Thủ tục để mở Văn phòng giao dịch

• Thread starter phamthanhngan
  • Ngày gửi
P

phamthanhngan

Guest
24/10/05
1
0
0
A2Bis Cong quynh, Quan 1
Cty mình đang chuẩn bị chuyển địa điểm kinh doanh sang quận mới. Nhưng mình sợ nếu làm thủ tục chuyển địa điểm kinh doanh thì mất nhiều thời gian và thủ tục rắc rối lắm. Nên mình dự định sẽ làm thủ tục để mở văn phòng giao dịch tại địa điểm kinh doanh mới, nhưng về mặt thủ tục pháp lý (đối với thuế, đối với Sở Kế Hoạch đầu tư)thì mình không biết. Hiện cty mình đang đóng tại quận 1, nơi mình sắp chuyển đến là quận 5. Các bạn chỉ dẩn cho mình với.
Mình cám ơn trước nhé.:thanx:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Văn phòng giao dịch

Chào cả nhà! Bên em mới mở VP giao dịch mới tại 1 quận khác với đăng ký kinh doanh. Em hỏi bên Thuế thì họ bảo phải nộp thuế môn bài cho "chi nhánh mới" (là VP giao dịch mới). Theo em được biết thì văn phòng giao dịch không phải là chi nhánh nên không phải nộp thuế môn bài. Cả nhà cho em biết ý kiến với!

C

chinhluanv

Guest
20/1/08
29
0
0
sai gon
Vậy theo các bạn ,Nơi nào đóng thue môn bài
- vạn phòng chi nhánh
- Van phong giao dich
- Đia điểm kinh doanh
Xin các bạn chỉ giúp

V

VanChau

Cao cấp
29/10/05
595
1
16
43
Ha Noi
www.prospace.com.vn
Thủ tục mở VPGD và Chi nhánh đều giống nhau, bạn lên Sở kế hoạch đầu tư, ở đó có bán mẫu hồ sơ, về điền các thông tin là được, hồ sơ gồm có:
- Biên bản họp HĐTV (or HĐQT): về việc mở VPGD
- Quyết định của chủ tịch (nếu GĐ đi thuê thì có quyết định bổ nhiệm GĐ cho VPGD)
- Thông báo lập VP đại diện
- mang theo giấy giới thiệu và CMT
Sau khi có giấy Đăng ký VPGD rồi, bạn làm thông báo với thuế theo mẫu 08 và phô tô ông chứng giấy phép VPGD mang lên nộp.

Nộp thuế môn bài, nếu cty có bao nhiêu chi nhánh, VP đều pảhi nộp hết, mỗi nơi 1.000.000đ/năm.

M

MISSKETOAN

Guest
7/6/07
57
1
8
43
Vinh - Nghe An
Thủ tục mở VPGD và Chi nhánh đều giống nhau, bạn lên Sở kế hoạch đầu tư, ở đó có bán mẫu hồ sơ, về điền các thông tin là được, hồ sơ gồm có:
- Biên bản họp HĐTV (or HĐQT): về việc mở VPGD
- Quyết định của chủ tịch (nếu GĐ đi thuê thì có quyết định bổ nhiệm GĐ cho VPGD)
- Thông báo lập VP đại diện
- mang theo giấy giới thiệu và CMT
Sau khi có giấy Đăng ký VPGD rồi, bạn làm thông báo với thuế theo mẫu 08 và phô tô ông chứng giấy phép VPGD mang lên nộp.

Nộp thuế môn bài, nếu cty có bao nhiêu chi nhánh, VP đều pảhi nộp hết, mỗi nơi 1.000.000đ/năm.

Bạn Thanhngan oi, to thay ban Van Chau nói có lý đấy, vì quản lý đăng ký KD là sở kế hoạch đầu tư mà.
Thuế môn bài thì minh thấy công ty mình có 2 VP trực thuộc ( chi nhánh ) và cũng phải nộp cho cả 2 VP kia bạn a

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Bạn Thanhngan oi, to thay ban Van Chau nói có lý đấy, vì quản lý đăng ký KD là sở kế hoạch đầu tư mà.
Thuế môn bài thì minh thấy công ty mình có 2 VP trực thuộc ( chi nhánh ) và cũng phải nộp cho cả 2 VP kia bạn a

Nếu là mở văn phòng đại diện chỉ để giao dịch, ko phát sinh kinh doanh tại địa điểm mở văn phòng thì không phải nộp thuế môn bài đâu. Các bạn xem kỹ tại TT 48 nhé!

V

vuaaobeo

Guest
21/3/08
3
0
0
39
ha noi
Bạn Bong 05 oi bạn co mẫu văn bản gửi chi cục thuế về việc mơ văn phòng đại diện để giao dich ko vậy?
Nếu co bạn cho mình xin nhé !
Gửi về Mail cho mình theo địa chỉ này: vuaaobeo@yahoo.com

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Bạn Bong 05 oi bạn co mẫu văn bản gửi chi cục thuế về việc mơ văn phòng đại diện để giao dich ko vậy?
Nếu co bạn cho mình xin nhé !
Gửi về Mail cho mình theo địa chỉ này: vuaaobeo@yahoo.com

bạn chỉ cần làm theo mẫu 08-MST rồi gửi kèm 1 Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động của VPDD (sao y công chứng) là xong nhá.

P

peapea

Guest
16/6/08
5
0
0
Hà Nội
Chào mọi người! Công ty mình muốn mở VPGD ( chỉ để giao dịch thôi nha, ko phải đóng thuế môn bài đâu) nhưng có chị ở trên thuế bảo là làm theo mẫu 08-Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế.Cho mình hỏi như thế có đúng ko? Mình nghĩ mẫu 08 dành cho công ty nào thay đổi trụ sở kinh doanh hay lập thêm văn phòng đại diện chứ ( phải nộp thuế môn bài).Ai bít thì cho mình câu trả lời nha. Thanks!

M

MTTM

Trung cấp
27/6/08
90
1
8
Nơi có một tình yêu
Mình muốn mở văn phòng giao dịch ở quận khác nhưng không muốn làm lại đăng ký kinh doanh, như vậy nên làm như thế nào?

H

honghanh17982

Guest
15/11/06
33
0
6
Hồng Mai, Hà Nội
đký VP đại diện với thuế mã 08-MST chỉ tiêu số bao nhiu

m muốn đăng ký văn phòng đại diện với cơ quan thuế theo mẫu 08-mst thì điền vào chỉ tiêu bao nhiu cả nhà nhỉ ? tên chỉ tiêu đó là gì? tiện đây cả nhà ai có đầy đủ tên các chỉ tiêu trong mẫu 08-mst cho m lun nhé, để khi thay đổi chỉ cần làm thui. thanks!

A

Ami

Guest
15/9/05
4
0
0
Hanoi
Mình muốn mở văn phòng giao dịch ở quận khác nhưng không muốn làm lại đăng ký kinh doanh, như vậy nên làm như thế nào?

Muốn mở VPGD hoặc địa điểm kinh doanh ở quận khác buộc phải đăng ký với SKHDDt. VThur tục rất đơn giản thoi mà bạn, mất có 5 ngày làm việc.

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Muốn mở VPGD, VPĐD hay Chi Nhánh Cty đều phải thông báo với Sở KH&ĐT:
Hồ sơ gồm có:
1. Biên Bản Họp HDTV, HDQT (đối với Cty TNHH có 2 TV trở lên và Cty CP)
2. Quyết định thành lập Chi Nhánh, VPĐD, VPGD.
3. Thông báo thay đổi đăng ký kinh doanh gửi SKH&DT
4. Bảng Sao CMND
5. Giấy giới thiệu.
trong thời hạn 10 ngày làm việc SKH&DT sẽ trả kết quả cho cty bạn.

Gửi Bạn Honghanh17982: Đây là file mẫu 08-MST bạn xem nhé!

Đính kèm

• Mau 08-MST.doc
    33.5 KB · Lượt xem: 1,069
yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Cty chúng tôi trụ sở đặt tại một quận của Hà Nội nay muốn mở một văn phòng tại quận khác, để giao dịch với khách và bán hàng, về chứng từ hóa đơn và báo cáo thuế phụ thuộc cty chính . Qua nghiên cứu văn bản tôi thấy có hai loại hình là VPĐD và Chi nhánh chứ không hề có loại hình VPGD. Xin hỏi trong thực tế hoạt động của chi nhánh cty các bạn có mô hình hoạt động như vậy không ? Xin nhận được những chỉ bảo thực tế, thân

H

hanghvm

Sơ cấp
26/5/10
35
0
0
Hanoi
Trường hợp của bạn Phamthanhngan chỉ cần lập địa điểm kinh doanh cho công ty là ok, với địa điểm kinh doanh không cần kê khai thuế, khi lập xong địa điểm bạn chỉ cần làm một mẫu 08 nộp cho cơ quan thuế và hàng năm đóng thuế môn bài cho địa điểm kinh doanh là được. Nếu không cần thiết thì có thể xóa bỏ nó đi, còn lập chi nhánh hay văn phòng đại diện thì nó lại cógiaaiy phép riêng và con dấu riêng phức tạp hơn nhiều.

S

speeder

Guest
15/12/10
1
0
0
Hanoi
Vậy cho mình hỏi việc mở VP GD làm ở Chi cục thuế hay phải lên sở KHĐT các bác?

L

luatsugiap

Sơ cấp
29/5/11
13
0
0
Thanh Hóa
Chào các bình luật gia

Tôi cũng xin đưa ra sự so sánh về Văn phòng đại diện và chi nhánh rồi các bạn tự quyết định nhé:
Khoản 1 điều 37 Luật doanh nghiệp năm 2005 quy định “Văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ đại diện theo uỷ quyền cho lợi ích của doanh nghiệp và bảo vệ các lợi ích đó. Tổ chức và hoạt động của văn phòng đại diện theo quy định của pháp luật”. Như vậy Văn phòng đại diện không được trực tiếp kinh doanh, không được ký kết các hợp đồng kinh tế với dấu của Văn phòng đại diện, nhưng vẫn ký kết hợp đồng theo sự uỷ quyền của Doanh nghiệp đã mở Văn phòng đại diện đó sẽ đóng dấu doanh nghiệp.
Khoản 2 điều 37 Luật doanh nghiệp năm 2005 quy định “Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp kể cả chức năng đại iện theo uỷ quyền. Ngành, nghề kinh doanh của chi nhánh phải phù hợp với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp”. Chi nhánh có quyền ký các hợp đồng kinh tế nhân danh chi nhánh, đóng dấu chi nhánh.
Doanh nghiệp chịu trách nhiệm về các nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch của văn phòng đại diện và chi nhánh.

- văn phòng đại diện ko có chức năng kinh doanh nên không phát sinh việc nộp thuế môn bài. Nếu cơ quan thuế nào thu thuế môn bào đối với VPDD là sai quy định. vì bản chất của Thuế môn bào là gì? đánh thuế môn bào vào đối tượng nào?

Nguồn: VĂN PHÒNG ĐẠI DIỆN VÀ CHI NHÁNH KHÁC NHAU NHƯ THẾ NÀO?

L

ltgbau

Guest
8/2/10
1
0
0
Hà Nội
Chào các bình luật gia

Tôi cũng xin đưa ra sự so sánh về Văn phòng đại diện và chi nhánh rồi các bạn tự quyết định nhé:
Khoản 1 điều 37 Luật doanh nghiệp năm 2005 quy định “Văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ đại diện theo uỷ quyền cho lợi ích của doanh nghiệp và bảo vệ các lợi ích đó. Tổ chức và hoạt động của văn phòng đại diện theo quy định của pháp luật”. Như vậy Văn phòng đại diện không được trực tiếp kinh doanh, không được ký kết các hợp đồng kinh tế với dấu của Văn phòng đại diện, nhưng vẫn ký kết hợp đồng theo sự uỷ quyền của Doanh nghiệp đã mở Văn phòng đại diện đó sẽ đóng dấu doanh nghiệp.
Khoản 2 điều 37 Luật doanh nghiệp năm 2005 quy định “Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp kể cả chức năng đại iện theo uỷ quyền. Ngành, nghề kinh doanh của chi nhánh phải phù hợp với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp”. Chi nhánh có quyền ký các hợp đồng kinh tế nhân danh chi nhánh, đóng dấu chi nhánh.
Doanh nghiệp chịu trách nhiệm về các nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch của văn phòng đại diện và chi nhánh.

- văn phòng đại diện ko có chức năng kinh doanh nên không phát sinh việc nộp thuế môn bài. Nếu cơ quan thuế nào thu thuế môn bào đối với VPDD là sai quy định. vì bản chất của Thuế môn bào là gì? đánh thuế môn bào vào đối tượng nào?

Nguồn: VĂN PHÒNG ĐẠI DIỆN VÀ CHI NHÁNH KHÁC NHAU NHƯ THẾ NÀO?

Bác cho hỏi là trường hợp mở Địa điểm kinh doanh thì có phải nộp thuế môn bài không ạ? Bên em đang mở cái này, ghi rõ là địa điểm kinh doanh, không phải VP đại diện hay chi nhánh gì cả, em cũng chưa hiểu???

B

bobeodangyeu

Trung cấp
12/3/10
157
13
18
Hà Nội
www.hale.com.vn
Bác cho hỏi là trường hợp mở Địa điểm kinh doanh thì có phải nộp thuế môn bài không ạ? Bên em đang mở cái này, ghi rõ là địa điểm kinh doanh, không phải VP đại diện hay chi nhánh gì cả, em cũng chưa hiểu???
Tất cả các đơn vị trực thuộc của doanh nghiệp có phát sinh doanh thu đều phải nộp thuế môn bài, địa điểm kinh doanh nằm trong trường hợp này.

M

memory832010

Guest
20/10/11
4
0
1
36
Nghệ An
Cả nhà ơi cho em hỏi 1 vấn đề với ak
Công ty em là bên sản xuất nước rửa chén, bát..
tháng 10 năm 2010 bắt đầu sản xuất,
Trụ sở chính ở 111 Lạc Long quân. Cầu Giấy, Xưởng sản xuất ở Thôn 3 Vạn Phúc Thanh tRì Hà Nội
nay cty muốn chuyển xưởng và văn phòng lên địa chỉ mới ở Cầu Diễn
nhưng vẫn muốn trụ sở ở Cầu giấy
bây jo thủ tục nộp len cơ quan thuế gồm những ji ak ?
lên chỗ Cầu Diền bên mình chỉ làm địa điểm kinh doanh thôi, ko phải là VPDĐ hay VPGD ji cả
Nhưng vấn đề nan giải nữa là, cái địa chỉ xưởng ở Thanh Trì hồi trước kế toán cũ ko đăng ký với thuế
bjo các chi phí phát sinh và thành phẩm sản xuất ra từ trước tới nay mình sợ bị loại hết
bjo cho em hỏi hướng giải quyết thế nào cho hợp lý ak
em cảm ơn cả nhà
Giúp em với nhé
Mong sớm có hồi âm
em đang rất cần gấp ak

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA