Chưa hết thời gian hưởng chế độ thai sản thì chuyển sang công ty mới, đóng bảo hiểm ntn?

  • Thread starter ngadoan0107
  • Ngày gửi
N

ngadoan0107

Sơ cấp
17/5/14
2
0
0
Thái Nguyên
#1
Chào các ban!
Mình hiện tại đang làm tại một công ty Nhật và đang hưởng chế độ thai sản 6 tháng , nhưng con mình do bệnh nên 1 tháng cháu mất. Nghỉ sinh được 2 tháng, mình đã đi xin việc mới và được nhận làm tại công ty Hàn quốc. Vì chưa chắc chắn nên mình chưa xin nghỉ ở công ty cũ và vẫn muốn thử việc 2 tháng ở công ty mới. Sau 2 tháng thử việc công ty mới yêu cầu mình nộp sổ bảo hiểm để họ đóng bảo hiểm thì mình phải làm thế nào (Do mình vẫn còn được nghỉ 2 tháng thai sản). vậy mình muốn các bạn giúp mình giải đáp thắc mắc sau:
- Mình có phải bồi hoàn lại tiền bảo hiểm 3 tháng không (do con dưới 60 ngày mất)
- Mình chưa kết thúc hợp đồng cũ, mà thử việc ở công ty mới có được không?
- Sau 2 tháng thử việc khi công ty mới đóng bảo hiểm mà mình vẫn trong thời gian nghỉ (còn 2 tháng) thì mình phải làm thế nào?
Mong các bạn giúp mình giải quyết vấn đề này!
Cảm ơn các bạn!
 
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
#2
Ðề: Chưa hết thời gian hưởng chế độ thai sản thì chuyển sang công ty mới, đóng bảo hiểm ntn?

Chào các ban!
Mình hiện tại đang làm tại một công ty Nhật và đang hưởng chế độ thai sản 6 tháng , nhưng con mình do bệnh nên 1 tháng cháu mất. Nghỉ sinh được 2 tháng, mình đã đi xin việc mới và được nhận làm tại công ty Hàn quốc. Vì chưa chắc chắn nên mình chưa xin nghỉ ở công ty cũ và vẫn muốn thử việc 2 tháng ở công ty mới. Sau 2 tháng thử việc công ty mới yêu cầu mình nộp sổ bảo hiểm để họ đóng bảo hiểm thì mình phải làm thế nào (Do mình vẫn còn được nghỉ 2 tháng thai sản). vậy mình muốn các bạn giúp mình giải đáp thắc mắc sau:
- Mình có phải bồi hoàn lại tiền bảo hiểm 3 tháng không (do con dưới 60 ngày mất)
- Mình chưa kết thúc hợp đồng cũ, mà thử việc ở công ty mới có được không?
- Sau 2 tháng thử việc khi công ty mới đóng bảo hiểm mà mình vẫn trong thời gian nghỉ (còn 2 tháng) thì mình phải làm thế nào?
Mong các bạn giúp mình giải quyết vấn đề này!
Cảm ơn các bạn!
Rất chia sẻ với sự mất mát của bạn.
- Tiền BHXH 3 tháng (do con dưới 60 ngày mất) là do BHXH chi trả, đây là chế độ bạn được hưởng từ quỹ BHXH, nên không ảnh hưởng tới việc chi trả của cty cũ.
- Bạn chưa kết thúc HĐLĐ ở cty cũ, theo luật, bạn ko đc ký kết hợp đồng chính thức với cty khác, trừ khi bạn ký hợp đồng thời vụ với cty mới.
- Theo chế độ BHXH, bạn đc nghỉ 90 ngày từ ngày sinh con, trong thời gian này cty cũ đang dừng đóng BHXH (do báo giảm nghỉ sinh con), bạn nên báo tình hình thực tế với cty mới, để họ xem xét đóng BHXH cho thời gian thử việc hay ko?
 
Sửa lần cuối:
N

ngadoan0107

Sơ cấp
17/5/14
2
0
0
Thái Nguyên
#3
Ðề: Chưa hết thời gian hưởng chế độ thai sản thì chuyển sang công ty mới, đóng bảo hiểm ntn?

Cảm ơn ongbichhoa!
Nhưng bên bảo hiểm đã thanh toán tiền bảo hiểm 6 tháng như chế dô bình thường, vậy mình có phải hoàn lại số tiền của 3 tháng không?
Và nếu mình vẫn tiếp tục được hưởng 6 tháng thì 4 tháng mình có thể đi làm ở công ty mới được không?
 
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
#4
Ðề: Chưa hết thời gian hưởng chế độ thai sản thì chuyển sang công ty mới, đóng bảo hiểm ntn?

Cảm ơn ongbichhoa!
Nhưng bên bảo hiểm đã thanh toán tiền bảo hiểm 6 tháng như chế dô bình thường, vậy mình có phải hoàn lại số tiền của 3 tháng không?
Và nếu mình vẫn tiếp tục được hưởng 6 tháng thì 4 tháng mình có thể đi làm ở công ty mới được không?
Hiện chưa có quy định nào về việc phải hồi trả khoản tiền lương BHXH trả 1 lần bằng 6 tháng tiền lương khi sinh con.
Còn về việc NLĐ muốn đi làm sớm sau khi sinh, thì Luật BHXH có hướng dẫn rõ:

"Điều 31. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con
1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định sau đây:
a) Bốn tháng, nếu làm nghề hoặc công việc trong điều kiện lao động bình thường;
b) Năm tháng, nếu làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành; làm việc theo chế độ ba ca; làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên hoặc là nữ quân nhân, nữ công an nhân dân;
c) Sáu tháng đối với lao động nữ là người tàn tật theo quy định của pháp luật về người tàn tật;
d) Trường hợp sinh đôi trở lên, ngoài thời gian nghỉ việc quy định tại các điểm a, b và c khoản này thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con được nghỉ thêm ba mươi ngày.
2. Trường hợp sau khi sinh con, nếu con dưới sáu mươi ngày tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc chín mươi ngày tính từ ngày sinh con; nếu con từ sáu mươi ngày tuổi trở lên bị chết thì mẹ được nghỉ việc ba mươi ngày tính từ ngày con chết, nhưng thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không vượt quá thời gian quy định tại khoản 1 Điều này; thời gian này không tính vào thời gian nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động.
3. Trường hợp chỉ có cha hoặc mẹ tham gia bảo hiểm xã hội hoặc cả cha và mẹ đều tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết sau khi sinh con thì cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ bốn tháng tuổi.
4. Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Điều 36. Lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con
1. Lao động nữ có thể đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con quy định tại khoản 1 hoặc khoản 2 Điều 31 của Luật này khi có đủ các điều kiện sau đây:
a) Sau khi sinh con từ đủ sáu mươi ngày trở lên;
b) Có xác nhận của cơ sở y tế về việc đi làm sớm không có hại cho sức khoẻ của người lao động;
c) Phải báo trước và được người sử dụng lao động đồng ý.
2. Ngoài tiền lương, tiền công của những ngày làm việc, lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn quy định tại khoản 1 hoặc khoản 2 Điều 31 của Luật này."
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.




Xem nhiều