Quên không nộp QT TNCN qua tncnonline

• Thread starter lycoclycoc
  • Ngày gửi
L

lycoclycoc

Guest
16/11/10
52
0
6
Bac giang
Cả nhà ơi. Mình phát hiện ra là mùa báo cáo TC mình đã nộp quyết toán thuế TNCN qua "nhantokhai" rồi, nhưng lại quên không nộp qua trang tncnonline. Vậy, đến giờ mới nộp vào trang đó thì có bị coi là nộp chậm và bị phạt không nhỉ? Có ai từng như vậy không, chia sẻ với mình tý kinh nghiệm. Lo quá.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Ðề: Quên không nộp QT TNCN qua tncnonline

Cả nhà ơi. Mình phát hiện ra là mùa báo cáo TC mình đã nộp quyết toán thuế TNCN qua "nhantokhai" rồi, nhưng lại quên không nộp qua trang tncnonline. Vậy, đến giờ mới nộp vào trang đó thì có bị coi là nộp chậm và bị phạt không nhỉ? Có ai từng như vậy không, chia sẻ với mình tý kinh nghiệm. Lo quá.

Công văn 336/TCT-TNCN 24/1/2014 hướng dẫn quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm 2013 có nói rõ:

- Cơ quan thuế hướng dẫn người nộp thuế các hình thức nộp tờ khai quyết toán thuế đối với các trường hợp cụ thể như sau:

+ Đối với người nộp thuế đã đăng ký và khai quyết toán thuế TNCN qua mạng (iHTKK) thì không phải nộp tờ khai do đã sử dụng chữ ký số nên đảm bảo tính pháp lý khi gửi tờ khai.

+ Đối với người nộp thuế chưa đăng ký khai thuế qua mạng thì cơ quan thuế hướng dẫn, khuyến khích người nộp thuế bên cạnh gửi tờ khai quyết toán thuế bản giấy (là cơ sở pháp lý để cơ quan thuế xác định việc hoàn thành nghĩa vụ kê khai quyết toán thuế của người nộp thuế) thì đồng thời gửi tờ khai bản mềm (file dữ liệu) tới cơ quan thuế qua trang Website: http://tncnonline.com.vn hoặc gửi trực tiếp tại cơ quan thuế nhằm giảm tải việc xử lý dữ liệu của cơ quan thuế, thuận lợi cho người nộp thuế khi giải quyết hồ sơ hoàn thuế. Trường hợp người nộp thuế chỉ nộp tờ khai giấy đến cơ quan thuế thì cơ quan thuế sử dụng các chức năng của hệ thống QLT-TNCN để nhập trực tiếp và hạch toán dữ liệu quyết toán của người nộp thuế.
Do đó bạn yên tâm nhé!

L

lycoclycoc

Guest
16/11/10
52
0
6
Bac giang
Ðề: Quên không nộp QT TNCN qua tncnonline

Cảm ơn bác Phan Tuấn Nam. Vậy là em bớt được một mối lo rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA