Thuế suất của hoạt động cho thuê nhà

Thảo luận trong 'Các sắc thuế khác' bắt đầu bởi thanhphuongha, 9 Tháng một 2007.

4,763 lượt xem

  1. thanhphuongha

    thanhphuongha Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    60
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP HCM
    Làm ơn cho mình hỏi một chút.Bên mình dự định sẽ cho 1 công ty TNHH thuê nhà để làm nơi kinh doanh. 2 bên đã quyết định lập HĐồng thuê nhà,nhưng bên doanh nghiệp đó muốn hợp thức hóa chi phí điện nước....Bạn nào biết về vấn đề này giúp mình với,làm sao để soạn thảo 1 hợp đồng thuê nhà tốt nhất,có lợi cho cả 2 bên hả các bạn?Àh,bên cho thuê phải đóng thuế TNDN phải không,như vậy ch mình hỏi thuế suất dành cho hoạt động thuê nhà này là bao nhiêu ạ?Gấp lắm rồi,làm ơn giúp mình,vì bên kia yêu cầu chuyển ngay trong tháng:dance2:
     
    #1
  2. Dang Tien Thanh

    Dang Tien Thanh Mr_Nup

    Bài viết:
    126
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Tuyệt tình cốc
    Bạn cụthể hơn về thắc mắc của bạn được không:
    - Hợp thức hoá chi phí điện nước?
    - Thuế suất dành cho hoạt động thuê nhà, nếu là thuế suất thuế GTGT thì 10%.
    Thân!
     
    #2
  3. thanhphuongha

    thanhphuongha Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    60
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP HCM
    minh` muốn hỏi về thuế suất thuế TNDN dành cho hoạt động thuê nhà là bn?
     
    #3
  4. Dang Tien Thanh

    Dang Tien Thanh Mr_Nup

    Bài viết:
    126
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Tuyệt tình cốc
    Trong điều 10 luật thuế TNDN của quốc hội quy định rõ:
    Điều 10. Thuế suất

    1. Thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp đối với cơ sở kinh doanh là 28%.

    2. Thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp đối với cơ sở kinh doanh tiến hành tìm kiếm thăm dò, khai thác dầu khí và tài nguyên quí hiếm khác từ 28% đến 50% phù hợp với từng dự án, từng cơ sở kinh doanh.

    Chính phủ quy định chi tiết Điều này.
    Như vậy trong trường hợp này, thuế suất thuế TNDN của bạn là 28%.
     
    #4
  5. trangdat

    trangdat Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    19
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP.HCM
    Theo mình biết thì bên cho thuê phải đóng cả thuế môn bài, và thuế TNDN. Trừ tiền thuế môn bài ra, hàng tháng bên cho thuê đóng khoảng 19.2% trên giá trị hợp đồng cho thuê nhà hàng tháng. (để biết rõ hơn vấn đề này bạn có thể gọi tư vấn 1088 - người ta sẽ chỉ rõ các loại thuế phải đóng cho bạn). còn các chi phí điện, nước muốn hợp thức hóa trước tiên bạn và bên thuê phải ký hợp đồng thuê nhà. Trong hợp đồng ghi rõ bên thuê phải chi trả các chi phí đó. HĐồng phải được công chứng, sau đó bên thuê nhà mang hợp đồng thuê nhà + các giấy tờ liên quan theo yêu cầu của Cty cung cấp điện, nước họ sẽ hướng dẫn bạn thủ tục chuyển tên khách hàng đăng ký sử dụng dịch vụ
     
    #5
  6. Ga go

    Ga go Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    33
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha Noi
    Thuế TNDN

    :dzo: Mức thuế mà bạn phải nộp khi thuê nhà:
    - Chủ nhà đóng thì được tính như sau:
    + Tỷ lệ thuế GTGT trên doanh thu: DT cho thuê x 80%=A
    + Thuế GTGT phải nộp: B=A x 10%
    + Tỷ lệ thuế TNDN được tính như sau: DT cho thuê x 52% =C
    + Thuế TNDN phải nộp: Cx 28%
     
    #6
  7. thanhphuongha

    thanhphuongha Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    60
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP HCM
    Bạn GAGO ơi,mình không hiểu những công thức đó bạn căn cứ ở đâu?làm ơn chỉ rõ cho mình biết với,80% và 52% là tỷ lệ gì vây?và tại sao lại chỉ tính VAT trên 80% và Thuế TNDN trên 52% thôi ạ?Có văn bản quy định điều này không?nếu có làm ơn gửi cho mình với.::alcon:
     
    #7
  8. thanhphuongha

    thanhphuongha Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    60
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP HCM
    "Trừ tiền thuế môn bài ra, hàng tháng bên cho thuê đóng khoảng 19.2% trên giá trị hợp đồng cho thuê nhà hàng tháng. "
    Bạn Trangdat ơi tại sao lại phải đóng 19.2% trên giá trị hợp đồng thuê nhà?đó là tiền gì vậy bạn?như vậy xem ra cho thuê nha` xuất hóa đơn phức tạp và phải đóng thêm nhiều thứ tiền quá,lỗ mất
     
    Last edited: 10 Tháng một 2007
    #8
  9. Nguyen Tu Anh

    Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    5,609
    Đã được thích:
    21
    Nơi ở:
    Hà Nội - TP. HCM
    Khi phát sinh hoạt động cho thuê nhà, chủ nhà phải nộp các loại thuế sau: thuế môn bài, thuế GTGT và thuế TNDN.

    - Thuế môn bài phải nộp là cố định, căn cứ vào thu nhập 1 tháng, khung để áp là Thông tư 96/2002/TT-BTC.
    - Thuế GTGT phải nộp = Doanh thu tính thuế x Tỷ lệ % GTGT tính trên doanh thu x Thuế suất thuế GTGT.
    - Thuế TNDN phải nộp = Doanh thu tính thuế x Tỷ lệ % thu nhập chịu thuế tính trên doanh thu x Thuế suất thuế TNDN.

    ==> Thuế thuê nhà phải nộp = Thuế GTGT phải nộp + Thuế TNDN phải nộp = Doanh thu tính thuế x (Tỷ lệ % GTGT tính trên doanh thu x Thuế suất thuế GTGT + Tỷ lệ % thu nhập chịu thuế tính trên doanh thu x Thuế suất thuế TNDN)

    - Tỷ lệ % GTGT tính trên doanh thu và tỷ lệ % thu nhập chịu thuế tính trên doanh thu sẽ do các cục thuế địa phương quy định đối với từng hoạt động. Do đó, tỷ lệ % này tại các địa phương là không giống nhau.

    - Thuế suất thuế GTGT là 10%, thuế suất thuế TNDN là 28%.

    Ví dụ:
    - Tại TP.HCM: Tỷ lệ % GTGT tính trên doanh thu của hoạt động thuê nhà là 80%, Tỷ lệ % thu nhập chịu thuế tính trên doanh thu của hoạt động thuê nhà là 40%. Lắp vào công thức ta sẽ có:
    Thuế thuê nhà phải nộp = Doanh thu tính thuế x (80 x 10% + 40 x 28%) = 19,2% x Doanh thu tính thuế.

    - Tại HN: Tỷ lệ tương ứng là 80% và 52% thì thuế thuê nhà phải nộp = 22,56% x Doanh thu tính thuế.
     
    #9
  10. thanhphuongha

    thanhphuongha Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    60
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP HCM
    Em cảm ơn chị Tú anh nhiều nhiều.
     
    #10

Chia sẻ trang này