Hoá đơn viết sai!

• Thread starter crybaby
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
C

crybaby

Guest
Các bác ơi! Nếu Hoá đơn GTGT bị viết sai thì có thể hạch toán được không nhỉ?
Ở công ty em rất hay có chuyện hoá đơn bị viết sai, mặc dù là giá trị không lớn, chủ yếu là hoá đơn mua xăng, dầu. Kế toán của họ hay nhầm hoặc là hay làm tròn số thuế GTGT chẳng hạn chủ yếu là để tổng giá trị thanh toán cho chẵn tiền mà. Các bác bảo em phải làm sao bây giờ, chắc là lại phải bỏ đi hết rồi... Tiếc quá..
Híc híc... :wall :wall :wall :wall

Khóa học Quản trị dòng tiền
I

ITDOAC

Guest
Kế toán của họ hay nhầm hoặc là hay làm tròn số thuế GTGT chẳng hạn chủ yếu là để tổng giá trị thanh toán cho chẵn tiền mà. Các bác bảo em phải làm sao bây giờ, chắc là lại phải bỏ đi hết rồi... Tiếc quá..
nếu ghi nhầm về tên đvị, mã số thuế, địa chỉ,... thì coi như không hợp lệ rồi. Nhưng nếu, làm tròn số lẻ và thuế không bị thiệt thì chắc là không sao đâu bạn.

M

Master of Cooking

Guest
Tớ đã vài lần trả lại hóa đơn ròi đấy, làm vài lần là khỏi bệnh ngay.

Chúc thành công

N

nhan vien ke toan

Guest
Thỉnh thoảng ông giám đốc công ty em mang về một xấp hoá đơn entertainment, nhiều cái sai bét vậy mà em vẫn phải làm thanh toán cho ông ấy một cách bình thường. Nếu không thì ông ấy giết chết luôn. Ông ấy có coi mấy vài VAT lẻ tẻ đó là cái quái gì đâu.

kitten_honey

kitten_honey

Guest
7/4/04
168
0
0
43
Hà Nội
Truy cập trang
Thỉnh thoảng ông giám đốc công ty em mang về một xấp hoá đơn entertainment, nhiều cái sai bét vậy mà em vẫn phải làm thanh toán cho ông ấy một cách bình thường. Nếu không thì ông ấy giết chết luôn. Ông ấy có coi mấy vài VAT lẻ tẻ đó là cái quái gì đâu.
Vậy hả ??? Vậy không biết khi thuế đến thì ai lĩnh hậu quả nhỉ ? Liệu Ông Giám đốc có giết chết luôn không nhỉ ???

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Theo mình hóa đơn nào cảm thấy không an tâm lắm (hợp lý lẫn hợp lệ) thì đưa hết vào chi phí đừng tách VAT đưa vào khấu trừ hay hoàn thuế, coi chừng không khấu trừ hay hoàn thuế được mà còn bị phạt thêm 1-5 lần thuế VAT nữa đấy.

N

nhan vien ke toan

Guest
Em vẫn làm như bác VNgeek, đưa tất cả vào chi phí. Được cái ông giám đốc này cũng hiểu vấn đề nên chằng phàn nàn gì.

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Theo mình nghĩ thì thường viết sai như vậy chỉ do lệch VAT vài đồng đến vài chục đồng thôi, vì nhiều khi các nhà cung cấp thương hay tính tròn số ( đặc biệt mấy ông bán xăng ) nếu giá trị nhỏ thì chắc sẽ không sao.
Các nơi cung cấp hóa đơn cũng là doanh nghiệp hoặc hộ kinh doanh nên người ta cũng không muốn viết sai làm gì cả vì thế sai số cũng rất ít.

T

thuhuongvnt

Guest
17/4/04
22
0
0
Thế còn trường hợp ngược lại thi không cần điều chỉnh lại cũng được có phải không các bác (mua 5% xuất 10%) ? Vì trong trường hợp này tăng thu cho ngân sách nhà nước mà. Các bác cho xin ý kiến nhé :chuoi :chuoi :chuoi

K

kaizentv

Trung cấp
2/6/04
128
0
16
47
HOT - Hà Nội
Truy cập trang
Thế còn trường hợp ngược lại thi không cần điều chỉnh lại cũng được có phải không các bác (mua 5% xuất 10%) ? Vì trong trường hợp này tăng thu cho ngân sách nhà nước mà. Các bác cho xin ý kiến nhé

To thuhuongvnt,

Hình như bạn post nhầm, tớ đọc thấy đoạn trên ở topic khác thì phải?

T

TCKT8K20

Guest
Nếu hóa đơn xuất nhầm thuế suất (10% thay vì là 5%) thì bạn vẫn có thể sử dụng hóa đơn đó hoặc yêu cầu bên bán xuất lại hóa đơn hoặc làm điều chỉnh giảm. Không sao cả.

T

TCKT8K20

Guest
Nếu hóa đơn xuất nhầm thuế suất (10% thay vì là 5%) thì bạn vẫn có thể sử dụng hóa đơn đó hoặc yêu cầu bên bán xuất lại hóa đơn hoặc làm điều chỉnh giảm. Không sao cả.

H

hoa3t

Guest
8/1/05
3
0
0
42
hanoi
Giúp em voi các bác ơi! Em viết xuất hoá dơn cho khách hàng nhưng lại ghi nhầm số tiền? Và e đã sửa lại trên hoá đơn? Em làm như vậy có được ko? Có cần phải đóng dấu lên chỗ sửa hay buộc phải huỷ hoá đơn? Có cách nào các bác bảo giúp cho em với nhé. Cảm ơn các bác nhiều? Mong nhận được sự giúp đỡ của các bác qua địa chỉ: tranhoax2k8@yahoo.com

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoa3t nói:
Giúp em voi các bác ơi! Em viết xuất hoá dơn cho khách hàng nhưng lại ghi nhầm số tiền? Và e đã sửa lại trên hoá đơn? Em làm như vậy có được ko? Có cần phải đóng dấu lên chỗ sửa hay buộc phải huỷ hoá đơn? Có cách nào các bác bảo giúp cho em với nhé. Cảm ơn các bác nhiều? Mong nhận được sự giúp đỡ của các bác qua địa chỉ: tranhoax2k8@yahoo.com
Nếu sai lấy bút gạch chỗ viết sai, viết lại và đóng dấu vào là xong thôi mà

H

hoa3t

Guest
8/1/05
3
0
0
42
hanoi
Chào bác Vo Vinh Nam! Cảm ơn bác đã trả lời giúp. Nhưng em gạch bỏ đi và viết phía trước thì có được ko bác? Nhìn tờ hoá đơn bị gạch bỏ lại ko thẳng hàng thẳng lối thì liệu thuế có chấp nhận ko? Mong bác trả lời giúp.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu nói một cách chính xác thì trên chứng từ kế toán, đặc biệt là Hóa đơn thì không được sửa chữa, chúng ta chỉ được sửa sổ kế toán thôi.

Tuy nhiên, trong thực tế để làm được điều này thì rất khó.

Bạn có thể gạch đi, sửa lại và đóng dấu lên cũng được. Hoặc có thể làm Biên bản hủy hóa đơn đã viết sai.

hoa3t nói:
Chào bác Vo Vinh Nam! Cảm ơn bác đã trả lời giúp. Nhưng em gạch bỏ đi và viết phía trước thì có được ko bác? Nhìn tờ hoá đơn bị gạch bỏ lại ko thẳng hàng thẳng lối thì liệu thuế có chấp nhận ko? Mong bác trả lời giúp.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nếu viết sai ít thì sửa và đóng dấu, nếu sai nhiều và không còn chỗ để ghi thì tốt hơn hết là bạn làm biên bản huỷ hoá đơn thì tốt hơn.

H

hoa3t

Guest
8/1/05
3
0
0
42
hanoi
Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ em trả lời trong câu hỏi này. Em muốn hỏi thêm là: Nếu muốn huỷ hoá đơn thì mình phải gạch chéo hoá đơn và để nguyên trong quyển hoá đơn đúng ko? Và biên bản huỷ hoá đơn thì phải nộp lên chi cục thuế cùng với bảng kê khai thuế phải ko ạ? Ngoài ra thì em còn phải làm thủ tục gì nữa ko nếu huỷ hoá đơn. Và nếu huỷ thì có bị phạt thuế ko? Em mới vào làm còn có nhiều sai sót, có câu hỏi nào đặt ra ngớ ngẩn thì mong các bác lượng thứ và trả lời giúp.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA