Bị thanh tra dọa mọi người tư vấn giúp em

• Thread starter toantam
  • Ngày gửi
T

toantam

Sơ cấp
28/1/10
0
0
0
33
a thi huyng yen
:wall::wall::wall: Chả là thế này, gần đây bên em mới bị thanh tra 2 năm liền (cứ 2 năm các bác ý lại kiếm ăn một lần). Hôm vừa rồi thì thấy mấy bác ý gọi lên báo là loại khoảng 10 tỷ hóa đơn đầu vào của bên em ra với lỗi là: Người mua hàng là anh của giám đốc, mà ông này lại ko phải là người trong công ty, không có tên trên bảng lương cũng chả có hợp đồng lao động.
Sau khi cò kè mặc cả như rau ngoài chợ thì phương hướng là họ cho bọn em sửa bảng lương và thêm hợp đồng lao động với cái giá là trên 1xx.xxx.xxx

Em xin các bác tư vấn giúp em là cái lỗi ý có đủ căn cứ để coi hóa đơn đầu vào của bên em là không hợp pháp hợp lệ hay không

Có thông tư nào hướng dẫn hay không, em cũng nhờ anh google mà không ra.

Thời buổi khó khăn mà cứ đè thằng DN ra mà chém thì đất nước này mọt kiếp không phát triển lên được. Em đọc kỹ roài chả thấy cái hướng dẫn nào quy định cả nên các bác ý muốn làm thế nào thì làm hay sao ý, Buồn:wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Ðề: Bị thanh tra dọa mọi người tư vấn giúp em

:wall::wall::wall: Chả là thế này, gần đây bên em mới bị thanh tra 2 năm liền (cứ 2 năm các bác ý lại kiếm ăn một lần). Hôm vừa rồi thì thấy mấy bác ý gọi lên báo là loại khoảng 10 tỷ hóa đơn đầu vào của bên em ra với lỗi là: Người mua hàng là anh của giám đốc, mà ông này lại ko phải là người trong công ty, không có tên trên bảng lương cũng chả có hợp đồng lao động.
Sau khi cò kè mặc cả như rau ngoài chợ thì phương hướng là họ cho bọn em sửa bảng lương và thêm hợp đồng lao động với cái giá là trên 1xx.xxx.xxx

Em xin các bác tư vấn giúp em là cái lỗi ý có đủ căn cứ để coi hóa đơn đầu vào của bên em là không hợp pháp hợp lệ hay không

Thời buổi khó khăn mà cứ đè thằng DN ra mà chém thì đất nước này mọt kiếp không phát triển lên được. Em đọc kỹ roài chả thấy cái hướng dẫn nào quy định cả nên các bác ý muốn làm thế nào thì làm hay sao ý, Buồn:wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall:
Hì soi đến đấy thì thôi rồi.... Có gì mà phải làm hợp đồng lao động, bảng lương này nọ... Làm 1 cái giấy ủy quyền theo năm, nội dung là mua hàng, phí ủy quyền : không có.

Vậy vừa đơn giản vừa đầy đủ chứng từ.

T

taoquan11

Trung cấp
17/6/13
69
2
0
41
Từ Liêm Hà Nội

Anh của Giám đốc mà có Cty riêng con dấu riêng, bán hàng cho em, xuất hóa đơn cho em mà có Hợp đồng kinh tế , biên bản giao nhận chuyển tiền hoặc ghi nhận nợ đầy đủ thì có vấn đề gì đâu bạn.Họ bóc vì còn lý do gì nữa không hợp lý ko?

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Sao cái lỗi vặt vãnh này mà Thanh tra cũng lôi ra được nhỉ, và sao cái lỗi sơ đẳng này mà kế toán cũng gặp phải, thật chẳng hiểu nổi.
Hơn nữa bóc đâu có đơn giản, có thể chữ ký người mua hàng bị sai, nhưng có đầy đủ chứng từ chứng minh hàng hóa là có thật, thanh toán thật, mọi thứ đều hợp lệ, bóc mà dễ ah? Ngoài ra hỏi mấy ông Thuế xem vậy bóc những hóa đơn đầu vào này, vậy các hóa đơn đầu ra liên quan xử lý thế nào? Cũng bóc nốt doanh thu, hoàn lại Thuế đầu ra đã nộp ah???

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Thời buổi này lắm kiểu kiếm ăn quá ! nếu sửa theo chỉ dẫn mới là tội lỗi ><

cuthibichha

cuthibichha

Trung cấp
13/6/10
103
0
18
TP Vũng Tàu

Hì soi đến đấy thì thôi rồi.... Có gì mà phải làm hợp đồng lao động, bảng lương này nọ... Làm 1 cái giấy ủy quyền theo năm, nội dung là mua hàng, phí ủy quyền : không có.

Vậy vừa đơn giản vừa đầy đủ chứng từ.

Bạn ơi mình chưa rõ chỗ này lắm. Nếu làm giấy ủy quyền thì cũng phải là ủy quyền cho nhân viên trong công ty, có ký HĐLĐ chứ đúng không? Cảm ơn.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Sao cái lỗi vặt vãnh này mà Thanh tra cũng lôi ra được nhỉ, và sao cái lỗi sơ đẳng này mà kế toán cũng gặp phải, thật chẳng hiểu nổi.
Hơn nữa bóc đâu có đơn giản, có thể chữ ký người mua hàng bị sai, nhưng có đầy đủ chứng từ chứng minh hàng hóa là có thật, thanh toán thật, mọi thứ đều hợp lệ, bóc mà dễ ah? Ngoài ra hỏi mấy ông Thuế xem vậy bóc những hóa đơn đầu vào này, vậy các hóa đơn đầu ra liên quan xử lý thế nào? Cũng bóc nốt doanh thu, hoàn lại Thuế đầu ra đã nộp ah???

Đây cũng là 1 cách giải trình. Nhưng mình chưa thấy có QĐ nào về việc người mua hàng phải là người của Cty cả ??? các bạn xem có QĐ này không.

K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi

Mình cũng cho rằng cái lỗi rất sơ đẳng này mà Công ty bạn cũng mắc phải. Tuy rằng chưa có văn bản nào quy định người mua hàng cho công ty phải là người trong công ty. Nhưng đây lại là thực tế. Nếu Công ty là một chủ thể kinh tế thì mọi hoạt động mua, bán hàng hoá và những hoạt động liên quan như thu, chi tiền diễn ra phải do những người làm chủ trong công ty hoặc những người được thuê làm việc trong công ty đảm nhiệm mới là hợp lý. Bời còn liên quan đến trách nhiệm vật chất và pháp lý của những người đảm nhiệm công việc. Mặc dù hành vi bắt lỗi để chia trác của CB thuế là không đúng. Nhưng việc làm của công ty bạn chủ topic là sơ xuất, không tính đến sự logic, tính hợp lý của sự việc dẫn đến thiệt hại cho công ty mà không có lý do để cãi là mình đúng.

Sửa lần cuối:
C

cathu

Trung cấp
16/2/11
63
0
0
Hà Nội

Hé hé.
Công ty bạn gà quá. Cho kẹo thuế cũng không gạt được ( trừ khi đấy là hóa đơn đầu vào của đơn vị bỏ trốn).

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Ủy quyền thì đâu cứ gì là người trong công ty mới được ủy quyền.

Luật quản lý thuế chỉ quy định về việc người giao dịch với cơ quan thuế là ai, ở cấp độ nào... Còn ở góc độ DN, mình ủy quyền là trên cơ sở hoạt động dân sự, tự chịu trách nhiệm trước pháp luật trước sự ủy quyền của mình.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Làm ủy quyền như bác Thanh Nam nói là hợp lý nhất rồi, ủy quyền ko cần trả lương, mà lập lùi về thời điểm nào cũng được chẳng ảnh hưởng gì đến sổ sách kế toán, nhân sự... gì hết. Chứ giờ làm hợp đồng lao động, rồi tính lương này nọ vừa phức tạp, vừa hóa ra lập thêm chứng từ khống chi lương nữa ah? Rồi còn sửa lại sổ sách kế toán nữa... càng thêm phức tạp.
Vấn đề này Bộ Tài chính cũng có câu trả lời, nói chung Thanh tra làm vậy là làm quá để vòi vĩnh, trường hợp này thật sự rất hiếm gặp trong các DN lớn hoặc kế toán cứng nghiệp vụ chút. Cần thiết có thể gửi CV lên TCT xin ý kiến nếu Cục Thuế chỗ bạn làm quá.
http://www.mof.gov.vn/portal/page/portal/mof_vn/1973955/search?m_action=4&p_id=7553&p_detail=1
"2. Các chỉ tiêu tên người bán, địa chỉ, mã số thuế là không thể thiếu trên hoá đơn GTGT (đầu vào) khi xác định thuế đầu vào được khấu trừ và chi phí hợp lý. Tuy nhiên, việc loại trừ khỏi chi phí hợp lý có thể được cân nhắc chiếu cố nếu hàng hoá mua vào của hoá đơn đó thực tế có nhập kho, thực tế có sử dụng cho SXKD và giám đốc chịu trách nhiệm trước pháp luật về sự trung thực của hoá đơn đó. Đối với hoá đơn mà người bán yêu cầu thanh toán đủ tiền hàng mới xuất hoá đơn nên ngày trên hoá đơn ghi sau ngày phát sinh nghiệp vụ hoặc trả tiền thì vẫn được chấp nhận tính vào chi phí hợp lý, khâú trừ thuế đầu vào (nếu có)."
"4. Nói chung, hoá đơn phải ghi đủ các chỉ tiêu. Tuy nhiên trên thực tế thì các chỉ tiêu: hình thức thanh toán, số hiệu tài khoản thanh toán của người bán và người mua, thủ trưởng đơn vị nhiều khi không quan trọng lám nếu như giao dịch đã được thực hiện, tiền đã thu xong, hàng đã giao, 2 Bên không khiếu nại. Chỉ tiêu ngày tháng năm, mã số thuế là chỉ tiêu bắt buộc, nhất thiết phải có thì mới được chấp nhận khấu trừ thuế GTGT đầu vào và tính vào chi phí hợp lý."

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre

Đang buồn gặp cái này cũng chen ngang tí:

Thứ nhất: Qui định về hoá đơn: Mới nhất là TT số 39 (nhưng áp dụng từ 01/6/2014) trước 01/6/2014 có TT số 64, TT số 153
Các chỉ tiêu ghi trên hoá đơn miễn ghi đầy đủ tên đơn vị mua hàng, địa chỉ , MST của người mua. còn chỉ tiêu (dòng) họ tên người mua hàng có cũng được mà không có cũng không bắt buộc. Chẳng tin bạn cứ về mở mấy cái hoá đơn điện, nước, hoá đơn mua hàng tại siêu thị ... khác rõ vì thế mới sinh ra cái chữ ký người mua hàng là có thể ghi = BÁN HÀNG QUA ĐIỆN THOẠI
Thứ hai: Chưa thấy qui định nào v/v bắt buộc người đi mua hàng (nếu có) phải là người của Cty hoặc được Cty uỷ quyền. Như vậy thì người đi mua hàng cho Cty là ai cũng được.
Thứ ba: Thanh Tra (chắc là Thanh Tra Thuế) đã bắt lỗi sai (bắt chẹt nhằm vòi vĩnh) dẫn đến hướng dẫn DN làm sai ( làm khống HĐLĐ, làm khống bảng lương dẫn đến làm khống chứng từ kế toán sau này.
Thứ tư: Tất cả việc trên nhằm mục đích vụ lợi cho cá nhân hay cho một nhóm người đang thực thi công vụ (ở đây là thanh tra thuế), DN nên cân nhắc mà có quyết định thích hợp nhất, không để thiệt hại cho DN mà cũng giữ được phẩm giá của DN mình đừng để cái sai cứ đè đầu cưỡi cổ mình mãi, chúng được đàng chân lân đàng đầu. Mất tiền mà mang cái tức do mình không hiểu biết (nói nặng một tí thì là tại mình ngu).

Vài dòng thật lòng chia sẻ với chủ Topic có gì không phải xin thứ lỗi.

C

cathu

Trung cấp
16/2/11
63
0
0
Hà Nội

Đang buồn gặp cái này cũng chen ngang tí:

Thứ nhất: Qui định về hoá đơn: Mới nhất là TT số 39 (nhưng áp dụng từ 01/6/2014) trước 01/6/2014 có TT số 64, TT số 153
Các chỉ tiêu ghi trên hoá đơn miễn ghi đầy đủ tên đơn vị mua hàng, địa chỉ , MST của người mua. còn chỉ tiêu (dòng) họ tên người mua hàng có cũng được mà không có cũng không bắt buộc. Chẳng tin bạn cứ về mở mấy cái hoá đơn điện, nước, hoá đơn mua hàng tại siêu thị ... khác rõ vì thế mới sinh ra cái chữ ký người mua hàng là có thể ghi = BÁN HÀNG QUA ĐIỆN THOẠI
Thứ hai: Chưa thấy qui định nào v/v bắt buộc người đi mua hàng (nếu có) phải là người của Cty hoặc được Cty uỷ quyền. Như vậy thì người đi mua hàng cho Cty là ai cũng được.
Thứ ba: Thanh Tra (chắc là Thanh Tra Thuế) đã bắt lỗi sai (bắt chẹt nhằm vòi vĩnh) dẫn đến hướng dẫn DN làm sai ( làm khống HĐLĐ, làm khống bảng lương dẫn đến làm khống chứng từ kế toán sau này.
Thứ tư: Tất cả việc trên nhằm mục đích vụ lợi cho cá nhân hay cho một nhóm người đang thực thi công vụ (ở đây là thanh tra thuế), DN nên cân nhắc mà có quyết định thích hợp nhất, không để thiệt hại cho DN mà cũng giữ được phẩm giá của DN mình đừng để cái sai cứ đè đầu cưỡi cổ mình mãi, chúng được đàng chân lân đàng đầu. Mất tiền mà mang cái tức do mình không hiểu biết (nói nặng một tí thì là tại mình ngu).

Vài dòng thật lòng chia sẻ với chủ Topic có gì không phải xin thứ lỗi.

Bấm cảm ơn rồi nhưng vẫn phải quot lại. Chủ top nên nhớ : Doanh nghiệp được phép làm những điều mà pháp luật không cấm. Mềm nắn rắn buông thôi mà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA