Phân bổ chi phí theo doanh thu.

• Thread starter sunflower0208aof
  • Ngày gửi
S

sunflower0208aof

Sơ cấp
21/1/11
33
0
6
hà nội
Chào anh(chị). Công ty em mới nhận làm kế toán là công ty về vận tải và xây dựng. Em nhận bàn giao lại chỉ có sổ nhật ký chung và sổ cái.Các hóa đơn đầu vào bao gồm hóa đơn dầu, hóa đơn vận chuyển,hđ vật liệu,máy móc. Chị kế toán cũ làm như sau: hóa đơn dầu cho vào 621, các hóa đơn còn lại cho tất vào 6277. Tới cuối kỳ chị ý phân bổ theo đối tượng tập hợp chi phí là các hóa đơn xuất ra. Em vẫn chưa hiểu lắm về cách làm đó. Em có một vài thắc mắc như sau:
1. Bút toán phân bổ thực hiện vào cuối tháng đúng ko ạ. Chỉ phân bổ cho nhưng công trình có hóa đơn xuất ra hay phân bổ cho cả các công trình chưa có hóa đơn xuất ra. Có thể phẩn bổ theo quý được ko ạ hay phải theo tháng.
2. Các hóa đơn đầu vào là đã theo từng công trình. Nghĩa là bên em nhận thầu cho bên B, có hóa đơn đầu vào của bên C tương ứng cho công trình B đó rùi. Vậy tại sao phải cho hết vào 6277 rồi cuối kỳ phân bổ sang 154 theo doanh thu mà ko tập hợp riêng cho từng công trình luôn. Em không có sổ chi tiết 154 nên cũng ko rõ chị trước làm thế nào.
3.Công thức dùng để phân bổ theo doanh thu( (tổng 621 or 6277 or 6274)/ tổng doanh thu trong kỳ))* doanh thu của từng công trình đúng ko ạ. Nếu theo công thức này thì nhưng công trình chưa có hóa đơn xuất ra lấy đâu doanh thu để phần bổ.
Cảm ơn mọi người ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duongtuananh

Sơ cấp
Ðề: Phân bổ chi phí theo doanh thu.

Bên bạn làm theo QĐ 48 hay 15? nếu là 15 thì phải tập hợp chi phí vào TK đầu 6 rồi sau đó kết chuyển sang dở dang 154 khi nào CT hoàn thành xuất hóa đơn mới kết chuyển tiếp từ dở dang sang giá vốn 632 theo từng công trình nhé. vậy theo như bạn nói mình nghi là bạn làm theo QĐ 15 rồi đó. còn về phân bổ thì có thể PB tháng hay quý là tùy ở bạn, bạn làm BCTC theo tháng thì pb tháng, làm theo quý thì pb quý, làm theo năm thì pb năm nhé. và chỉ những chi phí nào mà các hóa đơn đầu vào không theo từng công trình mới pb thôi còn những hóa đơn đầu vào đã theo công trình rồi thì ko cần phải pb nữa cứ thế kết chuyển thôi. về công thức phân bổ thì bạn có thể phân bổ theo tỉ lệ % /Doanh thu hoặc sản lượng làm ra tại thời điểm phân bổ. ví dụ tại thời điểm 31/3/2014 bạn làm BCTC quý 1 : bạn có chi phí máy là 100triệu, (chưa tách được cho từng công trình), và bạn có 5 công trình đang làm trong đó 3 CT đã hoàn thành xuất hóa đơn có doanh thu và 2 CT chưa hoàn thành vẫn đang dở dang. vậy nếu PB theo Doanh Thu sẽ bị thiếu mất 2 CT chưa hoàn thành (chưa hoàn thành thì chưa xuất hóa đơn và chưa có DT nhưng vẫn có thể có chi phí) vậy theo mình nghĩ bạn vẫn có thể PB cho 5 CT nhưng cần phải tính được sản lượng của 2 CT chưa hoàn thành kia và đưa vào tính tỉ lệ chung với 3 CT đã hoàn thành . sau khi đã có tỉ lệ % rồi thì bạn cứ lấy 100 triệu x với tỉ lệ của từng công trình là ra số tiền cần PB cho mỗi CT thôi .chúc bạn thành công

Sửa lần cuối:
S

sunflower0208aof

Sơ cấp
21/1/11
33
0
6
hà nội

Thanks anh rất nhiều. Cho em hỏi thêm nữa là theo ví dụ anh lấy ở trên chỗ"cần phải tính được sản lượng của 2 CT chưa hoàn thành kia và đưa vào tính tỉ lệ chung với 3 CT đã hoàn thành". Phần này là ước tính thôi, vậy khi công trình hoàn thành có sự chêch lệnh doanh thu ước tính và doanh thu thực tế ps thì mình điều chỉnh trên sổ sách thế nào ạ? Ghi đảo hoặc ghi thêm bút toán được ko ạ?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Thanks anh rất nhiều. Cho em hỏi thêm nữa là theo ví dụ anh lấy ở trên chỗ"cần phải tính được sản lượng của 2 CT chưa hoàn thành kia và đưa vào tính tỉ lệ chung với 3 CT đã hoàn thành". Phần này là ước tính thôi, vậy khi công trình hoàn thành có sự chêch lệnh doanh thu ước tính và doanh thu thực tế ps thì mình điều chỉnh trên sổ sách thế nào ạ? Ghi đảo hoặc ghi thêm bút toán được ko ạ?

Theo mình:
Đối với các Ctrình XL các chi phí trực tiếp ( vật liệu, nhân công, máy ) phải theo dõi trực tiếp, chi tiết cả về số lượng và giá trị cho từng Ctrình, hạng mục Ctrình ( khối lượng VT, số ca máy, số lao động ) không phân bổ vì phân bổ sẽ không QL được chi phí, khi Thanh tra, kiễm tra đến không giải trình được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA