Hạch toán hóa đơn mua, bán hàng

• Thread starter A Rainbow
  • Ngày gửi
A Rainbow

A Rainbow

Trung cấp
20/5/14
192
17
18
Hà Nội
Em chào anh chị,
mong anh chị giúp đỡ em,
Một hóa đơn mua hàng được trả bằng tiền mặt thì khi hạch toán vào phần mềm kế toán, trước hết em phải hạch toán vào PHIẾU NHẬP MUA HÀNG, rồi em hạch toán cả vào PHIẾU CHI TIỀN MẶT phải không ạ? Tương tự như thế với hóa đơn bán hàng nữa ạ?
(em mới ra trường, mới đi làm nên không có kinh nghiệm ạ, rất mong các tiền bối giúp đỡ :) )

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Ðề: Hạch toán hóa đơn mua, bán hàng

Em chào anh chị,
mong anh chị giúp đỡ em,
Một hóa đơn mua hàng được trả bằng tiền mặt thì khi hạch toán vào phần mềm kế toán, trước hết em phải hạch toán vào PHIẾU NHẬP MUA HÀNG, rồi em hạch toán cả vào PHIẾU CHI TIỀN MẶT phải không ạ? Tương tự như thế với hóa đơn bán hàng nữa ạ?
(em mới ra trường, mới đi làm nên không có kinh nghiệm ạ, rất mong các tiền bối giúp đỡ :) )
Theo cá nhân anh thì khi sử dụng phần mềm mình nên nhập như sau:

1. Tiếp nhận hàng hóa, dịch vụ mua vào căn cứ trên hóa đơn hoặc các chứng từ khác.

2. Thanh toán tiền mặt, chuyển khoản hoặc hình thức khác.

myhao88

myhao88

Trung cấp
6/6/12
76
0
0
35
Phu Xuyen - Ha Noi

Khi vào phần mềm kế toán với hoá đơn mua hàng trước tiên bạn phải lập mã khách hàng xong rồi vào mục Mua hàng/Phiếu nhập kho. Bạn nhập theo hoá đơn, mục TK có bạn mặc định là 331. khi vào xong phiếu xuất kho thì vào tiếp mục Tiền/Phiếu Chi (nếu là chi tiền mặt), Giấy báo nợ (nếu chuyển khoản). và Tài khoản Nợ của mục này mặc định là 331

A Rainbow

A Rainbow

Trung cấp
20/5/14
192
17
18
Hà Nội

Cảm ơn anh chị nhiều ạ:)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA