoản TGHN của DN bạn. Cuối tháng bạn có thể yêu cầu NH gởi sổ phụ cho bạn để đối chiếu với TK TGNH có đúng kg?
Chúc bạn vui vẽ !

T

trangtran_bt

Guest
21/12/06
44
0
6
40
binh duong
Cam on mọi người đã nhiệt tình trả lời giúp mình

M

Manh_sbv

Guest
30/12/04
42
0
0
Hà Nội
Có lẽ Mây Xanh là người làm ngân hàng nên trả lời rõ nhất. Để giúp các bạn hiểu thêm về sổ phụ NH tôi xin giải thích thêm:
Thực chất của sổ phụ ngân hàng là sổ kế toán chi tiết của tài khoản chi tiết. SỔ kế toán chi tiết ghi nhật tất cả các phát sinh trong ngày của tài khoản đó, số dư đầu, dư cuối và số lùy kế tháng, năm của tài khoản chi tiết đó. Trong ngân hàng bất cứ một tài khoản chi tiết nào cũng có một sổ như vậy. Mỗi một tài khoản tiền gửi của khách hàng, ngân hàng mở một tài khoản chi tiết để theo dõi. Theo đó sẽ có sổ kế toán chi tiết tài khoản 4211 tiền gửi không kỳ hạn cũng vậy. Sổ KTCT theo dõi đầy đủ các giao dịch của khách hàng phát sinh qua tài khoản này.
Thực chất sổ này chỉ sử dụng trong ngân hàng, tuy nhiên do ngân hàng phải thường xuyên gửi xác nhận các giao dịch của khách hàng nên sử dụng luôn sổ KTCT này cho tiện.
Việc thu phi thanh toán chuyển tiền từ NN về có thể NH nước ngoài đã thu phí, tức là ko phải thu phí từ tài khoản 4211 tại NH nơi các bạn giao dịch nên sổ phụ không thể hiện.

thanhkien78

thanhkien78

Trung cấp
10/8/06
141
4
0
45
Maritime Bank - Ninh Bình
L'amour nói:
- Khi khách hàng trả tiền dù trong nước hay ngoài nước thì khách trả bao nhiêu NH phải ghi rõ bấy nhiêu không được trừ phí NH vào khoản tiền khách trả. Số chênh lệch đó là khách hàng chưa trả hết nợ cho cty bạn.
Lưu ý chỉ khi bạn chuyển tiền mới mất phí còn nhận tiền thì không mất phí gì cả.

L'amour có lẽ hiểu sai rồi.
Việc bên nào chịu phí chuyển tiền thường được quy định rõ trong các hợp đồng của khách hàng. Chứ không phải nhất thiết là chỉ bên chuyển tiền phải trả. VD:

Cty A chuyển tiền trả tiền hàng cho C.ty B (theo hợp đồng A1234) là 1 tỷ đồng.
- Nếu trong hợp đồng A1234 ghi bên A chịu phí chuyển tiền thì A phải trả phí bằng tiền mặt (or chuyển khoản) là 500.000 đ, và B nhận đủ số tiền 1 tỷ.
- Nếu trong HD A1234 ghi rõ bên B chịu phí, thì khi B nhận được tiền thì chỉ còn lại là 999.500.000 đ (vì 500.000 đã bị tính trả phí).
- Nếu HD A1234 ghi cả 2 bên cùng chịu phí thì bên A phải trả luôn 250.000 và bên B chịu 250.000 và khi B nhận được tiền chỉ còn lại 999.750.000 đồng.

Cách chuyển tiền mà bên chuyển tiền chịu chỉ là cách chuyển tiền truyền thống, và thông dụng hiện nay.

• Like
Reactions: vipmeli and mai12
P

phuc_tckt

Guest
21/3/07
32
0
0
40
Bên kia sông Đuống
-Quyển sổ đó của bạn chỉ là để bạn ghi nhớ các giao dịch đã được thực hiện không phải chứng từ NH.

Cho mình hỏi chút!
Ngày trước mình có làm KT cho 1 c.ty, c.ty đó có các khoản GD với 1 c.ty A bênẢTung Quốc (VD: theo HĐ 1 tháng thì C.ty bên A phải trả cho c.ty mình 1000$ tiền dịch vụ, nhưng khi theo rõi trên Sổ phụ NH lúc nhận được tiền thì rõ ràng C.ty kia đã trả đủ 1000$ nhưng bên mình vẫn ko nhận được đủ 1000$, mà thấy NH giữ lại tiền phí gì đó, nghĩa là sao vậy các bạn, ai biết xin chỉ dùm với!

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Cho mình hỏi chút!
Ngày trước mình có làm KT cho 1 c.ty, c.ty đó có các khoản GD với 1 c.ty A bênẢTung Quốc (VD: theo HĐ 1 tháng thì C.ty bên A phải trả cho c.ty mình 1000$ tiền dịch vụ, nhưng khi theo rõi trên Sổ phụ NH lúc nhận được tiền thì rõ ràng C.ty kia đã trả đủ 1000$ nhưng bên mình vẫn ko nhận được đủ 1000$, mà thấy NH giữ lại tiền phí gì đó, nghĩa là sao vậy các bạn, ai biết xin chỉ dùm với!

Có nghĩa là bên bạn phải chịu phần phí chuyển tiền đó. Trong báo có ghi rõ đó.

P

phuc_tckt

Guest
21/3/07
32
0
0
40
Bên kia sông Đuống
Có nghĩa là bên bạn phải chịu phần phí chuyển tiền đó. Trong báo có ghi rõ đó.
Cảm ơn bạn đã trả lời cho mình!
Mình tất nhiên biết là như vậy là bên mình mất phí rồi! Nhưng như vậy có nghĩa là thực tế C.ty A bên TQ trả thiếu tiền mình đúng ko (Hợp đồng là 1000$, C.ty A cũng đi chuyển thể hiện trên sổ phụ là 1000$ nhưng phí thì NH lại đánh vào C.ty mình- có hợp lý ko?. Và theo mình nghĩ chẳng lẽ người nhận tiền cũng mất phí?)

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Mình xin đóng góp ý kiến về vấn đề này như sau:

Khi bên nước ngoài chuyển trả tiền hàng về VN, ví dụ chuyển 10.000USD, họ sẽ phải trả phí chuyển khoản tiền này về VN, tuy nhiên công ty tại VN chỉ nhận được 9.980 USD, 20USD chênh lệch đó là phí ngân hàng trung gian trừ. Công ty sẽ định khoản như sau:

nhận tiền hàng: N112/ C131: 10.000
Phí ngân hàng trung gian: N642/ C112: 20

T

thuhuyen306kt

Guest
3/3/07
29
0
0
Ha Noi
cho mình hỏi thêm một chút: cuối tháng mình mới lên ngân hàng lấy sổ phụ do đó tất cả các định khoản của mình từ khi xuất tiền ra khỏi quỹ là mình đã hạch toán luôn là trả tiền hàng rồi và không định khoản qua TK tiền đang chuyển 113, còn khi nào lấy sổ phụ thì mình đối chiếu thôi. Do vậy hệ thống sổ sách của mình không có TK 113. Có bạn nào làm như mình không vậy?

htlinh

htlinh

Trung cấp
3/1/07
70
0
6
hà nội
Các bạn cho mình hỏi thêm, nếu trong tháng không có nghiêp vụ phát sinh thì mình có nhất thiết phải ra lấy sổ phụ không, để đến khi nào có phát sinh nghiệp vụ thì in một bản tổng hợp của mấy tháng luôn.
Nếu không có nghiệp vụ phát sinh thì hàng tháng ngân hàng vẫn trả lãi tiền gửi nếu số dư TK lớn hơn số dư tối thiểu, còn nếu số dư TK < số dư tối thiểu thì phải nộp phí số dư tối thiểu là 33000(đã bao gồm VAT).
Ngân hàng bên mình vừa thông báo nếu lấy sổ phụ cả tháng thì mất phí
22000 đ (đã có VAT%) còn lấy theo yêu cầu thì 3300 đ/tờ, trong khi hiện tại công ty mình rất ít nghiệp vụ thanh toán qua ngân hàng(6 tháng mới phát sinh 1 nghiệp vụ)

*****winer

*****winer

Bushido
cho mình hỏi thêm một chút: cuối tháng mình mới lên ngân hàng lấy sổ phụ do đó tất cả các định khoản của mình từ khi xuất tiền ra khỏi quỹ là mình đã hạch toán luôn là trả tiền hàng rồi và không định khoản qua TK tiền đang chuyển 113, còn khi nào lấy sổ phụ thì mình đối chiếu thôi. Do vậy hệ thống sổ sách của mình không có TK 113. Có bạn nào làm như mình không vậy?

Bạn ko nhất phải theo doi qua 113 làm gì vì khi lấy sổ phụ mình dựa vào ngày tháng trên đó để ghi các nghiệp vụ KTPS là đưiợc, còn 113 chỉ để theo doi những khoản đang chuyển với thời gian dài và không định kỳ thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA