Sinh viên mới ra trường và kinh nghiệm làm việc

• Thread starter nguyenbaongoc.ptit
  • Ngày gửi
N

nguyenbaongoc.ptit

Guest
Em là sinh viên kế toán mới ra trường, tốt nghiệp tháng 12/2013 ( trường em tất cả các khoa đều học 4,5 năm nên mới ra dở dở dang dang thế ạ )
Em thực ra khi đi thực tập cũng đã tiếp xúc với chứng từ , đại loại là biết xắp xếp phân loại mấy chứng từ, rồi ghi sổ thế nào, nói chung là những công việc vặt linh tinh :(
Trong thời gian thất nghiệp chờ việc em cũng đã tự học thêm mấy phần mềm kế toán và tự học cách lập báo cáo tài chính bằng excel
Thế nhưng đi tuyển dụng em vẫn tạch liên tục vì thiếu kinh nghiệm >""<
Em muốn các anh chị tư vấn cho em nên bổ sung những kinh nghiệm gì nữa vì hiện giờ em rất hoang mang
Em có nên đi học việc không lương hay tham gia khóa kế toán thực tế không ạ , và khi học việc không lương hoặc tham gia khóa học thực tế mình có được va chạm được nhiều vấn đề (kiểu như các vấn đề các anh chị hay đưa lên hỏi : ví dụ như hóa đơn bị mất thì xử lý thế nào, ....)
Em xin chân thành cảm ơn các anh chị

Khóa học Quản trị dòng tiền
mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Ðề: Sinh viên mới ra trường và kinh nghiệm làm việc

Em là sinh viên kế toán mới ra trường, tốt nghiệp tháng 12/2013 ( trường em tất cả các khoa đều học 4,5 năm nên mới ra dở dở dang dang thế ạ )
Em thực ra khi đi thực tập cũng đã tiếp xúc với chứng từ , đại loại là biết xắp xếp phân loại mấy chứng từ, rồi ghi sổ thế nào, nói chung là những công việc vặt linh tinh :(
Trong thời gian thất nghiệp chờ việc em cũng đã tự học thêm mấy phần mềm kế toán và tự học cách lập báo cáo tài chính bằng excel
Em muốn các anh chị tư vấn cho em nên bổ sung những kinh nghiệm gì nữa vì hiện giờ em rất hoang mang
Em có nên đi học việc không lương hay tham gia khóa kế toán thực tế không ạ , và khi học việc không lương hoặc tham gia khóa học thực tế mình có được va chạm được nhiều vấn đề (kiểu như các vấn đề các anh chị hay đưa lên hỏi : ví dụ như hóa đơn bị mất thì xử lý thế nào, ....)

trước mình học xong cũng mông lung lắm bạn ah, nhưng theo mình đừng đi học việc không lương, vì tùy người có người họ chỉ đâu mình đánh đấy chẳng giải thích là vì sao lại làm như vậy cả, chán lắm, sau đó mình theo học 1 lớp kế toán thực tế, học xong lý thuyết được ở lại học thực hành trên chứng từ thực (chính xác gọi là học việc k lương nè) thì mình hiểu ra nhiều cái và nhanh thành thạo hơn trong kế toán, nếu bạn có nhu cầu mình thì inb cho mình mình chỉ bạn tới lớp mình trước đây đã học, mình k phải là giáo viên cũng k phải làm cho bất kỳ trung tâm nào cả nhé mà bạn nghĩ mình PR, mình hiện chỉ đang làm tại 1 cty tư nhân thôi, và có 1 chút kinh nghiệm muốn nói ra để các bạn có hướng đi tốt cho tương lai thui

N

nguyenbaongoc.ptit

Guest

trước mình học xong cũng mông lung lắm bạn ah, nhưng theo mình đừng đi học việc không lương, vì tùy người có người họ chỉ đâu mình đánh đấy chẳng giải thích là vì sao lại làm như vậy cả, chán lắm, sau đó mình theo học 1 lớp kế toán thực tế, học xong lý thuyết được ở lại học thực hành trên chứng từ thực (chính xác gọi là học việc k lương nè) thì mình hiểu ra nhiều cái và nhanh thành thạo hơn trong kế toán, nếu bạn có nhu cầu mình thì inb cho mình mình chỉ bạn tới lớp mình trước đây đã học, mình k phải là giáo viên cũng k phải làm cho bất kỳ trung tâm nào cả nhé mà bạn nghĩ mình PR, mình hiện chỉ đang làm tại 1 cty tư nhân thôi, và có 1 chút kinh nghiệm muốn nói ra để các bạn có hướng đi tốt cho tương lai thui
Cảm ơn bạn đã cho góp ý, t cũng đang phân vân có nên học không vì thực ra tớ cũng tiếp xúc với chứng từ rồi , biết nhìn chứng từ thực tế và ghi sổ thế nào và cũng đã lập được báo cáo tài chính
T nghe mọi người nói học kế toán thực tế hầu như chỉ dạy ghi sổ và làm báo cáo tài chính thôi đúng không

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội

Cảm ơn bạn đã cho góp ý, t cũng đang phân vân có nên học không vì thực ra tớ cũng tiếp xúc với chứng từ rồi , biết nhìn chứng từ thực tế và ghi sổ thế nào và cũng đã lập được báo cáo tài chính
T nghe mọi người nói học kế toán thực tế hầu như chỉ dạy ghi sổ và làm báo cáo tài chính thôi đúng không

học kế toán thực tế thì ngta dạy ghi sổ, làm máy, báo cáo tài chính, báo cáo thuế, học về thuế tncn, bảo hiểm... ngoài ra bạn sẽ được tiếp xúc với các công văn mẫu biểu hiện hành cái gì thắc mắc có thể hỏi sẽ được giải đáp, mình thấy hữu ích hơn, trước mình chỉ học xong trung cấp kế toán còn chả biết định khoản ý nhưng được học thực tế thấy khác hơn nhiều so với trên trường lớp cô giáo dậy, thế là giờ đã ra nghề được 5 năm rùi đó, giờ thì chưa đủ kn để dậy được ai cả nhưng trong tương lai đang cố gắng trau dồi, biết đâu 1 ngày nào đó lại được truyền đạt kinh nghiệm ít ỏi cho những bạn yêu thích nghề kế toán, hi

N

ngoc9x

Sơ cấp
26/6/13
14
0
1
ha noi

Uhm tình trạng chung :D t cũng mới tốt nghiệp cuối tháng 6/2013 nhưng cũng đi làm dk gần 1 năm rui hi pan cứ tìm xem chỗ nào tuyển học việc xem...lương thấp cũng dk mình trau dồi kinh nghiệm dần. ma pan hok trường j thế :D

N

nguyenbaongoc.ptit

Guest

T học Bưu chính ra bạn ạ
Bạn giỏi thế, vừa ra trường đã xin được việc luôn rồi
Mong là sắp tới sẽ tìm được việc suôn sẻ được như bạn

L

lechaugiang

Sơ cấp
22/5/14
35
1
6
41
TP.HCM

Chào các bạn.

Tất cả các bạn khi mới ra trường đều không có lkinh nghiệm va chạm thực tế. Vì khi làm kế toán thực tế tại công ty không chỉ bạn biết về số sách kế toán và còn nhiều vấn đề thực tế như theo dõi công nợ, lên kế hoạch tài chính thanh toán nợ, thu nợ. Làm việc với ngân hàng, khách hàng, soạn hợp đồng, theo dõi lương.....

Nên ít nhất , mỗi bạn sinh viên kế toán mới ra trường thì phải cổ gắng trao dồn kiến thức về Excel, cập nhất những thông tư biểu mâu thường xuyên, tìm hiểu kỹ năng công sở, làm việc theo nhóm...

B

bobeodangyeu

Trung cấp
12/3/10
157
13
18
Hà Nội
www.hale.com.vn

Khi bạn mới ra trường không có kinh nghiệm là điều đương nhiên. Mọi kiến thức bạn đã và đang cố gắng trang bị đều chỉ là lý thuyết. Cái chúng tôi cần ở cương vị của người tuyển dụng là thái độ cầu thị và chịu khó của các bạn thôi. Miễn là các bạn chịu khó học hỏi và không giấu dốt thì việc qua vòng phỏng vấn không phải là một vấn đề.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA