chưa có đầu vào- hạch toán sao đây?

• Thread starter keo-mat-ong
  • Ngày gửi
K

keo-mat-ong

Guest
24/11/06
75
0
0
42
Hà Nội
Chào cả nhà, cho mình hỏi với.Mình đã xuất hóa đơn cho khách hàng rồi nhưng mặt hàng đó mình chưa có hóa đơn đầu vào vậy khi định khoản mình phải làm thế nào??
Mình có đọc được ở đâu đó rằng có 2 cách định khoản là khi HĐ về trong tháng và khi hóa đơn không về kịp trong tháng nhưng cụ thể thế nào thì mình ko nhớ lắm. Bạn nào biét chỉ giùm mình với
Nói nhỏ chút xíu: Nếu như hàng mình xuất ra rồi nhưng bị âm đầu vào sau đó mình đi mua đầu vào cho hợp lệ vậy thì mình cũng ko có phiếu xuất kho của họ, vậy mình phải tự viết phiếu nhập kho ở ngày mình xuất hàng ra sau đó khi nào co đầu vào thì làm bút toán điều chỉnh có phải ko?
Giúp mình với, mình ko muốn như thế chút nào nhưng sếp đã bảo viết HĐ ra rồi thì bây giờ mình phải lo cho nó được hợp lệ. Các bạn giúp mình với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bbc

Trung cấp
15/10/04
147
1
0
hn
Có trường hợp hàng về trước HĐ, vẫn có thể hạch toán như bình thường, nhưng phải có Phiếu xuất kho của bên bán (trên đó có ghi giá, nếu không ghi giá thì căn cứ giá bán của hàng hóa đã mua những lần trước). Sau đó sẽ yêu cầu hóa đơn đầu vào (nếu sai khác về giá trị sẽ làm điều chỉnh như sách hướng dẫn).
Nếu bạn không có cả phiếu xuất kho của họ thì hơi bị mệt một tí, nhưng tốt nhất nên nói họ viết dùm cái phiếu xuất vào trước ngày viết hóa đơn đầu ra, mình nghĩ điều đó không khó lắm, chiến hữu fải júp nhau tí ^^

N

NTH-CKMD

Guest
9/1/06
12
0
0
Hà nội
Mình cũng nghĩ như bạn bbc, mình nhờ họ viết phiếu xuất kho và phiếu XK ấy phải có dấu hay sao ý.

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
Tôi nghĩ kg cần phiếu xuất kho của bên bán đâu, đâu phải cty nào bán hàng cũng đều viết phiếu xuất kho, việc mua hàng HĐ về trễ là chuyện bình thường, bên cty tôi có rất nhiều mặt hàng và trường hợp này hay xảy ra, bạn cứ viết phiếu nhập kho số mặt hàng bạn đã xuất cùng ngày với HĐ đầu ra, bạn hạch toán hàng hóa bình thường đến khi có HĐ vào thì bạn chỉ hạch toán thêm thuế (nếu có) thôi (tháng trước kê khai trong bảng NXT, tháng sau có HĐ chỉ kê khai vào bảng kê mua vào (BK03 hoặc BK05).

K

keo-mat-ong

Guest
24/11/06
75
0
0
42
Hà Nội
Cám ơn các bạn nhé, chúc cả nhà vui vẻ :)

K

keo-mat-ong

Guest
24/11/06
75
0
0
42
Hà Nội
Nhưng cho mình hỏi thêm chút nhé, VD mình xuất hàng ngsỳ 19 đến ngày 23 có HĐ đầu vào vậy mình sẽ viết PN ngày 19 nhưng khi kê khai vào NKC thì mình vẫn chỉ viết nhập hàng ngày 23 theo HĐ thôi phải ko? vì có cán bộ thuế nào ngồi kiểm tra đâu nhỉ?

B

bbc

Trung cấp
15/10/04
147
1
0
hn
Gần như thế thì bạn viết luôn ngày 23 đi, trường hợp thời điểm nhập hàng và nhận HĐ đầu vào cách nhau vài tháng thì mới phải chế biến cho có vẻ ISO chứ :banana:

K

keo-mat-ong

Guest
24/11/06
75
0
0
42
Hà Nội
Uh cảm ơn bbc nhé, mình cũng có vài cái HĐ viết T10 mà tận tháng 12 mới mua được HĐ đầu vào, nhưng cũng có hàng vẫn bị xuất âm chưa bù kịp năm nay đành để 2007 vậy bạn nhỉ?
Ah cho mình hỏi luôn nhé với cái hóa đơn thế này thì mình định khoản thế nào
Các khoản đã tính thuế: -59400
Các khoản chưa tính thuế: 394879
----------------------------------------
Cộng tiền dịch vụ 394879
Thuế GTGT 39488
Tổng cộng thanh toán 374967
Cái HĐ Điện Thoại đấy bạn ah, giúp mình định khoản nhé
Thanks nhìu nhìu :)

H

hue0611

Guest
8/1/07
22
0
1
Thành Nam
Cac ban cho minh hoi nhe
- Co quy dinh nao ve viec hoa don ve sau hang nhung chi duoc ve sau khoang 1 thang ko?. Nghia la neu dau ra minh viet thang 2/06 nhung dau vao den tan t11/06 moi lay duoc.Nhu the ko biet ben thue ho co chap nhan ko nhi?
- Hoa don dau ra minh da viet trong thang 11/2006 do KH yeu cau, nhung hang dau vao do lai la hang nhap khau den thang 1/2007 minh moi lay duoc ve. Vay sau nay quyet toan chac se bi phat.

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
hue0611 nói:
Cac ban cho minh hoi nhe
- Co quy dinh nao ve viec hoa don ve sau hang nhung chi duoc ve sau khoang 1 thang ko?. Nghia la neu dau ra minh viet thang 2/06 nhung dau vao den tan t11/06 moi lay duoc.Nhu the ko biet ben thue ho co chap nhan ko nhi?
Tớ chưa thấy cái quy định nào nói vậy! Bên xây dựng bọn mình có khi quyết toán năm 2006 nhưng có khi hóa đơn đầu vào ghi ngày tháng tận T6-7/2007 ấy chứ, quan trọng là phải chứng minh được chi phí này là chi phí của năm 2006.
Hoa don dau ra minh da viet trong thang 11/2006 do KH yeu cau, nhung hang dau vao do lai la hang nhap khau den thang 1/2007 minh moi lay duoc ve. Vay sau nay quyet toan chac se bi phat.
Cái này thì pótay.com + chỗ in đậm

P

phuongthuan82

Guest
5/3/06
12
0
0
TP. Hai Duong
Mình có đọc được ở đâu đó rằng có 2 cách định khoản là khi HĐ về trong tháng và khi hóa đơn không về kịp trong tháng nhưng cụ thể thế nào thì mình ko nhớ lắm. Bạn nào biét chỉ giùm mình với
Nói nhỏ chút xíu: Nếu như hàng mình xuất ra rồi nhưng bị âm đầu vào sau đó mình đi mua đầu vào cho hợp lệ vậy thì mình cũng ko có phiếu xuất kho của họ, vậy mình phải tự viết phiếu nhập kho ở ngày mình xuất hàng ra sau đó khi nào co đầu vào thì làm bút toán điều chỉnh có phải ko?
Giúp mình với, mình ko muốn như thế chút nào nhưng sếp đã bảo viết HĐ ra rồi thì bây giờ mình phải lo cho nó được hợp lệ. Các bạn giúp mình với nhé.
Theo nhu sach thi ban co the hach toan theo gia hach toan can cu vao phieu xuat cua don vi khach hang. Ban can yeu cau ho cho 1 phieu xuat kho va dong dau treo nhe.
Den khi hang ve thi ban can cu vao hoa don + tien van chuyen + CP khac (neu co) de ghi gia thuc te.
Tuy nhien nen co gang de cho chung tu hop ly hon boi vi minh viet hoa don khi chua co dau vao thue ho se doi minh giai trinh phuc tap lam. Ban la ke toan nen yeu cau xep thuc hien theo dung boi vi 100 ong xep thi ca 100 ong khi thue hoi deu do toi cho ke toan. Neu xep yeu cau vay ban can lam van ban yeu cau xep ky vi do lien quan den phap luat ma.

Cac ban cho minh hoi nhe

Ban co the yeu cau don vi khach hang lap bang ke co dinh kem phieu xuat cua ho la duoc ma. Nhung tat nhien ngay xuat hang cua ho phai truoc thang 2 nhe.

H

Huy anh

Guest
18/1/07
18
0
0
hanoi
To: Keo-mat-ong
Mình cũng đã từng gặp hóa đơn như của bạn. Mình kê như sau :
374,967 : Tổng giá thanh toán
340,879 : Giá chưa thuế
34,880 : Thuế GTGT đầu vào 10%

N

NGUYEN HOANG VA

Guest
14/7/06
1
0
0
44
TPHCM
Thang truoc minh lo xuat HD dau ra nhung HD dau vao thang sau minh voi bo sung . Trong bang XNT thang truoc minh cung ke khai hang xuat binh thuong , thang sau minh chi ke khai trong BK03 hoac BK05 .. vay co dung k ?
Neu sai thi minh nen lam the nao ? .. Giup minh voi nhe

T

teppi135

Không nản chí
16/2/06
109
0
0
Hà Nội
Thang truoc minh lo xuat HD dau ra nhung HD dau vao thang sau minh voi bo sung . Trong bang XNT thang truoc minh cung ke khai hang xuat binh thuong , thang sau minh chi ke khai trong BK03 hoac BK05 .. vay co dung k ?
Neu sai thi minh nen lam the nao ? .. Giup minh voi nhe

Như các bài trả lời trước, bạn coi như có hàng về tháng trước (làm phiếu nhập kho) và xuất bán (xuất Hóa đơn). Ở bảng XNT thể hiện điều này. Khi Hóa đơn về tháng sau, bạn chỉ cần kê khai HĐ đó ở BK03 và chỉ hạch toán trrên sổ sách phần thuế GTGT. Nếu kê khai ở BK05 thì ko cần làm thêm gì cả.
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA