Chi nhánh sử dụng hóa đơn GTGT hay HDTT

  • Thread starter cogaitaydaivn
  • Ngày gửi
C

cogaitaydaivn

Thành viên thân thiết
16/9/08
137
0
18
TP HCM
#1
Cho mình hỏi nếu cty mình thành lập chi nhánh, vậy chi nhánh này có được sử dụng mẫu hóa đơn GTGT của cty hay không hay là được xem như là DN mới thành lập bắt buộc phải sử dụng hóa đơn trực tiếp?
 
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,083
447
83
The Capital
#2
Ðề: Chi nhánh sử dụng hóa đơn GTGT hay HDTT

Thôg tư 6415/05/2013
Trường hợp tổ chức có các đơn vị trực thuộc, chi nhánh có sử dụng chung mẫu hóa đơn của tổ chức nhưng khai thuế GTGT riêng thì từng đơn vị trực thuộc, chi nhánh phải gửi Thông báo phát hành cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp. Trường hợp tổ chức có các đơn vị trực thuộc, chi nhánh có sử dụng chung mẫu hóa đơn của tổ chức nhưng tổ chức thực hiện khai thuế GTGT cho đơn vị trực thuộc, chi nhánh thì đơn vị trực thuộc, chi nhánh không phải Thông báo phát hành hoá đơn.
d) Hoá đơn được lập theo thứ tự liên tục từ số nhỏ đến số lớn.
Trường hợp tổ chức kinh doanh có nhiều đơn vị trực thuộc trực tiếp bán hàng hoặc nhiều cơ sở nhận ủy nhiệm cùng sử dụng hình thức hoá đơn đặt in có cùng ký hiệu theo phương thức phân chia cho từng cơ sở trong toàn hệ thống thì tổ chức kinh doanh phải có sổ theo dõi phân bổ số lượng hoá đơn cho từng đơn vị trực thuộc, từng cơ sở nhận ủy nhiệm. Các đơn vị trực thuộc, cơ sở nhận ủy nhiệm phải sử dụng hoá đơn theo thứ tự từ số nhỏ đến số lớn trong phạm vi số hoá đơn được phân chia.
 
C

cogaitaydaivn

Thành viên thân thiết
16/9/08
137
0
18
TP HCM
#3
Ðề: Chi nhánh sử dụng hóa đơn GTGT hay HDTT

Vậy là chi nhánh được phép sử dụng hóa đơn GTGT của cty phải không? Theo anh (chị) cty nên thành lập CN phụ thuộc hay độc lập, vì sợ CN độc lập lại bắt đi chứng minh tài sản từ 1 tỷ đồng thì khổ.
 
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,083
447
83
The Capital
#4
C

cogaitaydaivn

Thành viên thân thiết
16/9/08
137
0
18
TP HCM
#5
Ðề: Chi nhánh sử dụng hóa đơn GTGT hay HDTT

Thật ra mà nói, mình lập chi nhánh mục đích là để sử dụng hóa đơn GTGT (vì thành lập DN mới phải có tài sản), mình chỉ lo khi thành lập chi nhánh không phụ thuộc thì cơ quan thuế lại xem như DN mới thành lập bắt buộc phải tính thuế GTGT theo PP trực tiếp thì phí công quá.
 
phantuannam

phantuannam

www.tapchiketoan.vn
#6
Ðề: Chi nhánh sử dụng hóa đơn GTGT hay HDTT

Thật ra mà nói, mình lập chi nhánh mục đích là để sử dụng hóa đơn GTGT (vì thành lập DN mới phải có tài sản), mình chỉ lo khi thành lập chi nhánh không phụ thuộc thì cơ quan thuế lại xem như DN mới thành lập bắt buộc phải tính thuế GTGT theo PP trực tiếp thì phí công quá.
- Khoản 1d, Điều 11, Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài Chính hướng dẫn một số điều của Luật quản lý thuế hướng dẫn khai thuế GTGT như sau:

“d) Trường hợp người nộp thuế kê khai, nộp thuế theo phương pháp khấu trừ có cơ sở sản xuất trực thuộc (bao gồm cả cơ sở gia công, lắp ráp) không trực tiếp bán hàng, không phát sinh doanh thu đóng trên địa bàn cấp tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương khác với tỉnh, thành phố nơi đóng trụ sở chính thì:

Nếu cơ sở sản xuất trực thuộc có hạch toán kế toán thì phải đăng ký nộp thuế theo phương pháp khấu trừ tại địa phương nơi sản xuất, khi điều chuyển bán thành phẩm hoặc thành phẩm, kể cả xuất cho trụ sở chính phải sử dụng hóa đơn giá trị gia tăng làm căn cứ kê khai, nộp thuế tại địa phương nơi sản xuất.

Nếu cơ sở sản xuất trực thuộc không thực hiện hạch toán kế toán thì người nộp thuế thực hiện khai thuế tại trụ sở chính và nộp thuế cho các địa phương nơi có cơ sở sản xuất trực thuộc. Số thuế giá trị gia tăng phải nộp cho các địa phương nơi có cơ sở sản xuất trực thuộc được xác định theo tỷ lệ 2% (đối với hàng hóa chịu thuế suất thuế GTGT 10%) hoặc theo tỷ lệ 1% (đối với hàng hóa chịu thuế suất thuế GTGT 5%) trên doanh thu theo giá chưa có thuế GTGT của sản phẩm sản xuất ra. Việc xác định doanh thu của sản phẩm sản xuất ra được xác định trên cơ sở giá thành sản phẩm hoặc doanh thu của sản phẩm cùng loại tại địa phương nơi có cơ sở sản xuất.”

Người nộp thuế phải lập và gửi “Bảng phân bổ thuế GTGT cho địa phương nơi đóng trụ sở chính và cho các địa phương nơi có cơ sở sản xuất trực thuộc không thực hiện hạch toán kế toán” theo mẫu số 01-6/GTGT kèm theo Thông tư này cùng với hồ sơ khai thuế tới cơ quan thuế quản lý trực tiếp, đồng thời gửi một bản Bảng phân bổ mẫu số 01-6/GTGT nêu trên tới các cơ quan thuế quản lý trực tiếp cơ sở sản xuất trực thuộc.”
 
C

cogaitaydaivn

Thành viên thân thiết
16/9/08
137
0
18
TP HCM
#7
Ðề: Chi nhánh sử dụng hóa đơn GTGT hay HDTT

Anh phantuannam oi, văn bản anh dẫn chứng là danh cho cơ sở sản xuất trực thuộc mà (theo em được biết thì cơ sở trực thuộc phải có xưởng sản xuất hay nhà máy mà). Anh có thể tư vấn cho em rõ hơn được không: cụ thể là em muốn thành lập chi nhánh, được sử dụng hóa đơn GTGT (cty mẹ đang áp dụng), và khai báo thuế GTGT riêng. Vậy em nên làm thế nào?
 
B

backaza

Sơ cấp
3/5/10
33
0
6
33
HCM
#8
Ðề: Chi nhánh sử dụng hóa đơn GTGT hay HDTT

Nếu CN hạch toán phụ thuộc thì có thể dùng HĐ GTGT khấu trừ theo Cty mẹ, nếu hạch toán độc lập thì Thuế sẽ y/c bạn có hoá đơn TSCD trên 1 tỷ mới đc bạn nhé
 

Thành viên trực tuyến

  • daongocnam0603
  • xediengiatot
  • Dieutamhai




Xem nhiều