Đầu vào là HĐ GTGT, đầu ra là hóa đơn bán hàng==> trường hợp của em có phải bị lỗ, anh chị giải đáp

• Thread starter sunflower256
  • Ngày gửi
S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội
Như tiêu đề đã nêu thì em đang có 1 vướng mắc, nhờ anh chị trên diễn đàn giải đáp giúp em
Công ty em có mua 1 sản phẩm và bán ra với giá cụ thể như sau:

+ Mua vào (cty bán kê khai theo pp khấu trừ)
Trị giá: 25.500.000 + 2.550.000 (tiền VAT 10%) = 28.050.000

+ Bên em bán ra (cty em kê khai theo pp trực tiếp)
Bán ra: 26.500.000==> viết trên hóa đơn 26.500.000 (tổng thanh toán cuối cùng)

===>
* Nếu tính về giá chưa thuế thì bên em đang lãi: 26.500.000 - 25.500.000 = 1.000.000
* nhưng nhìn thực tế số tiền bỏ ra mua hàng và số tiền thu về thì bên em đang lỗ: 28.050.000 - 26.500.000 = 1.550.000

Em muốn hỏi anh chị là số tiền thuế VAT 10% đầu vào đó sau cty em được hoàn thuế hay thế nào ko ạ? chứ như thế thì thà ko bán còn hơn
Em mới vào nghề nên chưa biết nhiều, mong anh chị chỉ giáo :)

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội
Ðề: Đầu vào là HĐ GTGT, đầu ra là hóa đơn bán hàng==> trường hợp của em có phải bị lỗ, anh chị giải đáp giúp em

Bạn đang bán hàng bị lỗ. Giá vốn của bạn trong trường hợp bạn khai theo phương pháp trực tiếp là tổng giá thanh toán 28.050.000. Do vậy bạn đang lỗ >1tr. Bạn không được hoàn thuế gì cả. mà số thuế GTGT đầu vào bạn phải tính vào giá vốn hàng bán. Đây là hạn chế của pp trực tiếp, vì giá vốn của bạn sẽ cao hơn các đối thủ của bạn.
Hướng khắc phục bây giờ là hủy hóa đơn xuất lại hóa đơn nhưng vấn đề là làm thế nào để khách hàng chấp nhận trả thêm tiền thì đó là vấn đề của bên bạn^^

Mà mình có 1 thắc mắc là sao bạn là thành viên cấp cao rồi mà cái này không biết. Bạn spam à :wall:

S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội
Ðề: Đầu vào là HĐ GTGT, đầu ra là hóa đơn bán hàng==> trường hợp của em có phải bị lỗ, anh chị giải đáp giúp em

Bạn đang bán hàng bị lỗ. Giá vốn của bạn trong trường hợp bạn khai theo phương pháp trực tiếp là tổng giá thanh toán 28.050.000. Do vậy bạn đang lỗ >1tr. Bạn không được hoàn thuế gì cả. mà số thuế GTGT đầu vào bạn phải tính vào giá vốn hàng bán. Đây là hạn chế của pp trực tiếp, vì giá vốn của bạn sẽ cao hơn các đối thủ của bạn.
Hướng khắc phục bây giờ là hủy hóa đơn xuất lại hóa đơn nhưng vấn đề là làm thế nào để khách hàng chấp nhận trả thêm tiền thì đó là vấn đề của bên bạn^^

Mà mình có 1 thắc mắc là sao bạn là thành viên cấp cao rồi mà cái này không biết. Bạn spam à :wall:

mình chưa xuất hóa đơn gì cả, mới báo giá cho khách bạn à
vì mình ko học kế toán + vừa bắt đầu làm nên nhiều cái ko biết, vậy mới vào webketoan để học hỏi kinh nghiệm ^ ^
Thế này thì khó bán hàng hơn rồi, giá cao hơn vì phải cộng cả phần VAT% vào giá vốn mà bên mua lại ko được khấu trừ thuế :(

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

mình chưa xuất hóa đơn gì cả, mới báo giá cho khách bạn à
vì mình ko học kế toán + vừa bắt đầu làm nên nhiều cái ko biết, vậy mới vào webketoan để học hỏi kinh nghiệm ^ ^
Thế này thì khó bán hàng hơn rồi, giá cao hơn vì phải cộng cả phần VAT% vào giá vốn mà bên mua lại ko được khấu trừ thuế :(

Bạn chưa xuất hóa đơn thì vấn đề đơn giản rồi, vấn đề làm sao bán được hàng cho khách hàng nữa thôi :043:

S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội

Bạn chưa xuất hóa đơn thì vấn đề đơn giản rồi, vấn đề làm sao bán được hàng cho khách hàng nữa thôi :043:

hic, đấy mới là vấn đề, trong khi khách rất nhiệt tình muốn lấy mặc dù bên mình bán đắt hơn nhà cung cấp cũ 500k. mình đang tính mua hàng ko lấy VAT 10%, còn đầu vào thì đi lấy hóa đơn trực tiếp, nhưng số tiền cũng ko nhỏ nên hơi sợ (vì nếu thế là mua khống mà)

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

hic, đấy mới là vấn đề, trong khi khách rất nhiệt tình muốn lấy mặc dù bên mình bán đắt hơn nhà cung cấp cũ 500k. mình đang tính mua hàng ko lấy VAT 10%, còn đầu vào thì đi lấy hóa đơn trực tiếp, nhưng số tiền cũng ko nhỏ nên hơi sợ (vì nếu thế là mua khống mà)
Bạn nói mình chưa hiểu lắm. "Đang tính mua hàng không lấy VAT 10%" là bạn mua thế nào??? Ý bạn là bạn mua hàng của người bán nhưng mà bạn bảo họ bạn không được khấu trừ VAT nên bạn k lấy ấy hả^^

S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội

Bạn nói mình chưa hiểu lắm. "Đang tính mua hàng không lấy VAT 10%" là bạn mua thế nào??? Ý bạn là bạn mua hàng của người bán nhưng mà bạn bảo họ bạn không được khấu trừ VAT nên bạn k lấy ấy hả^^

đúng rồi, mình ko lấy hóa đơn, chỉ thanh toán tiền hàng là 25.500.000 thôi, còn phần hóa đơn đầu vào mình sẽ "nhờ" cty khác xuất hóa đơn với giá tùy mình. ko biết như vậy có ổn ko nữa

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

đúng rồi, mình ko lấy hóa đơn, chỉ thanh toán tiền hàng là 25.500.000 thôi, còn phần hóa đơn đầu vào mình sẽ "nhờ" cty khác xuất hóa đơn với giá tùy mình. ko biết như vậy có ổn ko nữa

Theo mình thì không làm được. bởi vì nếu bạn không lấy hóa đơn thì bên bán vẫn phải xuất hóa đơn (nếu như họ chấp hành quy định của pháp luật) khi đó họ sẽ bị lỗ nếu như tổng giá thanh toán họ ghi là 25.500.000, đằng nào thì họ cũng lỗ. Chỉ có hướng duy nhất là họ xuất hàng mà không xuất hóa đơn để trốn doanh thu, họ cũng tự đưa mình vào chỗ nguy hiểm. Theo mình là như vậy

S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội

Theo mình thì không làm được. bởi vì nếu bạn không lấy hóa đơn thì bên bán vẫn phải xuất hóa đơn (nếu như họ chấp hành quy định của pháp luật) khi đó họ sẽ bị lỗ nếu như tổng giá thanh toán họ ghi là 25.500.000, đằng nào thì họ cũng lỗ. Chỉ có hướng duy nhất là họ xuất hàng mà không xuất hóa đơn để trốn doanh thu, họ cũng tự đưa mình vào chỗ nguy hiểm. Theo mình là như vậy

lý thuyết thì là thế nhưng thực tế thì ko thế vì mình cũng đã thỏa thuận với bên bán rồi mà ^ ^. Họ nhập trực tiếp về và họ đã để giá bán ra đã bao gồm số tiền thuế rồi, tất nhiên sẽ có trường hợp họ nhập cũng ko có thuế luôn :)

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

lý thuyết thì là thế nhưng thực tế thì ko thế vì mình cũng đã thỏa thuận với bên bán rồi mà ^ ^. Họ nhập trực tiếp về và họ đã để giá bán ra đã bao gồm số tiền thuế rồi, tất nhiên sẽ có trường hợp họ nhập cũng ko có thuế luôn :)
em chưa đi mua bán mấy cái vụ này bao giờ cả ^^. Được làm thực tế như bác làm kế toán sẽ ngon hơn. Chứ như bọn em thì cứ có hóa đơn là phang thôi, còn mấy cái chuyện mua bán thế nào thì sếp giải quyết

S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội

em chưa đi mua bán mấy cái vụ này bao giờ cả ^^. Được làm thực tế như bác làm kế toán sẽ ngon hơn. Chứ như bọn em thì cứ có hóa đơn là phang thôi, còn mấy cái chuyện mua bán thế nào thì sếp giải quyết

vậy bạn đang làm cái gì? mình đoán bạn sinh năm 90, nếu học kế toán thì cũng ra trường được 2 năm rồi chứ nhỉ
Mình ko học chuyên kế toán nên mới phải mò mẫm vào đây học hỏi nè :D

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

vậy bạn đang làm cái gì? mình đoán bạn sinh năm 90, nếu học kế toán thì cũng ra trường được 2 năm rồi chứ nhỉ
Mình ko học chuyên kế toán nên mới phải mò mẫm vào đây học hỏi nè :D

Em làm kế toán nhưng mới ra trường chưa được 1 năm. Em học đại học mất 4 năm roài, năm đầu học về kỹ thuật nhưng sau đó chuyển về kinh tế. Thế mà ktoan bây giờ nghèo hơn mấy bác kỹ thuật. khổ thân

S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội

Em làm kế toán nhưng mới ra trường chưa được 1 năm. Em học đại học mất 4 năm roài, năm đầu học về kỹ thuật nhưng sau đó chuyển về kinh tế. Thế mà ktoan bây giờ nghèo hơn mấy bác kỹ thuật. khổ thân

chẹp chẹp, đấy gọi là ko gặp thời, con trai sao bạn ko theo đuổi kỹ thuật, thế thì ra trường được 2 năm và lương cũng khá rồi :D
thôi, trót theo kế toán rồi thì cố học hỏi lấy kinh nghiệm, xong bạn nhận về làm thêm cũng được. những cty nhỏ như bên tớ toàn thuê kiểu thế mà

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

Họ lỗ họ sướng quá còn j, thứ 1 VAT đầu vào lớn hơn đầu ra, ko phải nộp, ko cẩn thận lại đc hoàn, doanh thu thấp hơn nhưng chưa chắc đã lỗ, sao bạn dám khẳng định là lỗ, bít đầu giá vốn thấp, họ bán cao gấp 2,3 thì sao??? Nói chung là thuế họ đc lợi, hạch toán nội bộ xử lý dễ, tội j ko làm :D, vấn đề là giải trình hợp lý cho GĐ và thuế hiểu thôi. Mình chỉ hơi thắc mắc là xu hướng mọi người đang muốn khai giá vốn cao lên, có khi nhờ còn khó, thế mà bên này nhờ thấp đi :D
Thì em đang bảo là trên lý thuyết là họ lỗ, còn thực tế ai mà biết được mấy ổng mua vào bao nhiêu, còn vụ bán lỗ nhiều như vậy thì dễ bị soi mói thôi

chẹp chẹp, đấy gọi là ko gặp thời, con trai sao bạn ko theo đuổi kỹ thuật, thế thì ra trường được 2 năm và lương cũng khá rồi :D
thôi, trót theo kế toán rồi thì cố học hỏi lấy kinh nghiệm, xong bạn nhận về làm thêm cũng được. những cty nhỏ như bên tớ toàn thuê kiểu thế mà

Em bảo em mới ra trường được 8 tháng bác cứ kêu 2 năm là thế nào tủi thân em^^

S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội

Em bảo em mới ra trường được 8 tháng bác cứ kêu 2 năm là thế nào tủi thân em^^

còn em thì đang bảo bác là nếu theo đuổi kỹ thuật thì cũng phải ra trường được 2 năm và lương kỹ thuật tính từ lúc đó tới nay cũng khá rồi

Họ lỗ họ sướng quá còn j, thứ 1 VAT đầu vào lớn hơn đầu ra, ko phải nộp, ko cẩn thận lại đc hoàn, doanh thu thấp hơn nhưng chưa chắc đã lỗ, sao bạn dám khẳng định là lỗ, bít đầu giá vốn thấp, họ bán cao gấp 2,3 thì sao??? Nói chung là thuế họ đc lợi, hạch toán nội bộ xử lý dễ, tội j ko làm :D, vấn đề là giải trình hợp lý cho GĐ và thuế hiểu thôi. Mình chỉ hơi thắc mắc là xu hướng mọi người đang muốn khai giá vốn cao lên, có khi nhờ còn khó, thế mà bên này nhờ thấp đi :D

em chưa hiểu ý anh lắm, là như thế nào nhỉ :) ko cẩn thận lại được hoàn là sao, nếu cẩn thận thì ko được hoàn ạ?
anh đang nói về nhà cung cấp hay nói tới bên em nhỉ ^ ^

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Công ty em có mua 1 sản phẩm và bán ra với giá cụ thể như sau:

+ Mua vào (cty bán kê khai theo pp khấu trừ)
Trị giá: 25.500.000 + 2.550.000 (tiền VAT 10%) = 28.050.000

+ Bên em bán ra (cty em kê khai theo pp trực tiếp)
Bán ra: 26.500.000==> viết trên hóa đơn 26.500.000 (tổng thanh toán cuối cùng)

===> Lỗ: 28.050.000 - 26.500.000 = 1.550.000

Chính xác là lỗ!

Số thuế GTGT mua vào tính vào giá mua (giá nhập kho ~ giá vốn).

Khi bán ra sẽ phát sinh số thuế GTGT trực tiếp trên doanh thu = 26.500.000 x 1% = 265.000

Vậy tính ra công ty lỗ 1.550.000 + 265.000 :wall:

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

còn em thì đang bảo bác là nếu theo đuổi kỹ thuật thì cũng phải ra trường được 2 năm và lương kỹ thuật tính từ lúc đó tới nay cũng khá rồi

em chưa hiểu ý anh lắm, là như thế nào nhỉ :) ko cẩn thận lại được hoàn là sao, nếu cẩn thận thì ko được hoàn ạ?
anh đang nói về nhà cung cấp hay nói tới bên em nhỉ ^ ^
bác ấy đang nói về nhà cung cấp. họ bán giả thấp hơn bình thường thực chất là cũng đang trốn thuế. Do đầu ra xuất với giá thấp nên khi khấu trừ thuế thì phần đầu vào đương nhiên là được dôi lên. Cái quan trọng là mình bán giá thấp hơn phải giải trình được không là cũng mỏi

S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội

Chính xác là lỗ!

Số thuế GTGT mua vào tính vào giá mua (giá nhập kho ~ giá vốn).

Khi bán ra sẽ phát sinh số thuế GTGT trực tiếp trên doanh thu = 26.500.000 x 1% = 265.000

Vậy tính ra công ty lỗ 1.550.000 + 265.000 :wall:

vậy số thuế GTGT đầu vào kia về sau ko được hoàn lại đúng ko anh?
vậy tính ra bên em lỗ nhiều hơn vì bên em thuộc diện tính 2% doanh thu anh ạ. Thế thì làm sao bán được hàng nhỉ, nếu lấy giá đã có VAT% vào làm giá vốn thì giá đội lên cao hơn nhiều so với các cty khác :(
May là em mới chỉ báo giá và phương án của em là ko lấy VAT đầu vào của nhà cung cấp mà mua đầu vào của đơn vị khác. thế có ổn ko anh phamtuannam

bác ấy đang nói về nhà cung cấp. họ bán giả thấp hơn bình thường thực chất là cũng đang trốn thuế. Do đầu ra xuất với giá thấp nên khi khấu trừ thuế thì phần đầu vào đương nhiên là được dôi lên. Cái quan trọng là mình bán giá thấp hơn phải giải trình được không là cũng mỏi

bác đang đi làm ở đâu chưa? làm kế toán đau đầu thật đấy, lúc nào trong đầu cũng có số má, rồi công văn này, thông tư nọ..... @@

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

Em đang làm cho công ty cung cấp dịch vụ làm kế toán trọn gói, đại loại thế. Em cũng đang học hỏi ở đây, nhưng cũng khổ a ạ. Chả có ai dạy mình như lúc đầu mình nghĩ đâu, toàn tự mò lấy, tới đâu xử lý tới đó rồi hỏi thôi.
Em cũng bảo anh rồi VAT đầu vào của anh tính vào giá vốn lấy đâu ra được hoàn thuế. Riêng kê khai trực tiếp thì bỏ hẳn suy nghĩ khấu trừ mí hoàn thuế đi, chỉ có nộp thuế thôi bác ạ.

N

Nhungdangqh

Sơ cấp
16/12/13
46
3
0
Nghệ An

Nói chung em chưa thấy ai giải thích cho rõ cả, đọc mãi cũng ko hiểu hết vấn đề các anh chị ah

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA