Xử lý ntn khi kê khai sai hóa đơn GTGT đầu ra bị trả lại

• Thread starter vietstyle
  • Ngày gửi
V

vietstyle

Guest
27/11/06
18
0
0
Ha noi
Các anh chị ơi cứu em với!
Tháng 9 em xuất hóa đơn GTGT cho khách hàng nhưng do sai sót nên tháng 10 họ trả lại hóa đơn đó, em xuất lại hóa đơn GTGT khác sau khi cả 2 bên đã ký vào BB hủy hóa đơn. Khi làm tờ khai thuế GTGT tháng 10 em đã không vào mục (36,37) để điều chỉnh giá trị HH và thuế GTGT mà lại nhập vào bảng kê mẫu 03/GTGT. Tháng 12 này em muốn điều chỉnh lại sai sót đó có được không? Và phải điều chỉnh ntn? Em đã kê khai giá trị HH và thuế GTGT trên hóa đơn bị trả lại ở tháng 10 vào bảng kê mẫu số 03/GTGT rồi thì phải hạch toán ntn??? Giúp em nhé. Em cảm ơn các anh chị nhiều nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
Nghĩa là bạn đã kê khai thuế hai lần. tháng 12 này bạn làm bản giải trình tờ khai thuế GTGT điều chỉnh giảm doanh thu và thuế. ở mục 36 trên tờ khai thuế căn cứ vào bản giải trình này điền chi tiết vào đó.
thân

V

vietstyle

Guest
27/11/06
18
0
0
Ha noi
gianguyen nói:
Nghĩa là bạn đã kê khai thuế hai lần. tháng 12 này bạn làm bản giải trình tờ khai thuế GTGT điều chỉnh giảm doanh thu và thuế. ở mục 36 trên tờ khai thuế căn cứ vào bản giải trình này điền chi tiết vào đó.
thân
Như vậy thì có phải làm điều chỉnh giảm ở mục 20 nữa không ạ? Vì em đã kê khai vào bảng kê mẫu 03/GTGT rồi?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
vietstyle nói:
Các anh chị ơi cứu em với!
Tháng 9 em xuất hóa đơn GTGT cho khách hàng nhưng do sai sót nên tháng 10 họ trả lại hóa đơn đó, em xuất lại hóa đơn GTGT khác sau khi cả 2 bên đã ký vào BB hủy hóa đơn. Khi làm tờ khai thuế GTGT tháng 10 em đã không vào mục (36,37) để điều chỉnh giá trị HH và thuế GTGT mà lại nhập vào bảng kê mẫu 03/GTGT. Tháng 12 này em muốn điều chỉnh lại sai sót đó có được không? Và phải điều chỉnh ntn? Em đã kê khai giá trị HH và thuế GTGT trên hóa đơn bị trả lại ở tháng 10 vào bảng kê mẫu số 03/GTGT rồi thì phải hạch toán ntn??? Giúp em nhé. Em cảm ơn các anh chị nhiều nhiều.

1. Em đã kê khai TGTGT đươc khấu trừ cao hơn số thưc tế nên bây giờ khai điều chỉnh giảm .Nợ 331/Có 1331
2. Em đã kê khai TGTGT đầu ra cao hơn số thưc tế phải nôp bây giờ khai điều chỉnh giảm . Nợ 33311/Có 331
3. Thế khi kê hóa đơn đó trên BK03 em hạch tóan thế nào? Phải biết bút tóan đó mới biết bút tóan điều chỉnh ntn chứ. Chị nêu 2 bút tóan trên là giả định khi kê trên BK 03 hóa đơn hủy đó bằng bút tóan: Nơ 15*, 1331/Có 331

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
vietstyle nói:
Tháng 12 này em muốn điều chỉnh lại sai sót đó có được không? Và phải điều chỉnh ntn?
Trong lúc này, bạn vừa sai giá trị và thuế của hàng hóa, dịch vụ mua vào (do kê hóa đơn huỷ vào bảng kê mua vào); vừa sai giá trị và thuế của hàng hóa, dịch vụ bán ra (do kê khai thêm hóa đơn mới). Như vậy, vừa phải điều chỉnh giảm ở cả hai bên mua vào và bán ra, kèm thêm bảng giải trình.

vietstyle nói:
Em đã kê khai giá trị HH và thuế GTGT trên hóa đơn bị trả lại ở tháng 10 vào bảng kê mẫu số 03/GTGT rồi thì phải hạch toán ntn??? Giúp em nhé. Em cảm ơn các anh chị nhiều nhiều.
Phải xem bạn đã hạch toán như thế nào sau mỗi lần kê khai hóa đơn chứ thì mới đưa ra bút toán điều chỉnh chính xác được. Tức bạn sẽ trả lời các câu hỏi sau:
- Khi kê khai hóa đơn sai (chưa biết là sai), hạch toán như thế nào?
- Khi kê hóa đơn huỷ vào bảng kê 03/GTGT, đã hạch toán chưa, hạch toán như thế nào?
- Khi kê khai hóa đơn mới vào bảng kê 02/GTGT, đã hạch toán chưa, hạch toán như thế nào?

V

vietstyle

Guest
27/11/06
18
0
0
Ha noi
Nguyen Tu Anh nói:
Trong lúc này, bạn vừa sai giá trị và thuế của hàng hóa, dịch vụ mua vào (do kê hóa đơn huỷ vào bảng kê mua vào); vừa sai giá trị và thuế của hàng hóa, dịch vụ bán ra (do kê khai thêm hóa đơn mới). Như vậy, vừa phải điều chỉnh giảm ở cả hai bên mua vào và bán ra, kèm thêm bảng giải trình.

Phải xem bạn đã hạch toán như thế nào sau mỗi lần kê khai hóa đơn chứ thì mới đưa ra bút toán điều chỉnh chính xác được. Tức bạn sẽ trả lời các câu hỏi sau:
- Khi kê khai hóa đơn sai (chưa biết là sai), hạch toán như thế nào?
- Khi kê hóa đơn huỷ vào bảng kê 03/GTGT, đã hạch toán chưa, hạch toán như thế nào?
- Khi kê khai hóa đơn mới vào bảng kê 02/GTGT, đã hạch toán chưa, hạch toán như thế nào?

cảm ơn sự quan tâm của các bác.
Em đã nộp bảng giải trình kèm theo tờ khai thuế GTGT đã điều chỉnh.
Khi kê khai hóa đơn sai (chưa biết là sai) em HT như BT: N632/C156; N131/ C5111/C3331
Khi KK hóa đơn hủy và hóa đơn mới xuất lại, em chưa HT gì cả vì thấy rắc rối quá. Giúp em vụ này nhé. (Giá trị HH và thuế đầu ra của HD viết lại bằng đúng của HD đã hủy)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn không phải hạch toán điều chỉnh nữa, giữ nguyên bút toán cũ vì hóa đơn chỉ sai nội dung từ ngữ, không sai số liệu và không sai cách hạch toán.

vietstyle nói:
Khi kê khai hóa đơn sai (chưa biết là sai) em HT như BT: N632/C156; N131/ C5111/C3331

V

vietstyle

Guest
27/11/06
18
0
0
Ha noi
Nguyen Tu Anh nói:
Bạn không phải hạch toán điều chỉnh nữa, giữ nguyên bút toán cũ vì hóa đơn chỉ sai nội dung từ ngữ, không sai số liệu và không sai cách hạch toán.
Em hiểu rồi. Cảm ơn bác nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA