Hỏi về thuế TNCN đối với người nước ngoài không ở Việt Nam

• Thread starter tieu ngu
  • Ngày gửi
T

tieu ngu

Guest
17/12/09
7
1
3
Hanoi
Em có vướng mắc như sau, muốn nhờ các anh chị hướng dẫn giải đáp giúp: Bên em là tổ chức PCP, có hợp đồng thuê tư vấn là người nước ngoài không cư trú tại Việt Nam. Như vậy, thuế TNCN áp dụng cho trường hợp này bây giờ là 10 hay 20% ạ?
- Hợp đồng này có thời gian trên 6 tháng (từ tháng 1 tới tháng 10), được thanh toán làm 3 lần, vậy em nên khấu trừ luôn thuế tncn của từng lần thanh toán và đóng luôn cho cơ quan thuế vào thời điểm đó? Hay là 2 lần đầu chuyển 100%, tới lần thứ 3 thì khấu trừ % thuế của tổng giá trị hợp đồng và đóng thuế 1 lần vào lúc kết thúc hợp đồng?
- Hợp đồng bằng ngoại tệ (USD) thì tỉ giá áp dụng để đóng thuế tncn là tỷ giá vào ngày mình đi đóng thuế hay là tỷ giá của ngày mình chuyển khoản thanh toán tiền cho tư vấn?
Em cám ơn ạ,

Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Bạn cần xác định lại thời gian cá nhân người nước ngoài ở Việt Nam có trên 183 ngày hay không để phân loại đối tượng cư trú hay không cư trú?

Nếu trên 183 ngày, thuộc đối tuợng cư trú, căn cứ theo thời gian trên hợp đồng (trên 3 tháng), có thể khấu trừ thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến.
Nếu dưới 183 ngày, thuộc đối tượng không cư trú, khấu trừ thuế TNCN theo mức thuế suất 20%.

Việc khấu trừ sẽ được thực hiện ngay khi cá nhân nhận được thu nhập.

Tỷ giá xác định thuế TNCN căn cứ theo tỷ giá bình quân liên ngân hàng (hình như là 21.036)

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Bạn lưu ý, trong trường hợp này bên nước ngoài phải nộp thuế nhà thầu gồm 2 khoản:
- Thuế TNCN 20%
- Thuế GTGT, cái này lâu rồi không nhớ chính xác và có thay đổi gì hay không: tỉ lệ tính thuế GTGT của thuế nhà thầu là 50%, thuế suất là 10%. Tức là sẽ nộp thuế GTGT 5% nữa.

T

tieu ngu

Guest
17/12/09
7
1
3
Hanoi
Ðề: Re: Hỏi về thuế TNCN đối với người nước ngoài không ở Việt Nam

Cám ơn chị xuantham, nhưng sao lại có thuế gtgt ở đây ạ? vì hợp đồng bọn em làm là dịch vụ tư vấn với cá nhân để anh này giúp kiểm tra nội dung một tài liệu báo cáo kỹ thuât, cho nên em nghĩ là chỉ khấu trừ thuế tncn thôi, đúng không ạ?

C

cautru

Guest
13/8/13
47
1
8
34
bình dương

Bạn đọc thêm thông tư 60 nhé.Thuế nhà thầu nước ngoài.Có thêm phần cá nhân nước ngoài đấy bạn.
Điều 3. Các loại thuế áp dụng

1. Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài là tổ chức kinh doanh thực hiện nghĩa vụ thuế giá trị gia tăng (GTGT), thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) theo hướng dẫn tại Thông tư này.

2. Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài là cá nhân nước ngoài kinh doanh thực hiện nghĩa vụ thuế GTGT theo hướng dẫn tại Thông tư này, thuế thu nhập cá nhân (TNCN) theo pháp luật về thuế TNCN.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Re: Hỏi về thuế TNCN đối với người nước ngoài không ở Việt Nam

Ở đây còn chịu điều chỉnh của thuế nhà thầu nữa em. Vì vậy nó có thêm phần thuế GTGT. Em tìm hiểu thêm thuế nhà thầu. TT 60/2012 về thuế nhà thầu nước ngoài.

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Hj, cảm ơn chị xuantham, căn cứ theo khoản 2, điều 3, thông tư 60 Hướng dẫn về Thuế nhà thầu:
2. Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài là cá nhân nước ngoài kinh doanh thực hiện nghĩa vụ thuế GTGT theo hướng dẫn tại Thông tư này, thuế thu nhập cá nhân (TNCN) theo pháp luật về thuế TNCN.

Bạn tieungu tham khảo thêm ở thông tư này nhé, có hướng dẫn cách tính toán rất cụ thể.

T

thiduongthanh

Trung cấp
Ðề: Re: Ðề: Re: Hỏi về thuế TNCN đối với người nước ngoài không ở Việt Nam

Chào chị
Cho em hỏi trường hợp cty em có công trình này bắt đầu làm từ tháng 1/2014 và dự tính khoảng trong tháng 5 là xong và xuất hóa đơn.
trong quá trình làm cty em có thuế 1 nhóm nhân viên thời vụ ,bên em có làm hợp đồng thời vụ cho những nhân viên này và lấy mức lương là khoảng 5tr .... cho em hỏi là trường hợp cty em làm HDTV với số tiền như vậy có phải đóng thuế TNCN không ? và ký hợp đồng này chỉ là nội bộ giữa công nhân và giám đốc .
Trường hợp tiếp theo là trong nhóm nhân viên thời vụ này có 1 nhóm trưởng người đứng ra nhận tiền của cty em chuyển khoản vào tài khoản anh nhóm trưởng này và anh này có nhiệm vụ trả lương cho nhân viên trong nhóm và khi mua những vật tư liên quan tới công trình lấy hóa đơn về cty để cho kế toán hạch toán
Bây giờ em ko muốn đóng thuế TNCN thì em sẽ làm HDTV với mức lương là 1.900.000/tháng
nhưng tính ra như vậy thì chi phí thực tế ko khớp với số tiền bên em đã chuyển khoản cho nhóm nhân viên này
chị cho em hỏi trường hợp này mình giải quyết như thế nào ạ?
Em cám ơn chị rất nhiều
Ở đây còn chịu điều chỉnh của thuế nhà thầu nữa em. Vì vậy nó có thêm phần thuế GTGT. Em tìm hiểu thêm thuế nhà thầu. TT 60/2012 về thuế nhà thầu nước ngoài.

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc

Bạn lưu ý, trong trường hợp này bên nước ngoài phải nộp thuế nhà thầu gồm 2 khoản:
- Thuế TNCN 20%
- Thuế GTGT, cái này lâu rồi không nhớ chính xác và có thay đổi gì hay không: tỉ lệ tính thuế GTGT của thuế nhà thầu là 50%, thuế suất là 10%. Tức là sẽ nộp thuế GTGT 5% nữa.

Nhà em bao năm nay chỉ khấu trừ 20% của cá nhân ko cứ trú nhưng có hợp đồng lao động ở công ty ạ, Em nghĩ vì đây là hợp đồng lao động khoản thu từ tiền lương tiền công nên chắc ko chịu 50% DT *10% GTGT ạ.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Hỏi về thuế TNCN đối với người nước ngoài không ở Việt Nam

Chào chị
Cho em hỏi trường hợp cty em có công trình này bắt đầu làm từ tháng 1/2014 và dự tính khoảng trong tháng 5 là xong và xuất hóa đơn.
trong quá trình làm cty em có thuế 1 nhóm nhân viên thời vụ ,bên em có làm hợp đồng thời vụ cho những nhân viên này và lấy mức lương là khoảng 5tr .... cho em hỏi là trường hợp cty em làm HDTV với số tiền như vậy có phải đóng thuế TNCN không ? và ký hợp đồng này chỉ là nội bộ giữa công nhân và giám đốc .
Trường hợp tiếp theo là trong nhóm nhân viên thời vụ này có 1 nhóm trưởng người đứng ra nhận tiền của cty em chuyển khoản vào tài khoản anh nhóm trưởng này và anh này có nhiệm vụ trả lương cho nhân viên trong nhóm và khi mua những vật tư liên quan tới công trình lấy hóa đơn về cty để cho kế toán hạch toán
Bây giờ em ko muốn đóng thuế TNCN thì em sẽ làm HDTV với mức lương là 1.900.000/tháng
nhưng tính ra như vậy thì chi phí thực tế ko khớp với số tiền bên em đã chuyển khoản cho nhóm nhân viên này
chị cho em hỏi trường hợp này mình giải quyết như thế nào ạ?
Em cám ơn chị rất nhiều

Post lại trên topic khác để hỏi, chứ không xen ngang topic một nội dung không liên quan nhé.
Chuyển đi chị trả lời sau và sẽ xóa bài viết này

M

MW Tien

Guest
25/6/09
2
0
1
38
Dong Nai
Ðề: Hỏi về thuế TNCN đối với người nước ngoài không ở Việt Nam

Chào các anh chị!
Các anh chị cho em hỏi, đến năm 2014 cty em mới làm công văn xin hoàn thuế thu nhập cá nhân cho cán bộ CNV cho năm 2012 và 2013 có được không ạ? Em sợ năm 2012 thì phải xin hoàn vào năm 2013 cơ

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Hỏi về thuế TNCN đối với người nước ngoài không ở Việt Nam

Chào các anh chị!
Các anh chị cho em hỏi, đến năm 2014 cty em mới làm công văn xin hoàn thuế thu nhập cá nhân cho cán bộ CNV cho năm 2012 và 2013 có được không ạ? Em sợ năm 2012 thì phải xin hoàn vào năm 2013 cơ

Xin hoàn thuế thì cá nhân có thể làm hồ sơ xin hoàn thuế bất cứ lúc nào sau ngày 31/3 năm sau mà không bị phạt.
Bây giờ chị mới làm hồ sơ hoàn thuế cho năm 2011 nè

Đọc đi rồi chị xóa nhé. Bài này xem ngang topic người khác

blueprint

blueprint

User đã bị cấm truy cập
3/12/08
44
2
8
TP.Hồ Chí Minh

Bên em là tổ chức PCP, có hợp đồng thuê tư vấn là người nước ngoài không cư trú tại Việt Nam. Như vậy, thuế TNCN áp dụng cho trường hợp này bây giờ là 10 hay 20% ạ? --> Điều 18. Đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công: 1. Thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công của cá nhân không cư trú được xác định bằng thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công nhân (×) với thuế suất 20%.
- Hợp đồng này có thời gian trên 6 tháng (từ tháng 1 tới tháng 10), được thanh toán làm 3 lần, vậy em nên khấu trừ luôn thuế tncn của từng lần thanh toán và đóng luôn cho cơ quan thuế vào thời điểm đó? Hay là 2 lần đầu chuyển 100%, tới lần thứ 3 thì khấu trừ % thuế của tổng giá trị hợp đồng và đóng thuế 1 lần vào lúc kết thúc hợp đồng? Điều 8. Xác định thu nhập chịu thuế từ kinh doanh, từ tiền lương, tiền công: b) Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế: Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho người nộp thuế. --> khấu trừ ngay 20% thuế TNCN trên từng lần thanh toán a bạn.
- Hợp đồng bằng ngoại tệ (USD) thì tỉ giá áp dụng để đóng thuế tncn là tỷ giá vào ngày mình đi đóng thuế hay là tỷ giá của ngày mình chuyển khoản thanh toán tiền cho tư vấn?
Em cám ơn ạ,--> Tỷ giá đóng thuế TNCN là tỷ giá của MOF trong tháng. (P/S: Về nguyên tắc, hợp đồng bên bạn ký bằng USD đã vi phạm luật quản lý ngoại hối rồi a: Điều 3. Nguyên tắc hạn chế sử dụng ngoại hối trên lãnh thổ Việt Nam: Trên lãnh thổ Việt Nam, trừ các trường hợp được sử dụng ngoại hối quy định tại Điều 4 Thông tư này, mọi giao dịch, thanh toán, niêm yết, quảng cáo, báo giá, định giá, ghi giá trong hợp đồng, thỏa thuận và các hình thức tương tự khác (bao gồm cả quy đổi hoặc điều chỉnh giá hàng hóa, dịch vụ, giá trị của hợp đồng, thỏa thuận) của người cư trú, người không cư trú không được thực hiện bằng ngoại hối. --> Bạn nên ký lại HĐ bằng tiền VN tương đương bao nhiêu ngoại tệ với tỷ giá của ngân hàng ABC nào đó ngày ... tháng ... năm .... Để tránh biến động tỷ giá thì thêm điều khoản: nếu tỷ giá giao động x% thì 2 bên sẽ ký phụ lục điều chỉnh hợp đồng...(gợi ý)).

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc

Bên em là tổ chức PCP, có hợp đồng thuê tư vấn là người nước ngoài không cư trú tại Việt Nam. Như vậy, thuế TNCN áp dụng cho trường hợp này bây giờ là 10 hay 20% ạ? --> Điều 18. Đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công: 1. Thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công của cá nhân không cư trú được xác định bằng thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công nhân (×) với thuế suất 20%.
- Hợp đồng này có thời gian trên 6 tháng (từ tháng 1 tới tháng 10), được thanh toán làm 3 lần, vậy em nên khấu trừ luôn thuế tncn của từng lần thanh toán và đóng luôn cho cơ quan thuế vào thời điểm đó? Hay là 2 lần đầu chuyển 100%, tới lần thứ 3 thì khấu trừ % thuế của tổng giá trị hợp đồng và đóng thuế 1 lần vào lúc kết thúc hợp đồng? Điều 8. Xác định thu nhập chịu thuế từ kinh doanh, từ tiền lương, tiền công: b) Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế: Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho người nộp thuế. --> khấu trừ ngay 20% thuế TNCN trên từng lần thanh toán a bạn.
Em cám ơn ạ,--> Tỷ giá đóng thuế TNCN là tỷ giá của MOF trong tháng. (P/S: Về nguyên tắc, hợp đồng bên bạn ký bằng USD đã vi phạm luật quản lý ngoại hối rồi a: Điều 3. Nguyên tắc hạn chế sử dụng ngoại hối trên lãnh thổ Việt Nam: Trên lãnh thổ Việt Nam, trừ các trường hợp được sử dụng ngoại hối quy định tại Điều 4 Thông tư này, mọi giao dịch, thanh toán, niêm yết, quảng cáo, báo giá, định giá, ghi giá trong hợp đồng, thỏa thuận và các hình thức tương tự khác (bao gồm cả quy đổi hoặc điều chỉnh giá hàng hóa, dịch vụ, giá trị của hợp đồng, thỏa thuận) của người cư trú, người không cư trú không được thực hiện bằng ngoại hối. --> Bạn nên ký lại HĐ bằng tiền VN tương đương bao nhiêu ngoại tệ với tỷ giá của ngân hàng ABC nào đó ngày ... tháng ... năm .... Để tránh biến động tỷ giá thì thêm điều khoản: nếu tỷ giá giao động x% thì 2 bên sẽ ký phụ lục điều chỉnh hợp đồng...(gợi ý)).

Lương của lao động người nước ngoài được ký bằng ngoại hối mừ.^^.

blueprint

blueprint

User đã bị cấm truy cập
3/12/08
44
2
8
TP.Hồ Chí Minh

Lương của lao động người nước ngoài được ký bằng ngoại hối mừ.^^.

Bạn xem dùm mình trong CV Số: 5667/SLĐTBXH-LĐ V/v: giao kết tiền lương trong hợp đồng lao động và trong thông tư Số: 32/2013/TT-NHNN Hướng dẫn thực hiện quy định hạn chế sử dụng ngoại hối trên lãnh thổ Việt Nam cũng quy định là "Trên lãnh thổ Việt Nam" a bạn :059: hic

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc

Bạn xem dùm mình trong CV Số: 5667/SLĐTBXH-LĐ V/v: giao kết tiền lương trong hợp đồng lao động và trong thông tư Số: 32/2013/TT-NHNN Hướng dẫn thực hiện quy định hạn chế sử dụng ngoại hối trên lãnh thổ Việt Nam cũng quy định là "Trên lãnh thổ Việt Nam" a bạn :059: hic
Hì cái CV Số: 5667/SLĐTBXH-LĐ là đang nói lao động Việt Nam. (người mang quốc tịch việt Nam) cái thông tư Số: 32/2013/TT-NHNN cũng có ghi "14. Người cư trú, người không cư trú là tổ chức được thỏa thuận và trả lương, thưởng, phụ cấp trong hợp đồng lao động bằng ngoại tệ chuyển khoản hoặc tiền mặt cho người không cư trú và người cư trú là người nước ngoài làm việc cho chính tổ chức đó."
Cho nên người nước ngoài vẫn sử dụng ngoại tệ được còn người VN thì không được dùng ngoại tệ.
Cái này áp dụng rất rộng rãi tại các DN có người nước ngoài làm việc mà.

• Like
Reactions: pigxinhxinh
blueprint

blueprint

User đã bị cấm truy cập
3/12/08
44
2
8
TP.Hồ Chí Minh

Hì cái CV Số: 5667/SLĐTBXH-LĐ là đang nói lao động Việt Nam. (người mang quốc tịch việt Nam) cái thông tư Số: 32/2013/TT-NHNN cũng có ghi "14. Người cư trú, người không cư trú là tổ chức được thỏa thuận và trả lương, thưởng, phụ cấp trong hợp đồng lao động bằng ngoại tệ chuyển khoản hoặc tiền mặt cho người không cư trú và người cư trú là người nước ngoài làm việc cho chính tổ chức đó."
Cho nên người nước ngoài vẫn sử dụng ngoại tệ được còn người VN thì không được dùng ngoại tệ.
Cái này áp dụng rất rộng rãi tại các DN có người nước ngoài làm việc mà.

Ùa ha, bạn nói mình mới để ý. Tuy nhiên lúc lên hỏi trên Sở Lao Động thì ngta hướng dẫn làm theo công văn này nên tất cả các HĐLĐ mình đều cho làm theo dạng VND tương đương bao nhiêu ngoại tệ hết cho chắc ăn :) thanks @ducthohvtc nhe hihi