Nộp các loại thuế thì hahcj toán vào chỉ tiêu nào của báo cáo lưu chuyển tiền tệ trực tiếp

• Thread starter chanthienmy05
  • Ngày gửi
C

chanthienmy05

Sơ cấp
9/8/13
17
0
1
Thanh Hóa
Chào các a/c
em đang tập làm BC LCTT theo PP trực tiếp, em đang phân vân là các loại thuế phải nợp thì đưa vào chỉ tiêu nào của BC LCTT. em có xem hướng dẫn mà không thấy ai đề cập tới TK 33311,... đó. em định đưa vào chỉ tiêu 02 "tiền chi trả cho nhà cung cấp hh, dv" mà không biết có đúng không?
Mong a/c có nhiều kinh nghiệm giúp giùm em với ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Ðề: Nộp các loại thuế thì hahcj toán vào chỉ tiêu nào của báo cáo lưu chuyển tiền tệ trực tiếp

Chào các a/c
em đang tập làm BC LCTT theo PP trực tiếp, em đang phân vân là các loại thuế phải nợp thì đưa vào chỉ tiêu nào của BC LCTT. em có xem hướng dẫn mà không thấy ai đề cập tới TK 33311,... đó. em định đưa vào chỉ tiêu 02 "tiền chi trả cho nhà cung cấp hh, dv" mà không biết có đúng không?
Mong a/c có nhiều kinh nghiệm giúp giùm em với ạ

Hạch toán các loại thuế phải nộp không liên quan gì đến LCTT, chỉ khi nào chuyển tiền từ TGNH, hoặc chi tiến mặt nộp thuế mới ghi vào mã LCTT:
- Chi nộp thuế TNDN: mã 05
- Chi nộp các loại thuế khác : Mã 07

C

chanthienmy05

Sơ cấp
9/8/13
17
0
1
Thanh Hóa
Ðề: Nộp các loại thuế thì hahcj toán vào chỉ tiêu nào của báo cáo lưu chuyển tiền tệ trực tiếp

Dạ vâng. em cảm ơn bác levanton. do em dùng từ bị sai ý mà. nhân đây cho em hỏi bác và các a/c luôn là TK 515 "lãi tiền gửi NH" thì mình ghi vào chỉ tiêu nào của BC LCTT được ạ? có phải 1 trong 2 chỉ tiêu này không các bác?
- 06: Tiền thu khác từ hoạt động kinh doanh
- 27: Tiền thu lãi cho vay, cổ tức và lợi nhuận được chia

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Dạ vâng. em cảm ơn bác levanton. do em dùng từ bị sai ý mà. nhân đây cho em hỏi bác và các a/c luôn là TK 515 "lãi tiền gửi NH" thì mình ghi vào chỉ tiêu nào của BC LCTT được ạ? có phải 1 trong 2 chỉ tiêu này không các bác?
- 06: Tiền thu khác từ hoạt động kinh doanh
- 27: Tiền thu lãi cho vay, cổ tức và lợi nhuận được chia

Chỉ tiêu 27 có nội dung : ....tiền lãi cho vay, lãi tiền gửi....

Vậy Lãi tiền gửi đưa vào chỉ tiêu 27 là chính xác!

C

chanthienmy05

Sơ cấp
9/8/13
17
0
1
Thanh Hóa

Sao em thấy anh kt trước cty e lại đưa vào chỉ tiêu 6? k bít có đúng k, vì cty em k cho vay mà chỉ là số tiền tính lãi ở Tài khoản TGNH thôi?
mong các a/c cứu giúp em

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Sao em thấy anh kt trước cty e lại đưa vào chỉ tiêu 6? k bít có đúng k, vì cty em k cho vay mà chỉ là số tiền tính lãi ở Tài khoản TGNH thôi?
mong các a/c cứu giúp em
Luân chuyển tiền tệ không ai xem tới đâu, không cần phải lo.

Năm 2014, làm chuẩn lại thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA