CV: 1818/TCT-KK về việc vướng mắc về kê khai thuế GTGT

• Thread starter Thanh Nam
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn

Đối với hóa đơn phát sinh từ 1/1/2014 thì trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện hóa đơn kê khai khấu trừ bị bỏ sót chưa kê khai thì được kê khai khấu trừ bổ sung vào kỳ kê khai gần nhất của thời điểm phát hiện sai sót, nhưng phải trước khi cơ quan thuế, cơ quan có thẩm quyền công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuề

Ví dụ:- Công ty A có hóa đơn GTGT mua vào lập ngày 01/01/2014. Trong kỳ kê khai thuế tháng 01/2014, công ty bỏ sót không kê khai khấu trừ hóa đơn này. Đến ngày 15/03/2014 Công ty phát hiện hóa đơn bỏ soát chưa kê khai thì công ty kê khai khấu trừ bổ sung đối với hóa đơn bỏ sót vào kỳ kê khai tháng 02/2014
- Công ty A có hóa đơn GTGT mua vào lập ngày 01/01/2014. Trong kỳ kê khai thuế tháng 01/2014, công ty bỏ sót không kê khai khấu trừ hóa đơn này. Đến ngày 30/03/2014 Công ty phát hiện hóa đơn bỏ soát chưa kê khai thì công ty kê khai khấu trừ bổ sung đối với hóa đơn bỏ sót vào kỳ kê khai tháng 03/2014.

Đính kèm

• CV1818.pdf
    95.3 KB · Lượt xem: 1,070
Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi
Ðề: CV: 1818/TCT-KK về việc vướng mắc về kê khai thuế GTGT

Trường hợp kê khai thuế GTGT theo quý cũng tương tự như vậy các bạn nhỉ?

T

trangsvc

Trung cấp
5/11/12
62
1
6
Hà Nội

Xác nhận hóa đơn đầu vào tháng 01/2014 thì nếu phát hiện tháng 03/2014, doanh nghiệp được kê khai vào tháng 03/2014

Vì quy định không rõ nên cty mình bị cán bộ quản lý bắt kê khai điều chỉnh lại 3 tháng liền do kê khai hoá đơn không đúng kỳ, giá như cv này ra sớm hơn chút thì có phải doanh nghiệp đỡ khổ không.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Vì quy định không rõ nên cty mình bị cán bộ quản lý bắt kê khai điều chỉnh lại 3 tháng liền do kê khai hoá đơn không đúng kỳ, giá như cv này ra sớm hơn chút thì có phải doanh nghiệp đỡ khổ không.
Ở HCM, mọi việc đơn giản hơn do trong các buổi đối thoại giữa doanh nghiệp và ngành thuế đã có thông tin như trong văn bản nêu và áp dụng trên tinh thần đó, tuy vậy doanh nghiệp vẫn cần có sự đảm bảo nên văn bản này mới ra đời!

T

thuy87bn

Sơ cấp
25/3/11
8
0
0
ha noi

Anh @Thanh Nam cho e hỏi chút nhe!
Công ty em là cty TNHH MTV thành lập từ T1/2014, đã đăng ký nộp mẫu 06 áp dụng khai thuế theo PP khấu trừ trong T1 nhưng CB thuế nói vẫn phải áp dụng khai thuế theo PP trực tiếp. vậy những tờ khai thuế GTGT từ T1 đến T4 em có phải làm lại ko ạ?, theo PP trực tiếp thì cty em phải sử dụng theo mẫu nào?
Em cám ơn anh!

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn

Anh @Thanh Nam cho e hỏi chút nhe!
Công ty em là cty TNHH MTV thành lập từ T1/2014, đã đăng ký nộp mẫu 06 áp dụng khai thuế theo PP khấu trừ trong T1 nhưng CB thuế nói vẫn phải áp dụng khai thuế theo PP trực tiếp. vậy những tờ khai thuế GTGT từ T1 đến T4 em có phải làm lại ko ạ?, theo PP trực tiếp thì cty em phải sử dụng theo mẫu nào?
Em cám ơn anh!

Em đăng ký trong thời hạn trên thì chắc chắn được pp khấu trừ rồi. Quan trọng là lúc đăng ký phải có xác nhận của cơ quan thuế.

Có một văn bản thuế gia hạn đăng ký pp khấu trừ hình như là hết tháng 02/2014 đấy em. Search google đi

T

thuy87bn

Sơ cấp
25/3/11
8
0
0
ha noi

A @ Thanh Nam: Em có gửi mẫu 06 và chỉ được cơ quan thuế đóng dấu là đã nhận, vì cty em giờ mới làm thủ tục đặt in hóa đơn nên CQ thuế yêu cầu phải chứng minh có TSCĐ >= 1 tỷ hoặc làm cam kết mua TSCĐ >= 1 tỷ trong 12 tháng mới đc áp dụng theo phương pháp khấu trừ. Cty em là cty nhỏ nên đầu tư khoản đó là không thể đc. Vậy TH này làm thế nào hả anh?

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

A @ Thanh Nam: Em có gửi mẫu 06 và chỉ được cơ quan thuế đóng dấu là đã nhận, vì cty em giờ mới làm thủ tục đặt in hóa đơn nên CQ thuế yêu cầu phải chứng minh có TSCĐ >= 1 tỷ hoặc làm cam kết mua TSCĐ >= 1 tỷ trong 12 tháng mới đc áp dụng theo phương pháp khấu trừ. Cty em là cty nhỏ nên đầu tư khoản đó là không thể đc. Vậy TH này làm thế nào hả anh?
Lúc bạn đăng ký 06/GTGT là tranh tối tranh sáng, văn bản hướng dẫn cũng chưa ra nên mạnh ai nấy làm... Trường hợp của bạn, thông tư 219/2013/TT-BTC quy định rõ nếu không đầu tư mua sắm TSCĐ 1 ty trở lên thì áp dụng phương pháp trực tiếp trên GTGT.

Do đã nộp các tờ khai theo phương pháp khấu trừ từ T1 đến T4 rồi thì nên làm công văn đề nghị Cơ quan thuế làm rõ sẽ xử lý như thế nào đã. 99% là bạn sẽ được cho phép hủy tờ khai cũ và thay thế bằng tờ khai mới !

T

thuy87bn

Sơ cấp
25/3/11
8
0
0
ha noi

Em cám ơn các anh nhiều nhé: @Thanh Nam, @phantuannam, @tamnt07

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.