Trên 30 triệu mới được cho vào tài sản

  • Thread starter thuylady88
  • Ngày gửi
thuylady88

thuylady88

Thành viên thân thiết
29/2/12
106
0
16
Quynh Luu, nghệ an
#1
Cả nhà cho em hỏi, em mới nghe được là giá trị trên 30 triệu mới được gọi la tài sản, đúng k ạ? ở thông tư nào vậy?

cho em hỏi thêm là dụng ục y tế như thế nào thì cho vào ts, ccdc, 142,242 ?
em cảm ơn cả nhà nhìu.
 
phantuannam

phantuannam

www.tapchiketoan.vn
#2
Ðề: Trên 30 triệu mới được cho vào tài sản

Cả nhà cho em hỏi, em mới nghe được là giá trị trên 30 triệu mới được gọi la tài sản, đúng k ạ? ở thông tư nào vậy?

cho em hỏi thêm là dụng ục y tế như thế nào thì cho vào ts, ccdc, 142,242 ?
em cảm ơn cả nhà nhìu.
Thông tư 45/2013/TT-BTC ngày 25/4/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định

Điều 3. Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định:

1. Tư liệu lao động là những tài sản hữu hình có kết cấu độc lập, hoặc là một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau để cùng thực hiện một hay một số chức năng nhất định mà nếu thiếu bất kỳ một bộ phận nào thì cả hệ thống không thể hoạt động được, nếu thoả mãn đồng thời cả ba tiêu chuẩn dưới đây thì được coi là tài sản cố định:

a) Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;

b) Có thời gian sử dụng trên 1 năm trở lên;

c) Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy và có giá trị từ 30.000.000 đồng (Ba mươi triệu đồng) trở lên.

Trường hợp một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau, trong đó mỗi bộ phận cấu thành có thời gian sử dụng khác nhau và nếu thiếu một bộ phận nào đó mà cả hệ thống vẫn thực hiện được chức năng hoạt động chính của nó nhưng do yêu cầu quản lý, sử dụng tài sản cố định đòi hỏi phải quản lý riêng từng bộ phận tài sản thì mỗi bộ phận tài sản đó nếu cùng thoả mãn đồng thời ba tiêu chuẩn của tài sản cố định được coi là một tài sản cố định hữu hình độc lập.

Đối với súc vật làm việc và/hoặc cho sản phẩm, thì từng con súc vật thoả mãn đồng thời ba tiêu chuẩn của tài sản cố định được coi là một TSCĐ hữu hình.

Đối với vườn cây lâu năm thì từng mảnh vườn cây, hoặc cây thoả mãn đồng thời ba tiêu chuẩn của TSCĐ được coi là một TSCĐ hữu hình.
Bạn tải file tại Thư viện Webketoan

"Tài sản" nào không đủ tiêu chuẩn là TSCĐ thì tùy vào giá trị, thời gian hữu dụng mà hạch toán 153, 142, 242 cho phù hợp.
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.




Xem nhiều