Chi mua dụng cụ văn phòng một tháng >5tr phải chuyển khoản

• Thread starter nhungdoahoaphudung
  • Ngày gửi
N

nhungdoahoaphudung

Sơ cấp
4/4/11
19
1
0
39
hn
Chào cả nhà!
Hôm nay thủ quỹ phòng em (cơ quan HCSN) có ra kho bạc rút ít tiền trong đó cơ quan em có mua: 5 giá để hồ sơ chia ra thanh toán 3 lần trong tháng (cụ thể ngày 18/4: 4,8 triệu, ngày 22: 4,8tr và ngày 29/4: 2,4 triệu) tổng số là 12 triệu đồng. Mỗi hóa đơn đều dưới 5 tr. Kho bạc nói là phải chuyển khoản không cho rút (trên hóa đơn có số tài khoản của đơn vị bán hàng) và nói ngoài cái thông tư 164-BTC thì còn văn bản hướng dẫn khác, không phải cứ dưới 5 tr là chi tiền mặt. Em xem trong 164/2011/TT-BTC thì nói "...chi có giá trị không vượt quá 5 tr đồng đối với một khoản chi". Vậy MỘT KHOẢN CHI ở đây là gì, là 1 hóa đơn hay tổng? Ngoài cái thông tư 164 còn văn bản nào không? Kho bạc trả lời thế là đúng hay sai?
Mong cả nhà giúp đỡ. Cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyen999

Sơ cấp
15/10/12
15
0
1
53
ha noi
Ðề: Chi mua dụng cụ văn phòng một tháng >5tr phải chuyển khoản

Theo quy định cứ món nào dưới 5 triệu thì được phép rút tiền mặt, nhưng thực tế mình làm thì gần như kb nó bắt thanh toán chuyển khoản hết, như tiền gửi công văn hàng tháng có mấy trăm nghìn kho bạc chỗ mình cũng bắt thanh toán chuyển khoản, vì vậy nếu ở kb chỗ bạn nó bắt chuyển khoản thì bạn cứ chuyển khoản đi, cãi nhau với nó chẳng được lợi gì đâu!

B

bi.b.bo.58

Guest

Sao kì vậy nhỉ? Có 5Trieu thanh toán ngân hàng ai mà nhận, mua hàng của mấy người nhỏ nhỏ ai mà đi có TK NH làm gì? Hình như chỉ hóa đơn trên 20Tr (Từng lần hoặc tổng cộng) mới phải thanh toán qua ngân hàng thôi mà.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Sao kì vậy nhỉ? Có 5Trieu thanh toán ngân hàng ai mà nhận, mua hàng của mấy người nhỏ nhỏ ai mà đi có TK NH làm gì? Hình như chỉ hóa đơn trên 20Tr (Từng lần hoặc tổng cộng) mới phải thanh toán qua ngân hàng thôi mà.
Hành chính sự nghiệp khác với doanh nghiệp bạn à.

B

bi.b.bo.58

Guest

Hành chính sự nghiệp khác với doanh nghiệp bạn à.

Ah thông cảm mình đọc không kĩ, đơn vị hành chính sự nghiệp thì mình không rõ những vấn đề này.

N

nhungdoahoaphudung

Sơ cấp
4/4/11
19
1
0
39
hn

Theo quy định cứ món nào dưới 5 triệu thì được phép rút tiền mặt, nhưng thực tế mình làm thì gần như kb nó bắt thanh toán chuyển khoản hết, như tiền gửi công văn hàng tháng có mấy trăm nghìn kho bạc chỗ mình cũng bắt thanh toán chuyển khoản, vì vậy nếu ở kb chỗ bạn nó bắt chuyển khoản thì bạn cứ chuyển khoản đi, cãi nhau với nó chẳng được lợi gì đâu!

Đúng là cái bọn kho bạc! Vớ vẩn. Chắc chỗ bạn không "bôi trơn" :wall:Theo quy định thì dưới 5 tr được phép chi tiền mặt, vài trăm như bạn mà nó lại bắt chuyển khoản thật là vớ vẩn. Giã cho nó cái văn bản lên kho bạc tỉnh để chỉ đạo chấn chỉnh kiểu làm ăn kiểu vớ vẩn

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Đúng là cái bọn kho bạc! Vớ vẩn. Chắc chỗ bạn không "bôi trơn" :wall:Theo quy định thì dưới 5 tr được phép chi tiền mặt, vài trăm như bạn mà nó lại bắt chuyển khoản thật là vớ vẩn. Giã cho nó cái văn bản lên kho bạc tỉnh để chỉ đạo chấn chỉnh kiểu làm ăn kiểu vớ vẩn
Kho bạc làm thì có nguyên tắc và quy định riêng về việc hạn chế chi bằng tiền mặt, cũng như ở đơn vị đang công tác cũng nên vậy
Sau cùng thì các đơn vị sự nghiệp đang chờ cái văn bản chấn chỉnh của bạn để làm cho ngành kho bạc phát triển lên đây, nếu làm được thì vô cùng biết ơn và hoan nghênh bạn

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa

Nếu dưới 5 triệu như bạn nói thì chắc chắn không phải chuyển khoản mà có thể dùng tiền mặt.
Đối với các khoản có giá trị trên 5 triệu. Nếu ký hợp đồng với tổ chức cá nhân không có tài khoản tại ngân hàng thì cho dù 100 triệu cũng không cần chuyển khoản nhé ( được nêu rõ tại khoản 6 điều 5 thông tư 164/2011/TT-BTC). - phải cãi chứ........

X

xaugailaidaugau

Cao cấp
2/8/12
214
5
18
HN

Đáng lẽ NN phải ra quy định yêu cầu toàn bộ doanh nghiệp NN, Cty tư nhân, hộ kinh doanh cá thể... cứ kinh doanh "không quy định là kinh doanh cái gì" đều phải thanh toán = chuyển khoản thì mới hợp lý trong trường hợp này của bạn. Mua vài triệu tiền đồ dùng mà bắt chuyển khoản..."cá thể kinh doanh" ko chịu nổi điều này :)))))

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Những người bán hiện nay đa số đều có tài khoản ngân hàng, kể cả hộ gia đình buôn bán nhỏ lẻ
Nếu những doanh nghiệp hay cá nhân không có tài khoản giá trị nhỏ có thể cân nhắc tiền mặt, còn giá trị lớn cỡ > 100 triệu như bạn kia nói cứ trả tiền mặt vì thông tư quy định rồi thì chắc loạn tiền mặt hết.
Chủ trương thanh toán hạn chế tiền mặt đều có lý của nó cả, để giảm thiểu rủi ro trong thanh toán, nâng cao hiệu quả sử dụng vốn và hơn hết là tính minh bạch trong quỹ. Cứ thử hình dung đơn vị tồn 1 lượng tiền khá lớn thì rủi ro thế nào?
không đơn vị nào mà đem 1 khoản tiền lớn để thanh toán tiền mặt cho nhà cung cấp cả ngoại trừ đơn vị đó ở vùng sâu vùng xa điều kiện thiếu thốn lạc hậu không thực hiện được thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA