Hỏi cách chỉnh column đặc biệt trong Excel

• Thread starter hoaidung
  • Ngày gửi
H

hoaidung

Guest
27/10/06
3
0
0
39
TPHCM
Mình hiện đang gặp khó khăn về việc chỉnh column trong Excel:

Mình có tổng cộng 28 cột trong 1 bản tính -> kéo theo bản tính khá dài, phải rê chuột sang phải 1 lúc thì mới kéo tới cột 28. Mình muốn hỏi: bây giờ mình muốn giữ 4 column đầu tiền là cố định, các column còn lại từ 5-28 là di động theo việc rê chuột.

Hay nói đơn giản hơn: bảng tính của mình có 28 cột, kéo chuột từ trái sang phải trong bản tính như thông thường thì để thấy được các cột càng về sau thì các cột phía trước bị che đi nhưng ở đây mình muốn các cột số 1-4 là đứng yên không bị che dù di chuyển chuột cỡ nào đi nữa, chỉ có các cột từ số 5-28 là di chuyển theo hướng rê chuột từ trái sang phải của bảng tính.

Mình thấy 1 số biểu mẫu excel làm sẵn làm được việc này nhưng mình không biết làm sao để chỉnh được giống vậy.

Chú thích: cột 1-4 trong bản tính của mình là gồm các cột (STT, Mặt hàng, chủng loại, gói), các cột 5-28 là các cột về số lượng tồn, nhận, bán các mặt hàng theo tuần và tháng.

Cám ơn các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
F

farway72

Guest
22/12/05
53
0
0
52
HN
hoaidung nói:
Mình muốn hỏi: bây giờ mình muốn giữ 4 column đầu tiền là cố định, các column còn lại từ 5-28 là di động theo việc rê chuột.

Bạn đánh dấu khối cột 5===>vào window===> chọn freeze panes hoặc split.

Nếu bạn muốn dòng đầu tiên và 4 cột đầu tiên đứng yên thì bạn đặt con trỏ chuột vào ô E5, và làm các bước như trên.

T

Trần Lan Phương

Guest
12/12/06
10
0
0
HÀ NỘI
Cách cố định cột hoặc hàng.
* Bạn muốn cố định hàng:
Bạn chọn một ô nằm sát dưới hàng định cố định.Từ menu chính nhấn window và chọn freeze panes
* Bạn muốn cố định cột:
Bạn chọn một ô nằm sát bên phải cột cần cố định. Từ menu chính nhấn window và chọn freeze panes.
Còn muốn xóa bỏ cố định cột, hàng bạn chỉ cần nhấn chuột vào ô sát bên phải cột cố định hoặc ô nằm sát dưới hàng cần cố định. Từ meu chính nhấn window và chọn unfreeze panes.
Chúc thành công

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA