Chữ ký trên hóa đơn

• Thread starter vmtri
  • Ngày gửi
V

vmtri

Sơ cấp
Mọi người cho em hỏi là cty em có nhiều hóa đơn gtgt đầu vào, do bên bán xuất, trong hóa đơn, người bán hàng ký tên ở chỉ tiêu người bán hàng, người được ủy quyền ký thay thủ trưởng đơn vị ở chỉ tiêu thủ trưởng đơn vị, và người được ủy quyền này đóng dấu ngay dưới chữ ký của mình luôn mà ko đóng dấu treo, như vậy có hợp lệ ko anh chị, mình giải quyết những hóa đơn này như thế nào, em cảm ơn

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Ðề: Chữ ký trên hóa đơn

@vmtri: Căn cứ điểm d khoản 2 điều 16 thông tư 39/2014/TT-BTC có quy định
d) Tiêu thức “người bán hàng (ký, đóng dấu, ghi rõ họ tên)”

Trường hợp thủ trưởng đơn vị không ký vào tiêu thức người bán hàng thì phải có giấy ủy quyền của thủ trưởng đơn vị cho người trực tiếp bán ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn và đóng dấu của tổ chức vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn.

Có nghĩa là mình phải đóng dấu treo chứ không được phép đóng trên chữ ký của người không phải là thủ trưởng đơn vị.

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh

Căn cứ: Các văn bản luật có hiệu lực hiện hành thì việc ký và đóng dấu ngay dưới chữ ký của ngừơi được ủy quyền như trên là sai, việc đóng dấu 1/3 chữ ký theo quy ước chung chỉ dành cho đối tượng có tư cách pháp nhân duy nhất đó là thủ trưởng đơn vị
THÔNG TƯ Số: 64/2013/TT-BTC ngày 15 tháng 5 năm 2013
HƯỚNG DẪN THI HÀNH NGHỊ ĐỊNH SỐ 51/2010/NĐ-CP NGÀY 14 THÁNG 5 NĂM 2010 CỦA CHÍNH PHỦ QUY ĐỊNH VỀ HOÁ ĐƠN BÁN HÀNG HÓA, CUNG ỨNG DỊCH VỤ​
Chương III
SỬ DỤNG HOÁ ĐƠN
Trường hợp thủ trưởng đơn vị không ký vào tiêu thức người bán hàng thì phải có giấy ủy quyền của thủ trưởng đơn vị cho người trực tiếp bán ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn và đóng dấu của tổ chức vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn.
đ) Tiêu thức “người mua hàng (ký, ghi rõ họ tên)”
Riêng đối với việc mua hàng không trực tiếp như: Mua hàng qua điện thoại, qua mạng, FAX thì người mua hàng không nhất thiết phải ký, ghi rõ họ tên trên hoá đơn. Khi lập hoá đơn tại tiêu thức “người mua hàng (ký, ghi rõ họ tên)”, người bán hàng phải ghi rõ là bán hàng qua điện thoại, qua mạng, FAX.
Thông tư thay thế:
THÔNG TƯ Số: 39/2014/TT-BTC Hà Nội, ngày 31 tháng 3 năm 2014
Hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 01 năm 2014 của Chính phủ quy định về hoá đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ​
Chương III
SỬ DỤNG HOÁ ĐƠN
Điều 16. Lập hoá đơn
2. Cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hoá đơn
đ) Tiêu thức “người mua hàng (ký, ghi rõ họ tên)”
Riêng đối với việc mua hàng không trực tiếp như: Mua hàng qua điện thoại, qua mạng, FAX thì người mua hàng không nhất thiết phải ký, ghi rõ họ tên trên hoá đơn. Khi lập hoá đơn tại tiêu thức “người mua hàng (ký, ghi rõ họ tên)”, người bán hàng phải ghi rõ là bán hàng qua điện thoại, qua mạng, FAX.
Khi lập hóa đơn cho hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ ra nước ngoài, trên hóa đơn không nhất thiết phải có chữ ký của người mua nước ngoài.

NGHỊ ĐỊNH Số: 39/2011/NĐ-CP ngày 26 tháng 05 năm 2011
SỬA ĐỔI, BỔ SUNG MỘT SỐ ĐIỀU CỦA NGHỊ ĐỊNH SỐ 185/2004/NĐ-CP NGÀY 04 THÁNG 11 NĂM 2004 CỦA CHÍNH PHỦ VỀ XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH TRONG LĨNH VỰC KẾ TOÁN​
“Điều 7. Vi phạm quy định về chứng từ kế toán
1. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Lập chứng từ kế toán không đầy đủ các nội dung chủ yếu theo quy định của pháp luật về kế toán;
b) Tẩy xóa, sửa chữa chứng từ kế toán;
c) Ký chứng từ kế toán không đúng với quy định về bố trí chữ ký của các chức danh đối với từng loại chứng từ kế toán.
2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Lập chứng từ kế toán không đủ số liên theo quy định của mỗi loại chứng từ kế toán;
b) Ký chứng từ kế toán khi chưa ghi đủ nội dung chứng từ thuộc trách nhiệm của người ký;
c) Ký chứng từ kế toán mà không có thẩm quyền ký hoặc không được ủy quyền ký;
d) Lập hóa đơn bán hàng nhưng không giao hóa đơn bán hàng cho khách hàng theo quy định.

V

vmtri

Sơ cấp

@vmtri: Căn cứ điểm d khoản 2 điều 16 thông tư 39/2014/TT-BTC có quy định

Có nghĩa là mình phải đóng dấu treo chứ không được phép đóng trên chữ ký của người không phải là thủ trưởng đơn vị.
vậy mình có được dùng hóa đơn đó để kê khai thuế gtgt đầu vào ko a

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

vậy mình có được dùng hóa đơn đó để kê khai thuế gtgt đầu vào ko a
Đa số các hoá đơn đều thực hiện ngtắc thủ trưởng ký, đóng dấu đè lên kế bên, còn ng bán hàng ký thì đóng dấu treo, chỉ vài hóa đơn đóng dấu đè lên có thể ko phải là thủ trưởng mà là một cán bộ khác, nhưng xác suất ko nhìu, khi nhận đc một hóa đầu vào kế toán thường kiểm tra tên cty, địa chỉ, MST, nội dung hóa đơn có đúng ko?, chứ ít ai thắc mắc, ng ký có phải là thủ trưởng hay ko?, và bên thuế cũng ko kiểm tra kỹ đến thế đâu, và bạn cũng đừng quan trọng quá về điều đó, hóa đơn đó vẫn kê khai thuế bình thường, còn nếu bạn rảnh thì kiểm tra lại từng hóa đơn một và yêu cầu bên bán xuất lại cho đúng luật (trường hợp này mình nghĩ bên bán cũng ít ai chịu xuất lại vì lý do đó)

D

dungxuan

Sơ cấp
1/11/09
7
1
0
39
hà nội

Tức là tiêu thức ng bán hàng mình cũng ko đc ký tùy tiện hả bạn ơi, bình thường tiêu thức ng bán hàng mình thấy toàn ng viết hóa đơn ký rồi thủ trưởng thì ký ở phần thủ trưởng đơn vị. bây giờ ký ở tiêu thức ng bán hàng cũng phải có giấy ủy quyền nữa à. mình ko rõ lắm mong bạn giải thích thêm

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Tức là tiêu thức ng bán hàng mình cũng ko đc ký tùy tiện hả bạn ơi, bình thường tiêu thức ng bán hàng mình thấy toàn ng viết hóa đơn ký rồi thủ trưởng thì ký ở phần thủ trưởng đơn vị. bây giờ ký ở tiêu thức ng bán hàng cũng phải có giấy ủy quyền nữa à. mình ko rõ lắm mong bạn giải thích thêm
Nếu bạn ra st mua hàng như st coop mark thì nv trực tiếp xuất hoá đơn sẽ ký vào chổ ng bán hàng, luật quy định những nv ký tên lên hoá đơn này phải có giấy ủy quyền của thủ trưởng đơn vị, giấy ủy quyền cũng đơn giản thôi nếu chưa làm bạn nên làm đi.

T

thanhthuy.phamthi.1422

Guest

Bạn nào co giấy uy quyen cho minh xin vs.............thank moi nguoi nhiu..............emaill của minh nek: thienthantuyet228t@yahoo.com

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Bạn nào co giấy uy quyen cho minh xin vs.............thank moi nguoi nhiu..............emaill của minh nek: thienthantuyet228t@yahoo.com
Mình đưa mẫu lên luôn cho các bạn tham khảo

CÔNG TY KẾ TOÁN ASIA
Số: 182 /2014/UQ-ASIA CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập – Tự do – Hạnh phúc

TP.HCM, ngày tháng năm 2014
GIẤY ỦY QUYỀN
- Căn cứ vào Bộ luật Dân sự Việt Nam
- Căn cứ Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh CÔNG TY KẾ TOÁN ASIA do sở Kế hoạch và đầu tư thành phố TP HCM cấp ngày 31/12/20XX;
- Căn cứ vào chức năng và quyền hạn của Giám đốc công ty.
Những người liên quan thực hiện nội dung ủy quyền cụ thể như sau:

NGƯỜI ỦY QUYỀN (Bên A):
Bà : Lê Hoàng Thủy
Chức vụ: Giám đốc CÔNG TY KẾ TOÁN ASIA
Số CMT: 0119393XX Ngày cấp: 21/07/200X Nơi cấp: CA thành phố HCM

NGƯỜI NHẬN ỦY QUYỀN (Bên B):
Bà : Lê Thị Huyền Như
Chức vụ: Nhân viên kế toán CÔNG TY KẾ TOÁN ASIA
Số CMT: 1642235XX Ngày cấp: 16/7/20XX Nơi cấp: Công an Quảng bình

NỘI DUNG ỦY QUYỀN:
Bên A ủy quyền cho bên B và ký vào người bán hàng thay cho bên A trên hóa đơn GTGT xuất bán hàng của CÔNG TY KẾ TOÁN ASIA

Bên B có trách nhiệm thực hiện nội dung ủy quyền theo đúng quy định của pháp luật và của CÔNG TY KẾ TOÁN ASIA
Giấy ủy quyền có hiệu lực kể từ ngày ký đến khi có văn bản ủy quyền mới thay thế.

NGƯỜI ỦY QUYỀN NGƯỜI NHẬN ỦY QUYỀN

R

rubytrang1

Sơ cấp
7/3/11
37
0
6
Phú Thọ

Nếu bạn ra st mua hàng như st coop mark thì nv trực tiếp xuất hoá đơn sẽ ký vào chổ ng bán hàng, luật quy định những nv ký tên lên hoá đơn này phải có giấy ủy quyền của thủ trưởng đơn vị, giấy ủy quyền cũng đơn giản thôi nếu chưa làm bạn nên làm đi.
Bạn ơi trong trường hợp có thủ trưởng ký và người bán hàng ký, trường hợp này vẫn cần giấy ủy quyền của người bán hàng ah? Mình nghĩ nếu thủ trưởng ko ký thì mới cần giấy ủy quyền cho người bán hàng ký hóa đơn chứ nhỉ?

T

thanhthuy.phamthi.1422

Guest

Cảm ơn quynh huong nha. minh lam giay uy quyen co luu tai co quan thue hk zi. minh làm ke toan cho van phong chuyen lam dich vu ah. hk co giay phep kinh doanh chi co quyet dinh thanh lap thui . mong moi ng chi giao..........

hongtham005

hongtham005

Guest
11/7/11
11
0
1
34
Hà Nội

Hóa đơn như vậy là hợp lý rùi mà

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Cảm ơn quynh huong nha. minh lam giay uy quyen co luu tai co quan thue hk zi. minh làm ke toan cho van phong chuyen lam dich vu ah. hk co giay phep kinh doanh chi co quyet dinh thanh lap thui . mong moi ng chi giao..........
Giấy ủy quyền đó bạn chỉ lưu tại đơn vị cho đầy đủ thủ tục thôi, cơ sở KD muốn đi vào hoặt động phải có thêm GPKD chứ một mình giấy phép thành lập thôi chưa đủ cơ sở để hoặt động đâu bạn.

Bạn ơi trong trường hợp có thủ trưởng ký và người bán hàng ký, trường hợp này vẫn cần giấy ủy quyền của người bán hàng ah? Mình nghĩ nếu thủ trưởng ko ký thì mới cần giấy ủy quyền cho người bán hàng ký hóa đơn chứ nhỉ?
Bạn suy nghĩ đúng rồi đó.

V

vmtri

Sơ cấp

Đa số các hoá đơn đều thực hiện ngtắc thủ trưởng ký, đóng dấu đè lên kế bên, còn ng bán hàng ký thì đóng dấu treo, chỉ vài hóa đơn đóng dấu đè lên có thể ko phải là thủ trưởng mà là một cán bộ khác, nhưng xác suất ko nhìu, khi nhận đc một hóa đầu vào kế toán thường kiểm tra tên cty, địa chỉ, MST, nội dung hóa đơn có đúng ko?, chứ ít ai thắc mắc, ng ký có phải là thủ trưởng hay ko?, và bên thuế cũng ko kiểm tra kỹ đến thế đâu, và bạn cũng đừng quan trọng quá về điều đó, hóa đơn đó vẫn kê khai thuế bình thường, còn nếu bạn rảnh thì kiểm tra lại từng hóa đơn một và yêu cầu bên bán xuất lại cho đúng luật (trường hợp này mình nghĩ bên bán cũng ít ai chịu xuất lại vì lý do đó)
oh, cảm ơn bạn, vì cty mình có nhiều hóa đơn đầu vào, mà toàn ngta ký thay thủ trưởng đơn vị rồi đóng dấu ngay chỉ tiêu thủ trưởng đơn vị luôn, bạn đã giúp mình bớt lo lắng hơn khi sử dụng hóa đơn này, lần sau mình sẽ yêu cầu ngta đóng dấu treo, chứ giờ mà kêu hủy hóa đơn xuất lại thì làm khó ngta quá, và bên bán cũng ko chịu xuất lại hóa đơn khác, vì bên bán cũng xuất như vậy các khách hàng khác, ko phải chỉ riêng xuất hóa đơn cho mỗi bên mình

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

oh, cảm ơn bạn, vì cty mình có nhiều hóa đơn đầu vào, mà toàn ngta ký thay thủ trưởng đơn vị rồi đóng dấu ngay chỉ tiêu thủ trưởng đơn vị luôn, bạn đã giúp mình bớt lo lắng hơn khi sử dụng hóa đơn này, lần sau mình sẽ yêu cầu ngta đóng dấu treo, chứ giờ mà kêu hủy hóa đơn xuất lại thì làm khó ngta quá, và bên bán cũng ko chịu xuất lại hóa đơn khác, vì bên bán cũng xuất như vậy các khách hàng khác, ko phải chỉ riêng xuất hóa đơn cho mỗi bên mình
Ko có gì, tại bạn quá kỷ thôi, việc xuất hóa đơn là trách nhiệm của bên bán, ng mua chỉ có thể kiểm tra Tên cty, địa chỉ, MST, nội dung trên hóa đơn đúng là đc, còn ng ký là ai làm sao mình kiểm tra đc, nếu bạn hỏi họ càng bực mình thêm, cứ yên tâm đi nha.

T

thanhthuy.phamthi.1422

Guest

@quynhhuong0291. văn phòng thừa phát lại chỉ cần có chứng chỉ hành nghề vs quyết định thành lập thui.....

T

tinhkt1986

Sơ cấp
3/2/10
12
0
1
phú yên

Kế toán với nhau mà làm khó nhau quá ...........
Ko có gì, tại bạn quá kỷ thôi, việc xuất hóa đơn là trách nhiệm của bên bán, ng mua chỉ có thể kiểm tra Tên cty, địa chỉ, MST, nội dung trên hóa đơn đúng là đc, còn ng ký là ai làm sao mình kiểm tra đc, nếu bạn hỏi họ càng bực mình thêm, cứ yên tâm đi nha.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

@quynhhuong0291. văn phòng thừa phát lại chỉ cần có chứng chỉ hành nghề vs quyết định thành lập thui.....
Theo tìm hiểu của mình thì cần phải có "Giấy đăng ký hoạt động Văn phòng Thừa phát lại" , mở TK ngân hàng và đăng ký MST văn phòng THừa phát lại nữa, chứ ko đơn giản như bạn nghĩ đâu.
http://www.sotuphap.hochiminhcity.g.../tthc&Category=Thừa+phát+lại&ItemID=72&Mode=1

T

thanhthuy.phamthi.1422

Guest

Kai đó mình chi nghe bà trưởng văn phòng nói zi thui ah....... @quynhhuong0291 bạn bít làm sổ sách kế toán bằng tay hk? văn phòng thừa phát lại thì cần những loại sổ nào ? giúp mình vs mình mới ra trường chưa có kinh nghiệm gì hết àh.....

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Kai đó mình chi nghe bà trưởng văn phòng nói zi thui ah....... @quynhhuong0291 bạn bít làm sổ sách kế toán bằng tay hk? văn phòng thừa phát lại thì cần những loại sổ nào ? giúp mình vs mình mới ra trường chưa có kinh nghiệm gì hết àh.....
Mình cũng ko rành về loại hình này lắm, hình như nó hoặt động như một dạng DN Tư nhân (trên mạng ghi như thế), độc lập về thu chi, nếu như thế bạn cứ chọn sổ sách theo hình thức NKC chẳng hạn, mỗi ngày chi ra những gì ? (điện, nước, văn phòng phẩm, máy vi tính, máy in, tel, fax......) thì bạn cứ định khoản vào, tương tự như thu tiền dv của ai thì xuất hoá đơn và cũng định khoản vào, cuối tháng xác định KQKD của tháng đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA