Hóa đơn không có dấu tròn, có được coi là hợp lệ không?

  • Thread starter tiểu my
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

tiểu my

Guest
#1
Các anh chị cho em hỏi, khi em mua hàng ở một cửa hàng , cửa hàng đó có mã số thuế nhưng chỉ xuất hóa đơn bán hàng thông thường chỗ phần ký của thủ trưởng đơn vị không có mộc tròn của công ty, em hỏi sao có mã số thuế mà lại ko có mộc tròn của công ty thì người bán hàng nói là vì ko phải là công ty nên ko có mộc tròn! Em muốn hỏi là nếu ko có mộc tròn thì hóa đơn đó có được xem là chứng từ hợp lệ hay ko? Có phải cửa hàng chỉ có mã số thuế chứ ko có mộc tròn ?
 
T

Trương Thu Hà

Thành viên sơ cấp
4/10/06
164
0
0
Gia Định
#2
Đúng rồi đó bạn, hợp lệ mà .Nhưng họ có dấu vuông ở phía trên.
 
Great life

Great life

Thành viên sơ cấp
20/11/06
145
0
0
Gửi lời yêu thương
#3
tiểu my nói:
Các anh chị cho em hỏi, khi em mua hàng ở một cửa hàng , cửa hàng đó có mã số thuế nhưng chỉ xuất hóa đơn bán hàng thông thường chỗ phần ký của thủ trưởng đơn vị không có mộc tròn của công ty, em hỏi sao có mã số thuế mà lại ko có mộc tròn của công ty thì người bán hàng nói là vì ko phải là công ty nên ko có mộc tròn! Em muốn hỏi là nếu ko có mộc tròn thì hóa đơn đó có được xem là chứng từ hợp lệ hay ko? Có phải cửa hàng chỉ có mã số thuế chứ ko có mộc tròn ?
Đúng rồi, các cửa hàng và các doanh nghiệp tư nhân không có tư cách pháp nhân nên không có dấu tròn.

Như bạn Trương Thu Ha nói đó, các cửa hàng hoặc các doanh nghiệp tư nhân thì sẽ có dấu Mã số thuế (dấu vuông). Đừng lo lắng nhé. Hóa đơn đó hợp lệ nhưng nhớ có đủ chữ ký nhé.
 
Katherine

Katherine

Mẹ xinh con đẹp!
22/7/06
200
3
16
Searching...
#4
Đỗ Hoàng Nhi nói:
Đúng rồi, các cửa hàng và các doanh nghiệp tư nhân không có tư cách pháp nhân nên không có dấu tròn.Như bạn Trương Thu Ha nói đó, các cửa hàng hoặc các doanh nghiệp tư nhân thì sẽ có dấu Mã số thuế (dấu vuông). Đừng lo lắng nhé. Hóa đơn đó hợp lệ nhưng nhớ có đủ chữ ký nhé.
Ặc sai rồi nhé. Ai bảo DNTN ko có dấu tròn nào?
 
aThuan

aThuan

Thành viên thân thiết
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
#5
Đỗ Hoàng Nhi nói:
Đúng rồi, các cửa hàng và các doanh nghiệp tư nhân không có tư cách pháp nhân nên không có dấu tròn.

Như bạn Trương Thu Ha nói đó, các cửa hàng hoặc các doanh nghiệp tư nhân thì sẽ có dấu Mã số thuế (dấu vuông). Đừng lo lắng nhé. Hóa đơn đó hợp lệ nhưng nhớ có đủ chữ ký nhé.

Cái luật DN quy định thật khó hiểu, đã có lần LanNhu đặt thành một câu đố mà chắc không có giải thưởng nên không thấy ai trả lời:
DNTN= không có tư cách pháp nhân.
Công ty hợp danh=có tư cách pháp nhân

????????????????????????????????????????????????????????

Bác nào giải thích giúp em với
Nhân đây hỏi các bác: hai DNTN ký hợp đồng nếu có tranh chấp thì xử theo luật nào? Cty ký hợp đồng với DNTN tranh chấp xử theo luật nào?

Còn DNTN thì vẫn có dấu tròn hẵn hoi,
 
Sửa lần cuối:
Great life

Great life

Thành viên sơ cấp
20/11/06
145
0
0
Gửi lời yêu thương
#6
Theo Luật Doanh nghiệp thì doanh nghiệp tư nhân được hiêu như thế này:


DOANH NGHIỆP TƯ NHÂN

Điều 99. Doanh nghiệp tư nhân

Doanh nghiệp tư nhân là doanh nghiệp do một cá nhân làm chủ và tự chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về mọi hoạt động của doanh nghiệp.

Điều 100. Vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp

1. Vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp tư nhân do chủ doanh nghiệp tự khai. Chủ doanh nghiệp tư nhân có nghĩa vụ khai báo chính xác tổng số vốn đầu tư, trong đó nêu rõ số vốn bằng tiền Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng và các tài sản khác; đối với vốn bằng tài sản khác còn phải ghi rõ loại tài sản, số lượng và giá trị còn lại của mỗi loại tài sản.

2. Toàn bộ vốn và tài sản, kể cả vốn vay và tài sản thuê, được sử dụng vào hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp đều phải được ghi chép đầy đủ vào sổ kế toán và báo cáo tài chính của doanh nghiệp.

3. Trong quá trình hoạt động, chủ doanh nghiệp tư nhân có quyền tăng hoặc giảm vốn đầu tư của mình vào hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp. Việc tăng hoặc giảm vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp phải được ghi chép đầy đủ vào sổ kế toán. Trường hợp giảm vốn đầu tư xuống thấp hơn vốn đầu tư đã đăng ký, thì chủ doanh nghiệp tư nhân chỉ được giảm vốn sau khi đã khai báo với cơ quan đăng ký kinh doanh.

Điều 101. Quản lý doanh nghiệp

1. Chủ doanh nghiệp tư nhân có toàn quyền quyết định đối với tất cả hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp; có toàn quyền quyết định việc sử dụng lợi nhuận sau khi đã nộp thuế và thực hiện các nghĩa vụ tài chính khác theo quy định của pháp luật.

Chủ doanh nghiệp tư nhân có thể trực tiếp hoặc thuê người khác quản lý, điều hành hoạt động kinh doanh. Trường hợp thuê người khác làm Giám đốc quản lý doanh nghiệp, thì chủ doanh nghiệp tư nhân phải khai báo với cơ quan đăng ký kinh doanh và vẫn phải chịu trách nhiệm về mọi hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp.

2. Chủ doanh nghiệp tư nhân là nguyên đơn, bị đơn hoặc người có quyền, nghĩa vụ và lợi ích liên quan trước Trọng tài hoặc Tòa án trong các tranh chấp liên quan đến doanh nghiệp.

3. Chủ doanh nghiệp tư nhân là đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.

@Chị Katherine: Em nhầm, Doanh nghiệp tư nhân vẫn có dấu tròn, híc. Nhầm tai hại. Sorry nhé
 
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,084
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
#7
aThuan nói:
Nhân đây hỏi các bác: hai DNTN ký hợp đồng nếu có tranh chấp thì xử theo luật nào? Cty ký hợp đồng với DNTN tranh chấp xử theo luật nào?

Còn DNTN thì vẫn có dấu tròn hẵn hoi
Trường hợp bác nêu, theo em nếu có tranh chấp thì xử theo luật dân sự tại tòa án dân sự bác ạ.
 
aThuan

aThuan

Thành viên thân thiết
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
#8
Cùng các bác:

Theo cùng 01 luật DN thì: DNTN không có tư cách pháp nhân, công ty hợp danh thì có tư cách pháp nhân.
Nhưng theo cái gọi là "điều kiện để có tư cách pháp nhân" thì: công ty hợp danh có đủ điều kiện để khẳng định là có tư cách pháp nhân không?????

Vậy mục đích của nhà làm luật khi quy định thế này
DNTN= không có tư cách pháp nhân.
Công ty hợp danh=có tư cách pháp nhân
là gì?
 
Sửa lần cuối:
tiger2774

tiger2774

Thành viên sơ cấp
10/1/07
2,520
2
0
43
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
#9
tiểu my nói:
Các anh chị cho em hỏi, khi em mua hàng ở một cửa hàng , cửa hàng đó có mã số thuế nhưng chỉ xuất hóa đơn bán hàng thông thường chỗ phần ký của thủ trưởng đơn vị không có mộc tròn của công ty, em hỏi sao có mã số thuế mà lại ko có mộc tròn của công ty thì người bán hàng nói là vì ko phải là công ty nên ko có mộc tròn! Em muốn hỏi là nếu ko có mộc tròn thì hóa đơn đó có được xem là chứng từ hợp lệ hay ko? Có phải cửa hàng chỉ có mã số thuế chứ ko có mộc tròn ?
Đầu tiên bạn phải xác định đó có phải là hóa đơn hợp pháp hay không?Vì bây giờ bên ngoài có rất nhiều nơi sử dụng hóa đơn bán lẻ tự in không đăng ký với cơ quan thuế.Hóa đơn hợp pháp là hóa đơn của Bộ Tài Chính phát hành hay hóa đơn tự in đã đăng ký với cơ quan thuế.
Kế tiếp,nếu là hóa đơn bán hàng(mẩu 02-GTTT-3LL) thì chắc chắn rằng sẽ không có dấu tròn đóng ở phần thủ trưởng đơn vị.Chỉ có hộ kinh doanh cá thể sử dụng hóa đơn bán hàng, vì vậy chỉ cần dấu vuông đóng ở phần người bán và chử ký ở phần người bán hàng cũng được chấp nhận.
Nếu là hóa đơn GTGT(mẫu 01-GTKT-3LL) thì sẽ có 3 trường hợp cụ thể như sau:
1.Công ty đã đóng dấu treo trên góc trái hóa đơn,lúc đó phần thủ trưởng đơn vị sẽ không phải nhất thiết ký,chỉ cần người bán hàng ký là okie.
2.Nếu Cty không đóng dấu treo,thì bắt buộc phần thủ trưởng đơn vị phải đóng dấu tròn,ngay cả mua hàng ở chi nhánh.
3.Đối với trường hợp hộ kinh doanh cá thể sử dụng hóa đơn GTGT thì tất nhiên họ không có dấu tròn rồi,phải chấp nhận dấu vuông thôi.
Vài lời gửi đến bạn.Nếu có gì không hiểu rõ về hóa đơn,hãy email cho mình theo địa chỉ hdbduc@yahoo.com.
 
xuantham

xuantham

Thành viên thân thiết
18/8/05
5,346
598
113
53
#10
Cuôí cùng thì vẫn chưa có câu trả lơi cho bài 1, mà đi qua khái niêm pháp nhân. Khái niêm này cũng đươcj tranh luận khá nhiêù hơn 1 năm trước, khi mà Luât Dân Sự 2005 chưa có hiêụ lực.

Các bạn tham khảo ở đương link này về khái niệm pháp nhân:

http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=9840
 
X

xulongnhim

Thành viên sơ cấp
26/6/06
28
1
1
HCM
#11
Thật ra thì mình cũng đã gặp trường hợp này. Đi ăn uống, xuất hóa đơn, nhân viên bảo: chổ em chỉ có hóa đơn trực tiếp. Okei. Nhưng khi xuất rồi thì chổ ký tên của Thủ trưởng bỏ trống, phía trên chỉ có mọc vuông đóng, có mã số thuế và tên quán. Thế thôi. Nhỏ bạn làm ở ngân hàng thì nói: Cái này tui nhận tuốt, hóa đơn vầy là hợp lệ rồi.
Nhưng theo nhím thấy, nếu đóng dấu treo thì đóng mọc tròn, phía dưới GD ko cần ký tên. Nhưng nếu là dấu mọc vuông, thì nhất thiết phải ký tên. Vậy mới đc cho là hợp lệ.
Tuy nhiên, hiện nay phần lớn đều đc bỏ qua (ko biết thuế có bỏ qua cho khi ktra hay k). Người xuất cứ xuất, người nhận cứ nhận.
Kết luận: Ko biết đường đâu mà lần. Tóm lại: Cứ có đầy đủ chữ ký và con dấu là an tâm, còn nếu k đủ thì yêu cầu ký thêm vào. Còn không thì nhận đại, bị loại trừ thôi.
 
Thích: ninhduong86
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,927
10
38
Nam Dinh
#12
Noi dung đóng dấu hóa đơn theo bạn tiger2774 là đúng đấy.
Họ kinh doanh cá thể chỉ có dấu vuông có MST mà ko có dấu tròn đâu.
1.Công ty đã đóng dấu treo trên góc trái hóa đơn,lúc đó phần thủ trưởng đơn vị sẽ không phải nhất thiết ký,chỉ cần người bán hàng ký là okie.
2.Nếu Cty không đóng dấu treo,thì bắt buộc phần thủ trưởng đơn vị phải đóng dấu tròn,ngay cả mua hàng ở chi nhánh.
3.Đối với trường hợp hộ kinh doanh cá thể sử dụng hóa đơn GTGT thì tất nhiên họ không có dấu tròn rồi,phải chấp nhận dấu vuông thôi.
 
huylt

huylt

Thành viên thân thiết
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
#13
Bong05 nói:
1.Công ty đã đóng dấu treo trên góc trái hóa đơn,lúc đó phần thủ trưởng đơn vị sẽ không phải nhất thiết ký,chỉ cần người bán hàng ký là okie.
Trích TT 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 của Bộ Tài chính
Phần B, mục VI, điểm 1, tiết 1.2
"Trường hợp mẫu hoá đơn có chỉ tiêu thủ trưởng đơn vị ký duyệt thì không nhất thiết thủ trưởng đơn vị phải ký duyệt mà có thể uỷ quyền cho người bán hàng ký, ghi rõ họ, tên khi lập và giao hoá đơn cho khách hàng. Việc uỷ quyền người ký duyệt hoá đơn bán hàng phải có quyết định của thủ trưởng đơn vị và hoá đơn này phải được đóng dấu của tổ chức, cá nhân vào góc trên, bên trái của liên 2 hoá đơn."
 
tiger2774

tiger2774

Thành viên sơ cấp
10/1/07
2,520
2
0
43
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
#14
Bong05 nói:
Noi dung đóng dấu hóa đơn theo bạn tiger2774 là đúng đấy.
Họ kinh doanh cá thể chỉ có dấu vuông có MST mà ko có dấu tròn đâu.
1.Công ty đã đóng dấu treo trên góc trái hóa đơn,lúc đó phần thủ trưởng đơn vị sẽ không phải nhất thiết ký,chỉ cần người bán hàng ký là okie.
2.Nếu Cty không đóng dấu treo,thì bắt buộc phần thủ trưởng đơn vị phải đóng dấu tròn,ngay cả mua hàng ở chi nhánh.
3.Đối với trường hợp hộ kinh doanh cá thể sử dụng hóa đơn GTGT thì tất nhiên họ không có dấu tròn rồi,phải chấp nhận dấu vuông thôi.
Mua hàng ớ chi nhánh thì không phải đóng dấu tròn đâu bạn àh.Khi công ty mẹ mua hóa đơn về,họ sẽ phân bổ đến từng chi nhánh,bắt buộc phải mở sổ theo dõi và ký nhận.Khi đó hóa đơn đã được đóng dấu treo và trưởng chi nhánh ký là được rồi(nhất là đối chi nhánh hạch toán phụ thuộc).
 
Lê Hương Thảo

Lê Hương Thảo

Thành viên sơ cấp
22/1/07
97
0
0
Tuyệt tình cốc
#15
Đối với các cửa hàng có mã số thuế nhưng không có dâu tròn, họ tham gia kinh doanh và đóng thuế. Hóa đơn cửa hàng xuất ra chỉ cần có chữ ký của thủ trưởng đơn vị mà ko có dấu vẫn là hợp lệ. Đương nhiên là hợp lệ bởi họ chỉ là cá nhân tham gia kinh doanh không phải là một tổ chức.
 
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều