Thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp

• Thread starter NhungBHB
  • Ngày gửi
N

NhungBHB

Sơ cấp
21/9/13
8
0
1
Nghệ An
Các anh chị cho em hỏi Cty em kinh doanh buôn bán sơn, gạch và thiết bị vệ sinh. khi tính thuế GTGT theo PP trực tiếp thì áp dụng thuế suất 1%, 2%, 3% hay 5%. mong các anh chị giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Căn cứ theo điểm b, khoản 2, điều 13, Thông tư 219:
b) Tỷ lệ % để tính thuế GTGT trên doanh thu được quy định theo từng hoạt động như sau:
- Phân phối, cung cấp hàng hoá: 1%;
- Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 5%;
- Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hoá, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 3%;
- Hoạt động kinh doanh khác: 2%.

Cty bạn sẽ áp dụng mức thuế suất 1%.

L

lehamy

Sơ cấp
25/11/08
15
0
1
ha noi
Ðề: Thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp

Cả nhà cho em hỏi cách xác định số thuế phải nộp theo pp trực tiếp tính như thế nào ạ? Khi hóa đơn xuất ra của mình là trực tiếp còn hóa đơn đầu vào của mình lại có VAT, thì cái thuế đầu vào đấy sẽ sử lý thế nào?
Mong cả nhà giúp em với.

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Re: Ðề: Thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp

Cả nhà cho em hỏi cách xác định số thuế phải nộp theo pp trực tiếp tính như thế nào ạ? Khi hóa đơn xuất ra của mình là trực tiếp còn hóa đơn đầu vào của mình lại có VAT, thì cái thuế đầu vào đấy sẽ sử lý thế nào?
Mong cả nhà giúp em với.

Nếu kê khai thuế theo phương pháp trực tiếp thì ngoài 2 hoạt động (kinh doanh vàng bạc, nộp thuế khoán) còn lại là tính thuế GTGT theo tỷ lệ % trên doanh thu. Bạn cần xác định loại hình kinh doanh và sử dụng tỷ lệ như bài ở trên.

Phần thuế GTGT đầu vào đưa vào CP tương ứng trong kỳ.

K

KIENDANG200888

Trung cấp
23/4/11
133
3
16
35
đà nẵng

Mong cả nhà giúp em với.
Thuế phải nộp theo PP trực tiếp = tổng doanh thu phát sinh trong kỳ *thuế suất (phân phối, cc hàng hóa là 1%).
thuế đầu vào của Hd có VAT đưa vào chi phí.

B

badlife

Guest
3/8/12
3
0
0
33
TP HCM

Bên cty e thuộc ngành may hàng xuất khẩu, vậy mức thuế xuất nào ạ? và báo cáo hàng tháng e chỉ nộp mẫu 4/GTGT thì có đủ chưa mấy anh/chị?
Mong mọi người giúp e!

T

thuhienna

Sơ cấp
23/1/13
23
0
1
Hải Phòng

Bên cty e thuộc ngành may hàng xuất khẩu, vậy mức thuế xuất nào ạ? và báo cáo hàng tháng e chỉ nộp mẫu 4/GTGT thì có đủ chưa mấy anh/chị?
Mong mọi người giúp e!
nếu bên bạn trực tiếp xuất khẩu thì áp dụng thuế GTGT hàng xuất khẩu 0%. Báo cáo hàng tháng b nộp mẫu 4/GTGT và phụ lục kèm theo nếu trong tháng có phát sinh doanh thu

L

lehamy

Sơ cấp
25/11/08
15
0
1
ha noi

Cảm ơn cả nhà nhé.
ví dụ mua hàng hóa giá 50tr, tiền VAT 5tr thì tiền VAT hạch toán là: N 6422, C111,112..
Em làm như vậy có đúng không ạ?

kjty

kjty

Trung cấp
25/1/11
72
4
8
hd

Đúng đấy, bạn có thể hạch toán thuế VAT vào giá vốn hàng bán

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Căn cứ theo Hướng dẫn hạch toán của Quyết định 15:

- Hàng hóa mua vào dùng cho hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế GTGT tính theo phương pháp trực tiếp hoặc dùng vào hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không thuộc đối tượng chịu thuế GTGT, thì giá gốc hàng hóa mua vào được phản ánh theo tổng giá thanh toán (Bao gồm cả thuế GTGT đầu vào).

1.2. Đối với hàng hóa mua vào dùng cho hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế GTGT tính theo phương pháp trực tiếp, hoặc dùng cho hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không thuộc đối tượng chịu thuế GTGT:
- Nếu mua hàng trong nước, ghi:
Nợ TK 156 - Hàng hóa (1561) (Tổng giá thanh toán)
Có các TK 111, 112, 141, 331,... (Tổng giá thanh toán).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA