Cần giúp: Hướng dẫn về tập hợp chi phí quyết toán XDCB?

• Thread starter 7ran7uan
  • Ngày gửi
7ran7uan

7ran7uan

Trung cấp
27/1/11
53
1
6
37
Vinh City
Mới làm QT dự án lần đầu, Mong các anh chị hướng dẫn, cho ý kiến giúp:
Bên công ty em tự xây dựng 1 tòa nhà 10 tầng làm trụ sở kinh doanh lĩnh vực y tế xem qua chứng từ kê khai thuế 02/GTGT thấy Các hóa đơn, chứng từ từ 2010 đến nay Kế toán lưu theo từng tháng kê khai, :
-Đa số tự mua vật liệu: sắt, thép, cát, sỏi....,
-Có Cty xuất HĐ, hóa đơn nhân công từ đầu đến cuối Công trình, Cty chỉ làm bảng lương cho BP kế toán, giám đốc, giám sát của công ty và bảo vệ.
-Có HĐ, hóa đơn 1 số nhà thầu phụ: lắp hạng mục kính, cửa đi...
-Có HĐ, hóa đơn giám sát Công trình, tư vấn thiết kế
-Có dự toán, hồ sơ hoàn công

Cũng hỏi 1 số người thì em mường tượng được các bước công việc như sau:
1.Giờ em phải bóc tách chi phí thực tế có hóa đơn chứng từ cho từng hạng mục (Xây dựng, Phần điện, Phần nước, Phần CP tư vấn giám sát, phần Chi phí chung) phải không mọi người.
2.Sau khi bóc tách chi phí thực tế thì phải lập bảng tổng hợp chi phí dự toán, chi phí thực tế của từng hạng mục phải khộng ạ.
3.Từ các hạng mục tổng hợp lại là giá trị công trình quyết toán là được phải không ạ?
Mong các anh chị và mọi người trên diễn đàn góp ý giúp đỡ em về vấn đề trên với, Xin chân thành cảm ơn mọi người trước.

Khóa học Quản trị dòng tiền
7ran7uan

7ran7uan

Trung cấp
27/1/11
53
1
6
37
Vinh City
Ðề: Cần giúp đỡ , hướng dẫn về tập hợp chi phí quyết toán XDCB

Mỗi người lỡ ghé vào topic thì cho ý kiến giúp em với ạ.
Ý kiến có thể nhỏ nhặt với mọi người nhưng rất quý giá đối với em lúc này.
Mong mọi người giúp đỡ.

7ran7uan

7ran7uan

Trung cấp
27/1/11
53
1
6
37
Vinh City

Mỗi người lỡ ghé vào topic thì cho ý kiến giúp em với ạ

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Mới làm QT dự án lần đầu, Mong các anh chị hướng dẫn, cho ý kiến giúp:
Bên công ty em tự xây dựng 1 tòa nhà 10 tầng làm trụ sở kinh doanh lĩnh vực y tế xem qua chứng từ kê khai thuế 02/GTGT thấy Các hóa đơn, chứng từ từ 2010 đến nay Kế toán lưu theo từng tháng kê khai, :
-Đa số tự mua vật liệu: sắt, thép, cát, sỏi....,
-Có Cty xuất HĐ, hóa đơn nhân công từ đầu đến cuối Công trình, Cty chỉ làm bảng lương cho BP kế toán, giám đốc, giám sát của công ty và bảo vệ.
-Có HĐ, hóa đơn 1 số nhà thầu phụ: lắp hạng mục kính, cửa đi...
-Có HĐ, hóa đơn giám sát Công trình, tư vấn thiết kế
-Có dự toán, hồ sơ hoàn công

Cũng hỏi 1 số người thì em mường tượng được các bước công việc như sau:
1.Giờ em phải bóc tách chi phí thực tế có hóa đơn chứng từ cho từng hạng mục (Xây dựng, Phần điện, Phần nước, Phần CP tư vấn giám sát, phần Chi phí chung) phải không mọi người.
2.Sau khi bóc tách chi phí thực tế thì phải lập bảng tổng hợp chi phí dự toán, chi phí thực tế của từng hạng mục phải khộng ạ.
3.Từ các hạng mục tổng hợp lại là giá trị công trình quyết toán là được phải không ạ?
Mong các anh chị và mọi người trên diễn đàn góp ý giúp đỡ em về vấn đề trên với, Xin chân thành cảm ơn mọi người trước.

Nội dung bạn nêu ra tương đối đầy đủ. Chú ý: Khi tập hợp chi phí từng hạng mục Công trình cần đối chiếu với dự toán được phê duyệt ( Khối lượng từng loại vật tư ... và giá vật tư từng tháng với giá VT địa phương thông báo ), Nếu trong quá trình thi công có khối lượng phát sinh ngoài dự toán hay bỏ bớt phần việc nào đều được thể hiện trên bản vẽ hoàn công thì kế toán đối chiếu với DT khối lượng hoàn thành nghiệm thu thực tế.

7ran7uan

7ran7uan

Trung cấp
27/1/11
53
1
6
37
Vinh City

Cảm ơn bạn Ho Anh Hue đã góp ý kiến.
Mọi người cho em hỏi, trong CP 241 của toà nhà có kê nhầm 1 số trang thiết bị, CCDC như: Bàn ghế văn phòng, máy tính... thì giờ hạch toán sang 242 phải không ?
Nợ 242/ Có 241.

L

linhlang90

Trung cấp
3/6/14
64
0
6
33
quảng nam

Kê nhầm ở đây có phải là thực tế không có mà tông sổ sách ghi có phải khồng bạn
Mình nghĩ đưa Có 241 là đúng rồi nhưng nợ 242 thì không hợp lý lắm

7ran7uan

7ran7uan

Trung cấp
27/1/11
53
1
6
37
Vinh City

Kê nhầm ở đây có phải là thực tế không có mà tông sổ sách ghi có phải khồng bạn
Mình nghĩ đưa Có 241 là đúng rồi nhưng nợ 242 thì không hợp lý lắm
Thực tế có bạn à. Ví dụ: Lắp hệ thống nội thất khi toà nhà hoàn thành mà KT vẫn nhập vào 241. (Vì Toà nhà thì KH 50 năm, Hệ thống nội thất thì KH chỉ đc 5-7 năm)
Hay phải hạch toán chi tiết kiểu. trả về CCDC rồi mới hạch toán phân bổ lại từ đầu: Nợ 153/C241 và Nợ 242/Có 153

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Re: Cần giúp đỡ , hướng dẫn về tập hợp chi phí quyết toán XDCB

Theo mình, đối với trường hợp này, bạn có thể kết chuyển trực tiếp qua TK 242. Lưu ý, trên file hoặc sổ theo dõi phân bổ TK 242, cần thể hiện chi tiết theo từng đối tượng và thời gian phân bổ tương ứng.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Thực tế có bạn à. Ví dụ: Lắp hệ thống nội thất khi toà nhà hoàn thành mà KT vẫn nhập vào 241. (Vì Toà nhà thì KH 50 năm, Hệ thống nội thất thì KH chỉ đc 5-7 năm)
Hay phải hạch toán chi tiết kiểu. trả về CCDC rồi mới hạch toán phân bổ lại từ đầu: Nợ 153/C241 và Nợ 242/Có 153

Bạn kiểm tra lại DA đầu tư XD. Theo mình trong1 DA ĐT thì kể cả nội thất, điện, nước, bàn ghế, máy tính .... Khi giao cho nhà nhận thầu hay tự làm đều HT vào 241 và chuyển toàn bộ sang 211.

7ran7uan

7ran7uan

Trung cấp
27/1/11
53
1
6
37
Vinh City

Bạn kiểm tra lại DA đầu tư XD. Theo mình trong1 DA ĐT thì kể cả nội thất, điện, nước, bàn ghế, máy tính .... Khi giao cho nhà nhận thầu hay tự làm đều HT vào 241 và chuyển toàn bộ sang 211.
Các chị kế toán trước hạch toán như bạn nói ấy. Nhưng những CCDC nội thất, CCDC này lắp đặt khi Dự án hoàn thành rồi, phục vụ KD là chính như: Bàn lễ tân.... bàn ghế, tủ tài liệu khối văn phòng...
Cho mình hỏi cái là giờ mình bóc chi phí thì căn cứ vào sổ chi tiết 241 để tập hợp chứng từ hay sao ? Trường hợp Kế toán trước không làm, ko có sổ chi tiết 241 thì mình phải bám vào Sổ chi tiền mặt và Hoá đơn, tờ khai thuế hàng tháng để bóc Chi phí cho từng hạng mục phải không?

Sửa lần cuối:
7ran7uan

7ran7uan

Trung cấp
27/1/11
53
1
6
37
Vinh City

Nhờ mọi người góp ý giúp đỡ em.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Các chị kế toán trước hạch toán như bạn nói ấy. Nhưng những CCDC nội thất, CCDC này lắp đặt khi Dự án hoàn thành rồi, phục vụ KD là chính như: Bàn lễ tân.... bàn ghế, tủ tài liệu khối văn phòng...
Cho mình hỏi cái là giờ mình bóc chi phí thì căn cứ vào sổ chi tiết 241 để tập hợp chứng từ hay sao ? Trường hợp Kế toán trước không làm, ko có sổ chi tiết 241 thì mình phải bám vào Sổ chi tiền mặt và Hoá đơn, tờ khai thuế hàng tháng để bóc Chi phí cho từng hạng mục phải không?
Theo mình: bạn căn cứ vào khối lượng HT nghiệm thu đưa vào sử dụng do bộ phận kỹ thuật tính.

mkhank4

mkhank4

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
3/5/13
259
82
28
35
cantho

HƯỚNG DẪN HẠCH TOÁN XÂY DỰNG CƠ BẢN DỞ DANG VÀ CÁCH HẠCH TOÁN
Bước 01:
- Dự toán , kế hoạchhay còn gọi là Báo cáo kinh tế kỹ thuật chi phí sữa chữa mua sắm, cải tạo xây mới
- Quyết định phêduyệt : Báo cáo kinh tế kỹ thuật
- Quyết định phêduyệt kinh phí sữa chữa, cải tạo xây mới
Công tác đầu tưXĐCB và sửa chữa lớn TSCĐ của doanh nghiệp có thể được thực hiện theo phương thứcgiao thầu hoặc tự làm. Ở các doanh nghiệp tiến hành đầu tư XDCB theo phương thứctự làm thì tài khoản này phản ánh cả chi phí phát sinh trong quá trình xây lắp,sửa chữa.
TH 1: NẾU LÀ BÊN EMGIAO THẦU CHO CÔNG TY XÂY DỰNG THEO HÌNH THỨC KHOÁN GỌN
Căn cứ hợp đồnggiao thầu, biên bản nghiệm thu khối lượng XDCB hoàn thành, hoá đơn GTGT. Khicông trình hoàn thành, việc nghiệm thu tổng thể đã được thực hiện xong, tài sảnđược bàn giao và đưa vào sử dụng: BIÊN BẢN NGHIỆM THU HOÀN CÔNG TRÌNH ĐƯA VÀO SỬDỤNG, BIÊN BẢN XÁC NHẬN KHỐI LƯỢNG, BẢNG QUYẾT TOÁN KHỐI LƯỢNG

Nhận đươc hóa đơn ,ghi:
Nợ TK 241 - XDCB dỡdang (2412, 2413)
Nợ TK 133 - ThuếGTGT được khấu trừ (1332) (nếu có)
Có TK 331 - Phải trảcho người bán.
Ghi nhận là tài sản,hoặc vào chi phí chờ phân bổ :
Nợ 142,242,211/ có241
Xác định thời giansử dụng tính khấu hao bộ phận sử dụng:
Nợ 627,641,642/ Có,142,242, 214
TH2: nếu là bên bạntự làm
Nguyên vật liệu đưavào công trình: sắt đá, xi măng…
Nợ TK 152 - Nguyênliệu, vật liệu (Giá mua chưa có thuế GTGT)
Nợ TK 133 - ThuếGTGT được khấu trừ (1332)
Có TK 331 - Phải trảcho người bán (Tổng giá thanh toán).
Trường hợp chuyểnthẳng thiết bị không cần lắp đến địa điểm thi công :
Nợ TK 241 - XDCB dỡdang
Nợ TK 133 - ThuếGTGT được khấu trừ (1332 )
Có TK 331 - Phải trảcho người bán
Khi xuất NVL ra sửdụng
Nợ 241/ có 152
+ Chi phí nhâncông: bảng lương + chấm công + hợp đồng
Nợ 622/ có 334
Nợ 334/ có 111
Kết chuyển lương vànhân công :
Nợ 241/ Có 621, 622
Khi công trình hoànthành nghiệm thu đưa vào sử dụng:
Nợ 142,242,211/ có241
Xác định thời giansử dụng tính khấu hao bộ phận sử dụng:
Nợ 627,641,642/ Có,142,242, 214

-Nếu là qđ 48 thì đưa vào154 bạn à
+ Chi phí nhâncông: bảng lương + chấm công + hợp đồng
Nợ 154/ có 334
Nợ 334/ có 111
Kết chuyển lương vànhân công :
Nợ 241/ Có 154
CHIA SẺ ĐỀ NGHỊ GHI NGUỒN
Nguồn
Dịch vụ kế toán Cần Thơ - Hoàn thiên sổ sách năm củ - năm mới
Mr.Khan 0939 322 436 -Mr.Xinh 090 669 0003
MẠNH KHAN KẾ TOÁN 0939 322 436
@7ran7uan

HƯỚNG DẪN CỤ THỂ

7ran7uan

7ran7uan

Trung cấp
27/1/11
53
1
6
37
Vinh City
Ðề: Cần giúp: Hướng dẫn về tập hợp chi phí quyết toán XDCB?

@ mkhank4 @ HO Anh Hue : Trân trọng cảm ơn đóng giúp ý kiến giúp đỡ của 2 bạn.
Bên em tự mua Vật liệu, thuê NC làm, Mọi người có thể cho em biết các biên bản, quyết định của Chủ đầu tư trong hồ sơ quyết toán không ạ (QĐ phê duyệt, Vốn....)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA