Nọp thuế vãng lai ngoại tỉnh đối với nhà thầu phụ

• Thread starter ngothanh8286
  • Ngày gửi
ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
Chào cả nhà. Cho mình hỏi là cty mình là nhà thầu phụ ỏ TPHCM nhà thầu chính cũng ở TPHCM. bên mình nhần làm công trình ở Đà Lạt. Mình có xuất hóa đơn tạm ứng cho nhà thầu chính ở TPHCM vạy mình có phải khai thuế ngoại tỉnh không? Thanks mọi người nhiều nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
Ðề: Nọp thuế vãng lai ngoại tỉnh đối với nhà thầu phụ

Hik không ai trả lời giúp mình hết vậy huhu

ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com

Giúp mình với ca nhà ơi!!!!!!!!

A

anhle109

Guest
22/3/13
175
6
18
Hà Nội

Theo mình nghĩ nếu bạn là thầu phụ, không ký trực tiếp với ban sở, tỉnh nhà nước. Mà ký với thầu chính. Nguồn không thanh toán trực tiếp từ kho bạc nhà nước mà lấy từ thầu chính thì không cần khai thuế vãn lai. Thầu chính nhận tiền và bị khấu trừ tại kho bạc mới khai thui.

ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com

Theo mình nghĩ nếu bạn là thầu phụ, không ký trực tiếp với ban sở, tỉnh nhà nước. Mà ký với thầu chính. Nguồn không thanh toán trực tiếp từ kho bạc nhà nước mà lấy từ thầu chính thì không cần khai thuế vãn lai. Thầu chính nhận tiền và bị khấu trừ tại kho bạc mới khai thui.
Theo mình được biết thì nếu nhà thầu phụ và nhà thầu chính khác tỉnh thì vẫn khai vãng lai ngoại tỉnh. Nhưng trường hợp mình thầu phụ và thầu chính cùng trong tỉnh nên không biết có khai không nữa hikkkkkk

A

anhle109

Guest
22/3/13
175
6
18
Hà Nội

Theo mình được biết thì nếu nhà thầu phụ và nhà thầu chính khác tỉnh thì vẫn khai vãng lai ngoại tỉnh. Nhưng trường hợp mình thầu phụ và thầu chính cùng trong tỉnh nên không biết có khai không nữa hikkkkkk
Mình thấy thuế vãn lai này khấu trừ ngay tại kho bạc, nhưng trường hợp bạn thanh toán từ thầu chính chứ có phải kho bạc đâu nhỉ. Với lại mình nghĩ khi kho bạc thanh toán với nhà thầu chính, thì đã khấu trừ 2% thuế vãn lai rồi, thì bên bạn nếu khai tiếp thì nộp lần nữa thì có phải là chịu thuế 2 lần không nhỉ.

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Mình đã từng gặp 1 trường hợp thế này. Nhà thầu phụ và nhà thầu chính ở cùng tỉnh, và thực hiện công trình xây dựng ở tỉnh khác.

Phần 2% thuế GTGT vãng lai Nhà thầu chính sẽ thanh toán, thông qua công nợ phải thu của khách hàng (tại tính khác). Có nghĩa là Nhà thầu chính sẽ yêu cầu khách hàng (tỉnh khác) thanh toán khoản thuế GTGT vãng lai, và cấn trừ công nợ bằng bút toán: Nợ 33311 Có 131

Nhà thầu phụ khi hoàn thành công việc chỉ xuất hóa đơn cho phần khối lượng công việc của mình (chứ không thấy đả động gì đến phần thuế GTGT vãng lai).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA