Công ty mới thành lập, chưa đặt in hóa đơn đã phát sinh doanh thu

• Thread starter thuhienna
  • Ngày gửi
T

thuhienna

Sơ cấp
23/1/13
23
0
1
Hải Phòng
Cả nhà cho em hỏi trường hợp công ty em ntn nên giải quyết tn ạ?
Công ty mới thành lập cuối tháng 3 nhưng có một vài lý do nên đến nay vẫn chưa đc phát hành hóa đơn (vì lấn cấn cái vụ sử dụng PP tính thuế theo PP nào ấy ạ)
Vấn đề là ngay khi mới thành lập bên e đã phát sinh giao dịch, có hóa đơn đầu vào và tất cả đều đc thực hiện qua ngân hàng, bên mua cũng đã chuyển tiền vào Tk rùi, nhưng lại chưa có hóa đơn để xuất cho KH
Vậy, trường hợp cty e có bị coi là xuất chậm hóa đơn ko ạ, ngoài ra có sai phạm nào khác như trốn thuế hay gì gì nữa ko, híc cty e bé bé thui nên phải theo lệnh Gđốc hết, e đã bảo ko đc nhưng vẫn phải theo
Mọi người tư vấn dùm e, bjo phải xử lý ntn với ạ, tháng 5 rùi mà vẫn chưa có HĐ để xuất cho KH :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
catarinaly

catarinaly

Sơ cấp
Ðề: Công ty mới thành lập, chưa đặt in hóa đơn đã phát sinh doanh thu

Em xuong chi cuc thue mua hoa don le thoi dong thue TNCN và thue GTGT tuy theo hang hoa cua c.ty em xuat ra nhe

T

thuhienna

Sơ cấp
23/1/13
23
0
1
Hải Phòng

Em xuong chi cuc thue mua hoa don le thoi dong thue TNCN và thue GTGT tuy theo hang hoa cua c.ty em xuat ra nhe

E lên chi cục thuế hỏi mua hóa đơn rồi, nhưng bên đó ko chomua lẻ mà bắt cty e đặt in, e đã làm CV gửi lên nhưng vẫn chưa đc chấp nhận
Ý e muốn hỏi nếu cuối tháng này mới có HĐ để xuất thì có sao ko ấy ak

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

E lên chi cục thuế hỏi mua hóa đơn rồi, nhưng bên đó ko chomua lẻ mà bắt cty e đặt in, e đã làm CV gửi lên nhưng vẫn chưa đc chấp nhận
Ý e muốn hỏi nếu cuối tháng này mới có HĐ để xuất thì có sao ko ấy ak
Luật thuế yêu cầu các DN phải thực hiện xuất hóa đơn đúng thời điểm, đó là đối với những DN đã có sẳn hóa đơn để sd, còn đối với DN bạn còn đang giai đoạn “lộn xộn” nếu đã lở tiến hành mua bán thì đề nghị khách lấy hóa đơn sau ko biết họ chấp nhận hay ko?đồng thời bạn tranh thủ đi in hoá đơn trực tiếp hay khấu trừ (nếu đc chấp nhận) ngay đi để có sd

T

thuhienna

Sơ cấp
23/1/13
23
0
1
Hải Phòng

Luật thuế yêu cầu các DN phải thực hiện xuất hóa đơn đúng thời điểm, đó là đối với những DN đã có sẳn hóa đơn để sd, còn đối với DN bạn còn đang giai đoạn “lộn xộn” nếu đã lở tiến hành mua bán thì đề nghị khách lấy hóa đơn sau ko biết họ chấp nhận hay ko?đồng thời bạn tranh thủ đi in hoá đơn trực tiếp hay khấu trừ (nếu đc chấp nhận) ngay đi để có sd

Bên phía khách hàng thì ko sao, mình chỉ lấn cấn vs thuế thôi, mà luật thuế chỉ qđịnh chung chung nên ko biết vs T.hợp của cty mình thì ntn nữa,

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Nếu xem việc chuyển tiền của khách hàng là khoản ứng trước (đặt cọc) thì đây không phải là khoản doanh thu, và phải xuất hóa đơn.

Việc lấn cấn phương pháp tính thuế đâu có gì phức tạp, đủ điều kiện để áp dụng phương pháp khấu trừ thì đăng ký, còn không thì bắt buộc phải sử dụng phương pháp trực tiếp. Theo ý kiến cá nhân thì 100% bên em phải áp dụng phương pháp trực tiếp rồi :talk:

T

thuhienna

Sơ cấp
23/1/13
23
0
1
Hải Phòng

Nếu xem việc chuyển tiền của khách hàng là khoản ứng trước (đặt cọc) thì đây không phải là khoản doanh thu, và phải xuất hóa đơn.

Việc lấn cấn phương pháp tính thuế đâu có gì phức tạp, đủ điều kiện để áp dụng phương pháp khấu trừ thì đăng ký, còn không thì bắt buộc phải sử dụng phương pháp trực tiếp. Theo ý kiến cá nhân thì 100% bên em phải áp dụng phương pháp trực tiếp rồi :talk:

Hi, đúng là bên e phải áp dụng phương pháp trực tiếp, e lấn cấn ở đây ko phải là dùng PP nào mà là sau khi có hóa đơn bên e mới xuất và kê khai thuế thì có bị coi là xuất chậm, kê khai chậm ko ấy ak, vì đến bjo đã qua tháng rùi.
Bên e là vận tải biển nên ko thể cứ coi là tiền đặt cọc đc, vì vận tải thì thời gian thực hiện ko dài đến thời điểm này thì xong xuôi rồi ấy ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA